Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

มีวิธีการประชาสัมพันธ์ระบบ ISO อย่างไรบ้างคะ

• This topic is locked This topic is locked
15 replies to this topic

#1 touch

touch

Super Member

Posted 13 May 2009 - 11:23 AM

ตอนนี้ที่บริษัทฯ กำลังจะเริ่มจัดทำระบบ ISO จึงอยากจะขอถามว่าจะมีวิธีการประชาสัมพันธ์ระบบอย่างไรบ้างคะ ควรแบ่งเป็นกี่ขั้นตอนตั้งแต่เริ่มทำระบบ จนจบ ที่บริษัท พนักงานสามารถเข้าถึง E-mail, Internet, Intranet และมีทั้งสำนักงานใหญ่ และต่างจังหวัดค่ะ พอดีได้รับมอบหมายให้ทำประชาสัมพันธ์น่ะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบค่ะ

#2 Kanoknuy

Kanoknuy

Supreme Member

• Power Members

Posted 13 May 2009 - 11:43 AM

ที่เคยทำมาตอนขยายระบบไปที่สาขาต่างจังหวัด

1. ทำป้ายผ้าติดหน้าโรงงาน และติดตามจุดต่างๆ ให้พนักงานทราบเป็นการกระตุ้นบรรยากาศ
2. ทำแผ่นพับเล็กๆ แจกพนักงานความถี่ประมาณ 3-4 สัปดาห์ครั้ง ในแผ่นพับประกอบไปด้วยความรู้เบื้องต้นเรื่องระบบ ISO ตามสเต็ปความง่าย ไปถึงยากของเนื้อหา มีการเล่นเกมส์ส่งคำตอบชิงรางวัลด้วยค่ะ ทำประมาณ 5 รอบค่ะ
3. หลังบัตรพนักงาน, ใบบันทึกการเข้าออกของโรงงาน ก็มีคำขัวญเรื่องคุณภาพ และจิตสำนึกด้านสิ่งแวดล้อม, การทื้งขยะ, เบอร์โทรฉุกฉิน, จุดร่วมพล
4. ท้ายอีเมลล์ก็มีคำกระตุ้นในเตรียมพร้อมเข้าระบบ

ประมาณนี้ละค่ะ ที่ทำ การสื่อสารแต่ละครั้งก็ต้องประเมินผลด้วยค่ะ เพราะพื้นฐานความเข้าใจของพนักงานในแต่ละระดับจะไม่เท่ากัน แต่ที่เจอกับตัว พนง.ระดับปฏิบัติการจะใส่ใจกระตืนรือร้นในการเข้าร่วมกิจกรรมมากกว่าบรรดา Staff ปริญญาตรีทั้งหลาย (ส่วนตัวที่เจอมาค่ะ)

#3 berseak1

berseak1

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 13 May 2009 - 12:02 PM

ของผมเคยจัด Kick off ISO ด้วยครับ สนุกมากๆ

#4 touch

touch

Posted 13 May 2009 - 05:07 PM

วิธีการ Kick off ISO ของคุณ berseak1 มีวิธีการอย่างไรบ้างคะ

#5 touch

touch

Posted 13 May 2009 - 05:12 PM

ขอบคุณ คุณ Kanoknuy มาก ๆ ค่ะ จะนำไปใช้ค่ะ

#6 kiwi

kiwi

Posted 14 May 2009 - 11:56 AM

QUOTE(touch @ May 13 2009, 05:12 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณ คุณ Kanoknuy มาก ๆ ค่ะ จะนำไปใช้ค่ะ

แล้วตกลง Kick off ISO มีวิธีการอย่างไรบ้างค่ะ
อยากนำมาใช้กับบริษัทบ้างจังเลย (มากๆ)

#7 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Super Hornor Member

Posted 14 May 2009 - 01:09 PM

อย่าลืมนะครับ......จะทำให้ดีอย่างไร

ถ้าหัวไม่ขยับ หางก็ไม่กระดิกนะครับ

จากประสบการณ์ผมเอง .........

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#8 อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

Posted 14 May 2009 - 01:21 PM

QUOTE(Toppy ('o') @ May 14 2009, 01:09 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อย่าลืมนะครับ......จะทำให้ดีอย่างไร

ถ้าหัวไม่ขยับ หางก็ไม่กระดิกนะครับ

จากประสบการณ์ผมเอง .........

มาช่วยยืนยัน อีกเสียงครับ ว่าเป็นจริงตามที่คุณท๊อป แนะนำครับ
ยืนยัน!
Email: arnutprasitsuksun@yahoo.com

#9 touch

touch

Posted 14 May 2009 - 01:54 PM

เป็นปัญหาใหญ่กับบริษัทอยู่เหมือนกันค่ะ และทางทีมงานกำลังพยายามหาวิธีให้หัวกระดิกอยู่ค่ะ
ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ

#10 Barachem

Barachem

Premium Member

Posted 14 May 2009 - 04:28 PM

QUOTE(touch @ May 13 2009, 11:23 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ตอนนี้ที่บริษัทฯ กำลังจะเริ่มจัดทำระบบ ISO จึงอยากจะขอถามว่าจะมีวิธีการประชาสัมพันธ์ระบบอย่างไรบ้างคะ ควรแบ่งเป็นกี่ขั้นตอนตั้งแต่เริ่มทำระบบ จนจบ ที่บริษัท พนักงานสามารถเข้าถึง E-mail, Internet, Intranet และมีทั้งสำนักงานใหญ่ และต่างจังหวัดค่ะ พอดีได้รับมอบหมายให้ทำประชาสัมพันธ์น่ะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบค่ะ

ขอบคุณค่ะ เห็นด้วยจิงๆเรื่อง ที่ operator มักให้ความสำคัญในการทำระบบ มากกว่า ระดับบริหารชั้นกลาง
barachem

#11 Waree

Waree

Supreme Member

Posted 20 May 2009 - 11:28 AM

ทำมานาน จนลืมไปแล้วอ่ะ.... tongue.gif
ปัจจุบันทำเป็นจุลสารคุณภาพ เล็ก ๆ ติดบอร์ด พร้อมเมลล์ทั่วโรงงาน
เมื่อก่อนจะมีคอลัมน์ ถาม-ตอบชิงรางวัล เกี่ยวกับบทความคุณภาพที่ลงไว้ด้วย
เอารางวัลมาล่อ...ให้พนักงานสนใจอ่าน...
ได้ผลดีเหมือนกันค่ะ

Be open to learning new lessons even if they contradict the lessons you learned yesterday.

#12 touch

touch

Posted 20 May 2009 - 01:59 PM

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ คุณ Waree
เมื่ออาทิตย์ที่แล้วได้ประชุมกับทีมงาน เลยสรุปได้ว่าที่บริษัทจะทำเป็น วารสาร ส่งทาง E-mail
โดยแบ่งเป็น 5 คอลัมน์ จะทยอยส่งออกไป โดยคาดว่าจะปล่อยออกไปซัก 5 เล่ม
และก็จะมีการถาม-ตอบชิงรางวัล เป็นการถาม-ตอบโดย E-mail เพราะเว็บบอร์ด ของบริษัทเงียบเหงามาก ไม่มีใครเข้าไปใช้เลยค่ะ
วิธีการเหมือนๆกันเลยค่ะ

#13 disc

disc

Posted 24 June 2009 - 10:04 AM

ถ้าจะทำเป็นวารสารต้องทำเกี่ยวกับเนื้อหาอะไรบ้างค่ะ พอมีตัวอย่างไว้เป็นแนวทางบ้างหรือเปล่าค่ะ
รบกวนขอตัวอย่างไว้ดัดแปลงใช้บ้างได้หรือไม่ค่ะ ถ้าได้รบกวนส่งมาที่ sunanta@jet-thai.com
อยากทำมากๆเพราะพนักงานใหม่เยอะทั้งเก่าและใหม่ไม่ค่อยสนใจเรื่อง ISO

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

#14 pond

pond

Premium Member

Posted 30 November 2009 - 03:23 PM

สนใจข้อมูลเรื่อง Kick off ISO เหมือนกันค่ะ
ว่าเป็นยังไงบ้าง ทำไงถึงสนุกได้ ^ ^

รอคำตอบอยู่นะค่ะ smiley-computer005.gif

#15 tiffany

tiffany

Posted 22 January 2010 - 07:56 PM

สนใจเหมือนกันค่ะ แนะนำดวยนะคะ

#16 berseak1

berseak1

Posted 09 August 2011 - 10:29 AM

โอ สมัยผมทำงานโรงงาน ก็ทำคล้ายๆ วันกีฬาสีน่ะ

มีขบวนพาเหรด ปล่อยลูกโป่ง

แล้วก็ให้พนักงานมาทำ Big cleaning day กัน กลางวันบริษัทก็เลี้ยงข้าว

หัวหน้าแผนกไหน ใจดีหน่อย ก็เลี้ยงไอติมอ่ะ

ที่ขาดไม่ได้คือ ผู้บริหารกล่าวเปิด และปิดงานครับ

ส่วนเรา ในฐานะ คนทำระบบ ก็อาศัยช่วงชุลมุนนี้ ทำระบบให้ work

เหมือนเตะบอลให้เข้าประตูไง (หลังจากมีการ Kick off)

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users