Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ถามเรื่องการ Audit ของ CB + ขอคำปรึกษาค่ะ

• Please log in to reply
29 replies to this topic

#21 มะม่วงสุข

มะม่วงสุข

Supreme Member

• Power Members

Posted 29 August 2011 - 03:24 PM

QUOTE(Gentle @ Aug 24 2011, 09:48 PM) <{POST_SNAPBACK}>
555++ ไม่ได้ว่านะคุณ DooK อย่าเข้าใจผิดนะ ผมเล่าให้ฟังในฐานะที่มีประสบการณ์มาเหมือนกัน Auditor ไม่ใช่จะมีความรู้ความสามารถทุกคน เราต้องดูให้ดีๆ บางคนมาแนะนำโน่นแนะนำนี่ตามข้อกำหนดเป๊ะ แต่ไม่ได้มองเลยว่าบริษัทเราทำได้มั๊ย? ทำแล้วเหมาะมั๊ย? มีประโยชน์มั๊ย? บางทีออก CAR มาแบบไม่ดูตาม้าตาเรือ ทำเอาบริษัทเขวไปก็มี ทีนี้แทนที่ทางผู้ทำระบบจะเห็นคุณค่าของ ISO กลับมองในแง่ลบไปซะ ดังนั้นถ้าเราเห็นว่าสิ่งที่ท่าน auditor ออก CAR มามันแก้ไม่ได้ หรือไม่เหมาะกับองค์กรเรา เราต้อง defend ให้เขาเข้าใจ เพราะว่าแก้ไปก้อไม่ได้ประโยชน์ ผมว่า Auditor พวกนี้คือ ยึดข้อกำหนดจนไม่เข้าใจเจนารมณ์ของข้อกำหนด แบบว่าไม่เข้าใจลึกซึ้งแล้วหยิบมาใช้ ยกตัวอย่างเช่น ออก CAR เรื่อง ไม่มีจดหมายแต่งตั้ง QMR (แต่เรามีผังองค์กรแสดงตำแหน่ง QMR แล้ว MD ลงชื่อ) อย่างนี้ defend ได้ครับ
เฮ้อออ ยาวเลย...สรุปคือ ต้องเลือก CB ให้ดีก่อน ถ้ายังไม่ถูกใจลองคัดเลือก auditor ในสังกัด ถ้ายังไม่ถูกใจอีก เปลี่ยน cb ใหม่เลย จนกว่าจะถูกใจ แต่ขอร้องว่าอย่าไปถูกใจกับ auditor ที่เข้ามาคุยเฉยๆ แล้วให้ผ่าน โดยไม่ได้ตรวจอะไรมากนัก

จุดมุ่งหมายของ บ. อยากได้ Cer ...แต่ Auditor ที่มาตรวจ จริงๆ เค้าก็มีจรรยาบรรณของเขาเอง
ไม่น่าจะ เดินเข้ามาตรวจ แล้วดูว่า "อ้อ คุณอยากได้แค่ใบ Cer เร๋อ"

แบบนี้ ไม่สนุกกับวิชาชีพเลยนะคะ น่าเสียดายออก

อ๊ะ ...นอกเรื่อง ไประ ^^
(แต่เราๆ ท่านๆ ก็ดีใจ มากมาย นะ ที่เค้ามาตรวจแล้วไม่มี Car)

#22 teeo

teeo

Premium Member

Posted 03 September 2011 - 09:41 AM

ลองคุยกับเจ้านายว่า ที่ปรึกษาเข้าใจเป้าหมายของเราหรือเปล่า ถ้าไม่ก็ต้องคุยกันใหม่ ถ้าคุยไม่รู้เรื่อง หรือ จ้องจะเอาผลประโยชน์อย่างเดียวก็เลิก
ผมเคยจะทำ TS แล้วใช้ที่ปรึกษา ทำการ เทรนนื่ง ไปร่วมๆ ครึ่งล้าน สุดท้าย ขอรับรองไม่ได้ เพราะไม่มีผลิตภัณฑ์โดยตรง
(ยังดีที่เจ้านายไม่ว่ามาก เพราะเคยแย้งไปแล้วว่าขอไม่ได้ และก็แต่ว่าเลือก CB เอาเอง เพราะคุย concept กับเจ้านายไว้ก่อนแล้วว่าเลือก CB แบบไหน)
ตอนนี้ เลยไม่ง้อที่ปรึกษาแล้ว เพราะ ปัจจุบันทำ 9000 อย่างเดียวก่อน
ถ้าจะมีก็คงให้ลูกค้าร้องขอ หรือมีผลิตภัณฑ์แน่ๆ ก่อน

#23 Gentle

Gentle

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 03 September 2011 - 01:34 PM

QUOTE(teeo @ Sep 3 2011, 09:41 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ลองคุยกับเจ้านายว่า ที่ปรึกษาเข้าใจเป้าหมายของเราหรือเปล่า ถ้าไม่ก็ต้องคุยกันใหม่ ถ้าคุยไม่รู้เรื่อง หรือ จ้องจะเอาผลประโยชน์อย่างเดียวก็เลิก
ผมเคยจะทำ TS แล้วใช้ที่ปรึกษา ทำการ เทรนนื่ง ไปร่วมๆ ครึ่งล้าน สุดท้าย ขอรับรองไม่ได้ เพราะไม่มีผลิตภัณฑ์โดยตรง
(ยังดีที่เจ้านายไม่ว่ามาก เพราะเคยแย้งไปแล้วว่าขอไม่ได้ และก็แต่ว่าเลือก CB เอาเอง เพราะคุย concept กับเจ้านายไว้ก่อนแล้วว่าเลือก CB แบบไหน)
ตอนนี้ เลยไม่ง้อที่ปรึกษาแล้ว เพราะ ปัจจุบันทำ 9000 อย่างเดียวก่อน
ถ้าจะมีก็คงให้ลูกค้าร้องขอ หรือมีผลิตภัณฑ์แน่ๆ ก่อน

เหรอครับ? ทำไมที่ปรึกษาโหดจัง คนงานเยอะมั๊ยครับ?
ที่ปรึกษาไม่รู้หรือว่าแกล้งไม่รู้เนอะ แล้วหลังจากที่รู้ว่าขอไม่ได้ เขาคืนเงินหรือมีปฏิกริยาอะไรมั๊ยครับ?

#24 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 03 September 2011 - 09:40 PM

QUOTE(teeo @ Sep 3 2011, 09:41 AM) <{POST_SNAPBACK}>

โห แบบนี้เลย ฤ

#25 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

Posted 03 September 2011 - 10:34 PM

QUOTE(Food Safety @ Sep 3 2011, 09:40 PM) <{POST_SNAPBACK}>
โห แบบนี้เลย ฤ

hahaha
เป็นผมน่ะ ช่วยได้ 4-5 บริษัทเลยน่ะพี่ถ้างบขนาดนี้

ถือว่าซื้อหวยเน๊าะ เสี่ยงโชคเอาครับ ขออย่าโชคร้ายอีกแล้วกัน

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#26 อ.กุหลาบ

อ.กุหลาบ

Posted 04 December 2011 - 03:14 PM

สวัสดีคุณ teeo แหมเขียนได้เห็นภาพหมดเลยครับ ผมเองก็เคยรู้จักอาจารย์ที่ปรึกษาท่านหนึ่ง ท่านบอกผมว่า ดูให้ดีๆนะที่ปรึกษา บางคนนั้นนะ เป็นพวกครูพักรักจำ มาไม่มีประสบการณ์ ลอกข้อมูล เอกสาร มาจากโรงงานเก่า แล้วมาทำเป็นที่ปรึกษา บริการให้ปรึกษา นี้นะเกือบ 7แสนบาท ท่านบอกผมว่า ที่ปรึกษาท่านนั้นไปให้คำปรึกษาที่ภาคเหนือ ในช่วงที่มี TLC ช่วยโรงงาน เสนอไป 300,000 บาท ให้คำปรึกษาทั้งสิ้น 6 เดือน เข้าไปในโรงงาน เดือนละ 1 Man/Day เข้าทั้งหมด 6 ครั้ง คิดดูนะวันเดียวเข้าไปรับเงินมาเหนาะๆวันเดียว 50,000 บาท ดูเอาเองนะครับฮ่าๆๆๆๆๆๆ

#27 Angcapol (TQC)

Angcapol (TQC)

Posted 04 December 2011 - 08:37 PM

QUOTE(อ.กุหลาบ @ Dec 4 2011, 03:14 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สวัสดีคุณ teeo แหมเขียนได้เห็นภาพหมดเลยครับ ผมเองก็เคยรู้จักอาจารย์ที่ปรึกษาท่านหนึ่ง ท่านบอกผมว่า ดูให้ดีๆนะที่ปรึกษา บางคนนั้นนะ เป็นพวกครูพักรักจำ มาไม่มีประสบการณ์ ลอกข้อมูล เอกสาร มาจากโรงงานเก่า แล้วมาทำเป็นที่ปรึกษา บริการให้ปรึกษา นี้นะเกือบ 7แสนบาท ท่านบอกผมว่า ที่ปรึกษาท่านนั้นไปให้คำปรึกษาที่ภาคเหนือ ในช่วงที่มี TLC ช่วยโรงงาน เสนอไป 300,000 บาท ให้คำปรึกษาทั้งสิ้น 6 เดือน เข้าไปในโรงงาน เดือนละ 1 Man/Day เข้าทั้งหมด 6 ครั้ง คิดดูนะวันเดียวเข้าไปรับเงินมาเหนาะๆวันเดียว 50,000 บาท ดูเอาเองนะครับฮ่าๆๆๆๆๆๆ

ที่ปรึกษาที่มีความรู้และจรรยาบรรณก็มีเยอะแยะนะครับ

บางครั้งการทำระบบจะหวังพึ่งแต่ที่ปรึกษาอย่างเดียวไม่ได้หรอกครับ

ได้ที่ปรึกษาเก่ง มีประสบการณ์เยอะ เข้าใจในลักษณะธุรกิจของลูกค้าเป้นอย่างดี service mind ดีมากๆ

แต่ทีมงานทำระบบไม่ใส่ใจหรือไม่(อยาก)ให้ความร่วมมือเท่าที่ควร มันก็เหนื่อยเหมือนกันนะครับ

"Team Work" และความมีส่วนร่วมของทีมงานเป็นสิ่งสำคัญครับ นี่คือจุดสำคัญที่จะทำให้บริษัทบรรลุถึงเป้าหมายในการทำระบบครับ

ผมขอพูดแบบกลางๆนะครับ ในฐานะที่มันเป็นวิชาชีพของผมด้วย

#28 นักใต่ฝัน

นักใต่ฝัน

Posted 06 December 2011 - 09:55 AM

QUOTE(มือใหม่ไอโซ่ @ Aug 20 2011, 11:44 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ที่บ.เป็นโรงงานขนาดเล็กมีพนักงานประมาณ 35 คน
เจ้าของบ.เลยอยากทำ iso 9001:2008เพื่อจัดระบบของบริษัท จึงได้จ้างที่ปรึกษา
มาทำการอบรม โดยอบรม 4 เดือน ซึ่งดิฉัน รับหน้าที่เป็น AMR/DCC
(ซึ่งในบ.ไม่มีใครมีประสบการณ์ในการทำ ISO มาก่อนเลย)

จนกระทั่งเดือนนี้ได้ทำการ IQA โดยคัดเลือกมาจากพนักงาน เเละได้ทำการตรวจ
ประเมินภายใน/Management Review ก่อนที่ CB จะมาตรวจเพียง 3 วัน

ซึ่งเอกสารทุกอย่่าง QM QP WI F ครบถ้วนพร้อมที่จะให้ CB มาตรวจเเล้ว
พนักงานทุกคน ก็เข้าใจนโยบายคุณภาพ เเละ เข้าใจว่า CB จะมาตรวจ Line ผลิต

อันนี้เป็นบทสนทนาเเรกที่ทำให้เเปลกใจ
ที่ปรึกษา CB บอกว่าขอเข้ามาตรวจวันอาทิตย์ได้มั้ย
ดิฉัน พี่วันอาทิตย์ไม่ได้ทำงานค่ะ เข้ามาจะตรวจอะไรคะ
ที่ปรึกษา งั้นพี่ให้เค้าเข้ามาวันเสาร์เเล้วกัน

มาถึงวันที่ CB เข้ามาตรวจ โดยเป็น CB ของ xxxxx เป็นคนไต้หวัน ก็เลยสงสัยว่า
อ้าวเเล้วเค้าจะตรวจเอกสารเราได้ยังไง เพราะ เอกสารเราเป็นภาษาไทยทั้งหมด
เเละเข้ามา 2 คน คือ CB พูดไทยได้ อ่านไทยได้ เพราะอยู่ไทยมา 10กว่าปี เเละเลขาเเบ๋วๆ1คน
ไม่พูดอะไรเเม้เเต่คำเดียว นอกจากยิ้มเเค่นั้น

ในการตรวจ CB ก็ได้ทำการพูดคุยกันในห้องประชุม เเต่ที่เเปลกคือ CB ไม่ตรวจเอกสาร คือเเค่เปิดผ่านๆ
เเละ ไม่ตรวจดู Line ผลิตเลย สอบถามสัก 4 ชม. CB เเละ ที่ปรึกษา ก็ขอตัว 10 นาที เพื่อไปสรุปผล
สรุปเสร็จ CB กลับทันที โดยไม่เเจ้ง เจ้าของ บ. หรือ ผู้เข้าร่วมการตรวจเลย ที่ปรึกษาเลยบอกว่า
"เค้าให้พี่ปิดประชุมเเละสรุปผลให้เลย"

โดยผลสรุปออกมาว่า Major ไม่มี Minor 2 ข้อ 1.การเทรนพนักงาน(ได้ข้อมูลจากการพูดคุย)
2.การสอบเทียบเครื่องมือภายใน OB 3 ข้อ 1.เพิ่ม KPI ของเสียในกระบวนการผลิต
อีก 2 ข้อจำไม่ได้เเล้วค่ะ(ไม่ได้เอาบันทึกมาจากที่บ.) ซึ่งเป็นข้อมูลที่ได้จากการสอบถามเพียงอย่างเดียว
โดยไม่ได้ดูเอกสารหรืออะไรประกอบเลย ทั้งๆที่ขนเอกสารมาให้ตรวจเป็นตั้ง

เลยตั้งข้อสังเกตว่า บ.กำลังโดนหลอกอยู่หรือป่าว ทั้งเรื่องระยะเวลา การดำเนินการ ทุกอย่าง มันรวดเร็วไปหมด
ซึ่งมันผิดปกติ อาจเป็นเพราะเค้าเห็นจุดอ่อนที่เราไม่เคยมีประสบการณ์ในการทำ iso หรือป่าว

จีงอยากขอคำปรึกษาว่า กระบวนการที่เล่ามาทั้งหมดเนี่ย ถูกต้องตามหลักเกณฑ์การจัำดทำ iso หรือป่าวคะ
ถ้าไม่ถูกต้อง ควรจะทำอย่างไรต่อไป กลัวว่าจะคิดไปเองว่าจะถูกหลอกหรือป่าว เครียดมากๆค่ะ

ขอบคุณที่สละเวลาอ่านเเละตอบคำถามนะคะ

มือใหม่ไอโซ่ smiley-signs001.gif

ในมุมมองของผม ปัจจุบนรูปแบบของการตรวจประเมินหรือการออก Cer. ของ CB เป็นในเชิงธุรกิจไปแล้วครับ ไม่เน้นการ Improve
เหมือนเมื่อก่อน ดังนั้นสิ่งสำคัญต้องมองที่นโยบาย และ วัตถุประสงค์ขององค์กร หรือ ผู้บริหารแล้วครับ ที่ต้องการ Cer. เพื่อเหตุผลอะไร
และสิ่งสำคัญที่สุดการเลือกที่ปรึกษาครับ เดี่ยวนี้มีที่ปรึกษาด้านระบบเกิดขึ้นมากมาย ดังนั้นต้องเลือกให้ดีครับ ไม่อย่างนั้นคนที่เหนื่อย
แล้วก็หนักใจที่สุดกํบจะเป็นผู้จัดทำหรือดูแลระบบ

#29 omi

omi

Posted 20 February 2012 - 01:50 PM

เปลี่ยน CB ดีกว่านะคะ เลือกเอง ถ้าพลาดก็เจ็บใจน้อยกว่าไม่ได้เลือกเองค่ะ คิด+++

#30 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

Posted 20 February 2012 - 11:12 PM

ผมเคยปรึกษาอาจารย์ที่อังกฤษครับ แกว่า ปัญหานี้ถ้าเป็นที่นั้นเขาจะ Feedback ไปหา AB ของ CB รายนั้นๆเลยครับ
โดยเฉพาะลูกค้า ถ้าเขาเห็นว่า Supplier ได้รับการรับรอง แต่นู่นนี่นั่นขั้นพื้นฐานกลับไม่มี การฝึกอบรมก้ไม่มี การควบคุมเอกสารก็ไม่มี การควบคุม NCP ก็ไม่ได้ทำ เขาจะ Feedback ไปเลยครับ ว่า CB รายนั้นๆให้การรับรองได้อย่างไร

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users