Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

อยากได้เอกสารเกี่ยวกับการอบรม 5 ส ค่ะ

• This topic is locked This topic is locked
75 replies to this topic

#1 คนตัวเล็ก

คนตัวเล็ก

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 03 September 2008 - 05:28 PM

ที่บริษัทฯ จะทำ 5 ส แต่ไม่รู้ว่าจะเริ่มต้นแบบไหนดีค่ะ ถึงจะไปได้สวย ใครพอมี
ตัวอย่างพอแนะนำได้ไหมค่ะ รบกวนส่งให้หน่อยค่ะ จะเป็นพระคุณอย่างสูงค่ะ
ส่งมาที่ unsure.gif soracha_a@hotmail.com
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

Posted 18 September 2008 - 02:03 PM

QUOTE(คนตัวเล็ก @ Sep 3 2008, 05:28 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ที่บริษัทฯ จะทำ 5 ส แต่ไม่รู้ว่าจะเริ่มต้นแบบไหนดีค่ะ ถึงจะไปได้สวย ใครพอมี
ตัวอย่างพอแนะนำได้ไหมค่ะ รบกวนส่งให้หน่อยค่ะ จะเป็นพระคุณอย่างสูงค่ะ
ส่งมาที่ unsure.gif soracha_a@hotmail.com
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

จัดให้ตามที่ขอแล้วครับ หวังว่าคงมีประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อย จากคนทำมานานๆๆ
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 Nuch

Nuch

Supreme Member

• Power Members

Posted 18 September 2008 - 02:38 PM

รบกวนขอด้วยได้ไหมคะ ถ้าส่งให้จะเป็นพระคุณอย่างยิ่งเลย
ส่งมาที่ iso@kmp05.com ขอคุณล่วงหน้าเลยนะคะ

#4 iso_man

iso_man

Posted 18 September 2008 - 04:05 PM

QUOTE(Nuch @ Sep 18 2008, 02:38 PM) <{POST_SNAPBACK}>
รบกวนขอด้วยได้ไหมคะ ถ้าส่งให้จะเป็นพระคุณอย่างยิ่งเลย
ส่งมาที่ iso@kmp05.com ขอคุณล่วงหน้าเลยนะคะ

จัดให้แล้วครับตามคำขอหวังว่าคงเป็นประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อยละนะ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com

#5 RocketManiA

RocketManiA

Super Member

Posted 18 September 2008 - 04:31 PM

ผมเจอปัญหา 5ส. ว่าเจ้านายที่เป็นชาวต่างชาติมักจะเอาตัวอย่างการทำ 5ส.ที่บริษัทแม่มาให้ดูแล้วก็บอกว่า...ต้องทำตามแบบเค้า

แต่จริงๆๆ บางอย่างทำได้..บางอย่างทำแล้วไม่อนุมัติซะดื้อๆๆ...บางครั้งก็โดนต่างแผนกฯCommentแ
บบไม่มีเหตุผลเวลา audit

ผมจะทำไงดี

ช่วยส่งข้อมูลมาให้ผมด้วยครับ...w_pimpakan@hotmail.com

เผื่อจะเอาไปประยุกต์ใช้บ้าง....ขอบคุณล่วงหน้าครับ... thankyou.gif

#6 Nisak

Nisak

Posted 18 September 2008 - 04:32 PM

รบกวนขอด้วยนะคะ ที่บริษัทกำลังจัดกิจกรรม 5ส. แต่ไม่ทราบเทคนิคและแนวทางคะ ขอบคุณคะ iso@smat.co.th

#7 Nuch

Nuch

Posted 18 September 2008 - 05:04 PM

ขอบคุณมากนะคะสำหรับข้อมูลที่ส่งให้ มีประโยชน์สำหรับดิฉันมากเลย

#8 คนตัวเล็ก

คนตัวเล็ก

Hornor Member

Posted 18 September 2008 - 06:55 PM

ขอบคุณ ท่านที่ส่งข้อมูลให้นะค่ะ
รับรองว่าจะเอาไปใช้ประโยชน์ในการ
ผลักดันให้บรรลุให้ได้ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

#9 iso_man

iso_man
  • Guests

Posted 19 September 2008 - 09:09 AM

QUOTE(RocketManiA @ Sep 18 2008, 04:31 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมเจอปัญหา 5ส. ว่าเจ้านายที่เป็นชาวต่างชาติมักจะเอาตัวอย่างการทำ 5ส.ที่บริษัทแม่มาให้ดูแล้วก็บอกว่า...ต้องทำตามแบบเค้า

แต่จริงๆๆ บางอย่างทำได้..บางอย่างทำแล้วไม่อนุมัติซะดื้อๆๆ...บางครั้งก็โดนต่างแผนกฯCommentแ
บบไม่มีเหตุผลเวลา audit

ผมจะทำไงดี

ช่วยส่งข้อมูลมาให้ผมด้วยครับ...w_pimpakan@hotmail.com

เผื่อจะเอาไปประยุกต์ใช้บ้าง....ขอบคุณล่วงหน้าครับ... thankyou.gif

การดำเนินกิจกรรม 5ส. เป็นกิจกรรมที่เน้นการสร้างคนให้มีความรับผิดชอบต่อตนเองไม่ว่าจะเป็นพื้นที่ สิ่งของ เอกสาร โดยเน้นการทำ 3ส. แรกอย่างต่อเนื่อง และต้องให้เหมาะสมกับสภาพพื้นที่ขององค์กร ผมใช้การ audit 5ส. พัฒนามาจากระบบไอเอสโอ ซึ่งช่วยได้เยอะพอสมควร โดยเฉพาะประเด็นเดิมที่กรรมการเสนอแนะแล้วไม่แก้ไขคะแนนตัดก็จะเพิ่มเป็นหลายเท่าพอส
มควร
แต่อย่างไรก็ตามการที่จะให้ 5ส. พัฒนาอย่างยั่ยืนก็ต้องมาจากผู้บริหารจริงจัง จริงใจ หัวหน้างานตรวจสอบ สร้างบรรยากาศที่ดี ทำเป็นตัวอย่าง พนักงานปฏิบัติตามมาตรฐานที่กำหนด สิ่งที่ได้รับมอบหมาย และมีจิตสำนึกด้วยตนเอง ที่ผมบอกนี่ไม่ใช่ว่าบริษัทผมจะ 5ส. ดีมากๆ แต่อยู่ในเกณฑ์เป้าหมายที่ยอมรับได้คือ 15 กลุ่ม คะแนนต่ำกว่า 80% จำนวน 4 กลุ่มซึ่งส่วนใหญ่เป็นออฟฟิตกับซ่อมบำรุง
เดี๋ยวจะจัดส่ง File ไปให้ครับเผื่อจะช่วยได้บ้าง rolleyes.gif

#10 aoi

aoi
  • Guests

Posted 22 September 2008 - 10:08 AM

ขอเอกสาร 5ส.ด้วยคะ ppatiya052@hotmail.com

#11 iso_man

iso_man
  • Guests

Posted 22 September 2008 - 10:31 AM

QUOTE(aoi @ Sep 22 2008, 10:08 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอเอกสาร 5ส.ด้วยคะ ppatiya052@hotmail.com

ได้ครับเดี๋ยวจัดให้ตามคำขอรอสะหน่อยนะครับ laugh.gif

#12 wimonrat

wimonrat

Posted 24 September 2008 - 04:09 PM

ขอเอกสาร 5ส. ด้วยค่ะ wimonrat@niwad.com

#13 korn1410

korn1410

Posted 26 September 2008 - 02:48 PM

ผมพบว่าโครงการ 5ส.ถือเป็นโครงการที่มีประโยชน์ในวงการการทำงานมาก เนื่องจากวัตถุประสงค์เบื้องลึกคือ การสร้างจิตสำนึกพื้นฐาน สร้างวินัย ผ่านการปฏิบัติกิจกรรมร่วมกันในองค์กร ซึ่งจริงๆแล้ว 5ส.ได้สอนให้คนเรารู้จักเริ่มต้นการทำงานที่ถูกวิธีที่ควรจะทำก่อน มันเป็นพื้นฐานที่สุดที่พนักงานทุกคนจะต้องมีและปฏิบัติให้ได้ ส่วน Side Effect ของ 5ส.จะไปทำให้อะไรในองค์กรดีขึ้นอีก ถือว่าเป็นอีกเรื่องของผลพลอยได้ดีกว่า
5ส.จริงๆแล้ว เด็กไทยทุกคนควรจะถูกปลูกฝังมาตั้งแต่สมัยเรียนอนุบาลหรือปฐมด้วยซ้ำไป รวมทั้งปลูกฝังสอนให้เด็กนำมาใช้ในชีวิตประจำวัน เหมือนเราสอนให้เด็กตื่นมาต้องแปรงฟัน ล้างหน้า อาบน้ำ อะไรงั้นๆ
ประเด็นคือ 5ส.ไทยๆดันมาฝึกคนเอาตอนแก่ ซึ่งเรื่องนี้ผมได้เข้าใจอย่างลึกซึ้งในคำว่า ไม้อ่อนดัดง่าย ไม้แก่ดัดยาก มันเป็นความจริง จริงจริง 5ส.ไทยจึงเจออุปสรรคสำคัญตั้งแต่ก้าวแรกที่คิดจะทำ เพราะเจอกับทัศนคติมหาชน......เอาล่ะถ้าคุณกำลังมันส์ อ่านต่อได้ที่ http://www.thailandfactory.net
Download เอกสาร 5ส.ได้ที่ หน้า Free e-book ของ http://www.thailandfactory.net

#14 Noony

Noony

Posted 23 October 2008 - 08:39 PM

laugh.gif รบกวนขอเอกสารเกี่ยวกับ 5ส ด้วยนะคะ เพื่อที่จะได้ไปปรับปรุง 5ส ที่บริษัทให้ดีขึ้นคะ

ขอบคุณมากนะคะ supergirl_nun@hotmail.com thankyou.gif

#15 DEMO

DEMO
  • Guests

Posted 24 October 2008 - 09:48 AM

รบกวนขอด้วยได้ไหมครับคุณ ISO Man พอดีทีบริษัทกำลัง
จะทำเหมือนกัน ตอนนี้เป็น 0 อยู่ครับ

surapon@intronics.co.th

#16 iso_man

iso_man

Posted 24 October 2008 - 11:00 AM

จัดให้ตามคำขอแล้วคร๊าบๆๆๆ rolleyes.gif

#17 YING..YAY

YING..YAY

Premium Member

Posted 25 October 2008 - 11:59 AM

รบกวนขอด้วยคนจ้าDCCSRIRACHA@KAOSU-IWA.COM

#18 sonic

sonic

Posted 25 October 2008 - 12:06 PM

รบกวนขอด้วยอีกคนนะครับ ขอขอบคุณมากครับ ekkaluk.jj@hotmail.com thankyou.gif

#19 the_ton_ie

the_ton_ie

Posted 26 October 2008 - 08:45 PM

รบกวนขอเอกสาร 5ส. ด้วยครับ
ตอนนี้ต้องดูแลโรงงานเปิดใหม่
อยากใช้อบรม พนักงานครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
the_ton_ie@hotmail.com

#20 kusaka

kusaka

Posted 26 October 2008 - 10:18 PM

ขอด้วยคนครับ
kusakagen@hotmail.com

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users