Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

Re-certificate and Surveillance

• This topic is locked This topic is locked
11 replies to this topic

#1 Chaney5200

Chaney5200

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 19 August 2011 - 10:50 AM

ที่บริษัท ทำ iso 9001;2008 ค่ะ แต่ว่ากำลังจะ re cert.
ที่ผ่านมาจะ surveillance 2 times / year
เป็นไปได้ไหมค่ะถ้าจะเปลี่ยนเป็นปีละครั้งอ่ะค่ะ

หรือเป็นข้อกำหนดที่บังคับไว้เลยว่าต้องเป็นตามนี้
พนักงานที่บริษัทมีไม่ถึงร้อยค่ะ

ขอบคุณค่ะ smiley-computer005.gif
The gold of an argument should be progress, not victory.

#2 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

Posted 19 August 2011 - 10:52 AM

QUOTE(Chaney5200 @ Aug 19 2011, 10:50 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ที่บริษัท ทำ iso 9001;2008 ค่ะ แต่ว่ากำลังจะ re cert.
ที่ผ่านมาจะ surveillance 2 times / year
เป็นไปได้ไหมค่ะถ้าจะเปลี่ยนเป็นปีละครั้งอ่ะค่ะ

หรือเป็นข้อกำหนดที่บังคับไว้เลยว่าต้องเป็นตามนี้
พนักงานที่บริษัทมีไม่ถึงร้อยค่ะ

ขอบคุณค่ะ smiley-computer005.gif

เปลี่ยนได้ครับ
แจ้ง CB ได้เลย
แต่จอมโจรฯ คิดว่า audit ปีละ 2 ครั้ง
มันทำให้เกิดการตื่นตัวมากกว่า รวมถึง แก้ไขปรับปรุงงานได้รวดกว่านะ
"

#3 Chaney5200

Chaney5200

Posted 19 August 2011 - 11:30 AM

ขอบคุณมากนะคะ แต่อย่างที่รู้ตอนนี้ก็รัดเข็มขัดกันทั้งนั้น
ลดไรได้ก็อยากจะลดอ่ะ
The gold of an argument should be progress, not victory.

#4 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 19 August 2011 - 11:45 AM

QUOTE(Chaney5200 @ Aug 19 2011, 11:30 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณมากนะคะ แต่อย่างที่รู้ตอนนี้ก็รัดเข็มขัดกันทั้งนั้น
ลดไรได้ก็อยากจะลดอ่ะ

เอ่อ...น่าจะเข้าใจอะไรคาดเคลื่อนอยู่นะครับ
การเปลี่ยนจาก surveillance ปีละ 2 ครั้ง เป็น 1 ครั้ง
ไม่ได้ทำให้ลดค่าใช้จ่าย

อย่างนี้
สมมุติว่าเรา surveillance ปีละ 2 ครั้ง ในเดือนมิถุนายน กับ ธันวาคม
manday ต่อ 1 surveillance อยู่ 6 man-day (สมมุตินะครับสมมุติ)
หากเราเปลี่ยนเป็น surveillance ปีละครั้ง ในเดือนธันวาคม
CB ก็จะต้องเกลี่ย man-day ในการตรวจแต่ละครั้งใหม่
ประมาณว่า manday ทุกอย่างเท่าเดิม แต่เกลี่ยใหม่
ไม่ใช่ลด man-day ลงนะจ๊ะ
"

#5 Suppadej

Suppadej

Posted 19 August 2011 - 02:26 PM

QUOTE(จอมโจรจอมใจ @ Aug 19 2011, 11:45 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เอ่อ...น่าจะเข้าใจอะไรคาดเคลื่อนอยู่นะครับ
การเปลี่ยนจาก surveillance ปีละ 2 ครั้ง เป็น 1 ครั้ง
ไม่ได้ทำให้ลดค่าใช้จ่าย

อย่างนี้
สมมุติว่าเรา surveillance ปีละ 2 ครั้ง ในเดือนมิถุนายน กับ ธันวาคม
manday ต่อ 1 surveillance อยู่ 6 man-day (สมมุตินะครับสมมุติ)
หากเราเปลี่ยนเป็น surveillance ปีละครั้ง ในเดือนธันวาคม
CB ก็จะต้องเกลี่ย man-day ในการตรวจแต่ละครั้งใหม่
ประมาณว่า manday ทุกอย่างเท่าเดิม แต่เกลี่ยใหม่
ไม่ใช่ลด man-day ลงนะจ๊ะ

smiley-signs007.gif เช่น (สมมตินะครับสมมติ 555+ เลียนแบบพี่ต้อม) ถ้าปกติคุณมีการ Audit 2 ครั้งต่อปี Auditor มาตรวจกลางปี 1 วันต่อคน และปลายปี อีก 1 วันต่อคน
แต่ถ้าเปลี่ยนเป็น Audit 1 ครั้งต่อปี Auditor มาตรวจกลางปี หรือ ปลายปี (ขึ้นอยู่ว่าเราแจ้งกับ CB ว่าจะให้ตรวจกลางปีหรือปลายปี) แต่จะมาตรวจ 1 วัน แต่ Auditor 2 คน หรือ Auditor 1 คน แต่ Audit 2 วัน (ก้อแล้วแต่เราตกลงกับ CB ครับ)
"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#6 Kanoknuy

Kanoknuy

Supreme Member

• Power Members

Posted 19 August 2011 - 04:03 PM

ลดได้นิดหน่อยค่ะ อย่างน้อยก็ค่าข้าว CB 555++++

แต่ถ้าทำระบบ iSO 9001 & ISO 14001 แล้วเรา Sur. พร้อมกันทั้ง 2 ระบบ
จะสามารถลดจำนวน MD ได้ตั้ง 1 MD นะค่ะ ประหยัดได้หลายตังค์เชียวละ

ทุกอย่างลองปรึกษา CB ได้ค่ะ ช่วงวิฤกตเศษฐกิจ เรายังขอลดราคา Sur ได้ 10 % ค่ะ
เค้าลดให้ 2 ปีอ่ะ พอเข้าปี 3 ก็ราคาเท่าเดิม แต่ก็ดีนะ อย่างน้อยก็ช่วยลด cost ได้นิดๆ หน่อยๆ

#7 Gentle

Gentle

Posted 19 August 2011 - 07:36 PM

QUOTE(Kanoknuy @ Aug 19 2011, 04:03 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ลดได้นิดหน่อยค่ะ อย่างน้อยก็ค่าข้าว CB 555++++

แต่ถ้าทำระบบ iSO 9001 & ISO 14001 แล้วเรา Sur. พร้อมกันทั้ง 2 ระบบ
จะสามารถลดจำนวน MD ได้ตั้ง 1 MD นะค่ะ ประหยัดได้หลายตังค์เชียวละ

ทุกอย่างลองปรึกษา CB ได้ค่ะ ช่วงวิฤกตเศษฐกิจ เรายังขอลดราคา Sur ได้ 10 % ค่ะ
เค้าลดให้ 2 ปีอ่ะ พอเข้าปี 3 ก็ราคาเท่าเดิม แต่ก็ดีนะ อย่างน้อยก็ช่วยลด cost ได้นิดๆ หน่อยๆ

ลดค่าเดินทางได้อีกอย่างครับ 555
แต่ให้สอบถามทาง CB ให้ดีครับ บาง CB ขอลดรอบ Surveillance ก้อไม่เพิ่มวันตรวจ หรือเพิ่มแบบไม่สมดุล ลองสอบถามดูก่อนดีกว่าครับ
ยังไงก้อตาม พยายามทำ Internal audit ให้แข็งแกร่งเข้าไว้ จะช่วยลดการ Audit จาก CB ได้เยอะเลยครับ

#8 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 19 August 2011 - 09:22 PM

ยังงัยซะ CB ก็คิดค่าใช้จ่ายไม่น้อยไปกว่าเดมมากสักเท่าไรหรอกครับ

ธุรกิจคือธุรกิจ

#9 นุกูล

นุกูล

Posted 20 August 2011 - 07:09 AM

ค่าใช้จ่ายเท่าเดิมครับ
6 เดือนครั้ง audit วันเดียว เสีย 2 หมื่น
1 ปีครั้ง audit 2 วัน เสีย 4 หมื่น ประมาณนี้ครับ
อาจจะประหยัดค่าเดินทาง ค่าที่พัก ค่าอาหาร เท่านั้นแหละครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#10 iso_man

iso_man

Posted 20 August 2011 - 08:29 AM

แชร์นิดหนึ่ง การลดคงลดได้ไม่มากอย่างที่ทุกท่านแจ้งกันมา แต่ที่ลดแน่นอนคือความวุ่นวายที่บางองค์กรต้องเตรียมปลูกผักอิอิ ล้อเล่นนะครับ แต่ก่อนผมเคยตรวจสองครั้ง แต่ตอนหลังเปลี่ยนเป็นครั้งเดียวมากันทีเดียวเลย แต่แนะนำการตรวจครั้งเดียวควรใช้กับองค์กรที่ system อยู่ในเกณฑ์มั่นคงพอสมควร ไม่แนะนำสำหรับองค์กรที่ยังล้มลุกคลุกคลาน เพราะวัตถุประสงค์ของความถี่ในการตรวจเพื่อตรวจสอบว่าองค์กรยังคงรักษาไว้ซึ่งระบบที
่ดีอยู่หรือเปล่า โชคดีครับ
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#11 Chaney5200

Chaney5200

Posted 22 August 2011 - 04:37 PM

ขอบคุณทุกคำแนะนำมากๆ เลยค่ะ จริงอย่างที่หลายท่านว่า
ลดค่าเดินทาง (ที่เขาคิดเรา) ค่าอาหาร ที่ต้องดูแล อันนี้ไม่เท่าไหร่ค่ะ

แต่ลดความวุ่นวาย หุหุ มากมาย
สามปีมานี้ ก็ดีขึ้นในระดับนึง แต่ไม่ลดจำนวนครั้งการ internal audit อย่างแน่นอนค่ะ

ขอบคุณอีกครั้งนะคะ thankyou.gif

#12 Yakuza

Yakuza

Supreme Member

• Power Members

Posted 22 August 2011 - 06:35 PM

แชร์นิดนึงค่ะ ที่บริษัทก็เคยคิดจะลดเหลือหนึ่งครั้งต่อปีค่ะ
แต่พอปรึกษา CB ดูก็คิดว่าเป็นเหมือนเดิมดีกว่าค่ะ
ค่าใช้จ่ายไม่ได้ลดมากมาย แต่มันแตกต่างตรง
การกระตืรือร้นของแต่ละแผนกเนี่ยค่ะ ต่างกันเยอะเลย
kwongkhamchan@gmail.com
Yakuza

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users