Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ถามเรื่องการ Audit ของ CB + ขอคำปรึกษาค่ะ

• Please log in to reply
29 replies to this topic

#1 มือใหม่ไอโซ่

มือใหม่ไอโซ่

Posted 20 August 2011 - 11:44 PM

ที่บ.เป็นโรงงานขนาดเล็กมีพนักงานประมาณ 35 คน
เจ้าของบ.เลยอยากทำ iso 9001:2008เพื่อจัดระบบของบริษัท จึงได้จ้างที่ปรึกษา
มาทำการอบรม โดยอบรม 4 เดือน ซึ่งดิฉัน รับหน้าที่เป็น AMR/DCC
(ซึ่งในบ.ไม่มีใครมีประสบการณ์ในการทำ ISO มาก่อนเลย)

จนกระทั่งเดือนนี้ได้ทำการ IQA โดยคัดเลือกมาจากพนักงาน เเละได้ทำการตรวจ
ประเมินภายใน/Management Review ก่อนที่ CB จะมาตรวจเพียง 3 วัน

ซึ่งเอกสารทุกอย่่าง QM QP WI F ครบถ้วนพร้อมที่จะให้ CB มาตรวจเเล้ว
พนักงานทุกคน ก็เข้าใจนโยบายคุณภาพ เเละ เข้าใจว่า CB จะมาตรวจ Line ผลิต

อันนี้เป็นบทสนทนาเเรกที่ทำให้เเปลกใจ
ที่ปรึกษา CB บอกว่าขอเข้ามาตรวจวันอาทิตย์ได้มั้ย
ดิฉัน พี่วันอาทิตย์ไม่ได้ทำงานค่ะ เข้ามาจะตรวจอะไรคะ
ที่ปรึกษา งั้นพี่ให้เค้าเข้ามาวันเสาร์เเล้วกัน

มาถึงวันที่ CB เข้ามาตรวจ โดยเป็น CB ของ xxxxx เป็นคนไต้หวัน ก็เลยสงสัยว่า
อ้าวเเล้วเค้าจะตรวจเอกสารเราได้ยังไง เพราะ เอกสารเราเป็นภาษาไทยทั้งหมด
เเละเข้ามา 2 คน คือ CB พูดไทยได้ อ่านไทยได้ เพราะอยู่ไทยมา 10กว่าปี เเละเลขาเเบ๋วๆ1คน
ไม่พูดอะไรเเม้เเต่คำเดียว นอกจากยิ้มเเค่นั้น

ในการตรวจ CB ก็ได้ทำการพูดคุยกันในห้องประชุม เเต่ที่เเปลกคือ CB ไม่ตรวจเอกสาร คือเเค่เปิดผ่านๆ
เเละ ไม่ตรวจดู Line ผลิตเลย สอบถามสัก 4 ชม. CB เเละ ที่ปรึกษา ก็ขอตัว 10 นาที เพื่อไปสรุปผล
สรุปเสร็จ CB กลับทันที โดยไม่เเจ้ง เจ้าของ บ. หรือ ผู้เข้าร่วมการตรวจเลย ที่ปรึกษาเลยบอกว่า
"เค้าให้พี่ปิดประชุมเเละสรุปผลให้เลย"

โดยผลสรุปออกมาว่า Major ไม่มี Minor 2 ข้อ 1.การเทรนพนักงาน(ได้ข้อมูลจากการพูดคุย)
2.การสอบเทียบเครื่องมือภายใน OB 3 ข้อ 1.เพิ่ม KPI ของเสียในกระบวนการผลิต
อีก 2 ข้อจำไม่ได้เเล้วค่ะ(ไม่ได้เอาบันทึกมาจากที่บ.) ซึ่งเป็นข้อมูลที่ได้จากการสอบถามเพียงอย่างเดียว
โดยไม่ได้ดูเอกสารหรืออะไรประกอบเลย ทั้งๆที่ขนเอกสารมาให้ตรวจเป็นตั้ง

เลยตั้งข้อสังเกตว่า บ.กำลังโดนหลอกอยู่หรือป่าว ทั้งเรื่องระยะเวลา การดำเนินการ ทุกอย่าง มันรวดเร็วไปหมด
ซึ่งมันผิดปกติ อาจเป็นเพราะเค้าเห็นจุดอ่อนที่เราไม่เคยมีประสบการณ์ในการทำ iso หรือป่าว

จีงอยากขอคำปรึกษาว่า กระบวนการที่เล่ามาทั้งหมดเนี่ย ถูกต้องตามหลักเกณฑ์การจัำดทำ iso หรือป่าวคะ
ถ้าไม่ถูกต้อง ควรจะทำอย่างไรต่อไป กลัวว่าจะคิดไปเองว่าจะถูกหลอกหรือป่าว เครียดมากๆค่ะ

ขอบคุณที่สละเวลาอ่านเเละตอบคำถามนะคะ

มือใหม่ไอโซ่ smiley-signs001.gif

#2 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 21 August 2011 - 08:42 AM

หลังไมค์ดีกว่าครับ

nukool2001@hotmail.com
081 400 3954

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#3 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 21 August 2011 - 10:44 AM

ผมมีคำตอบอยู่ในใจไว้แล้วอ่ะ

#4 berseak1

berseak1

Hornor Member

Posted 21 August 2011 - 03:54 PM

สมัยนี้ยังมีแบบนี้อยู่อีกหรือนี่

#5 Constantine

Constantine

I am legend

• Interests:ISO Knowledge

Posted 21 August 2011 - 07:55 PM

ไม่เคยเจอแบบนี้เหมือนกัน
แต่ว่ามีอย่างนี้ด้วยหรือ

#6 iso_man

iso_man

Posted 22 August 2011 - 08:17 AM

บนโลกความจริงสิ่งที่เรานึกว่าไม่มีก็ยังมีให้เห็น เพราะฉะนั้นตอนเลือก CB คงต้องดูเป้าหมายขององค์กรว่าต้องการแค่ใบ Cer หรือต้องการ System ที่นำพาบริษัทเติบโตอย่างยั่งยืนหรือไม่ คำตอบองค์กรเองคงรู้
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#7 มือใหม่ไอโซ่

Posted 22 August 2011 - 10:08 AM

CB ที่มา ที่ปรึกษาเป็นคนเลือกให้ค่ะ เค้าคงต้องการให้เราได้เเค่ใบ Cer เท่านั้น
เเ่ต่บริษัทให้พัฒนา ปรับปรุง ระบบด้วย เดี๋ยววันอังคารเค้าจะเข้ามาอีกที คราวนี้
จะบอกเค้าไปว่า สิ่งที่เค้าทำมันไม่ใช่สิ่งที่เราต้องการ อีกอย่างเสียเงินไปเยอะเเล้ว
อยากจะได้อะไรมากกว่าใบ Cer อ่ะค่ะ

ขอบคุณทุกความเห็นนะคะ เเสดงว่า งานเข้าเต็มๆเเล้วเรา sad.gif

#8 iso_man

iso_man

Posted 22 August 2011 - 10:24 AM

ดีเลยครับแสดงความมุ่งมั่นต่อไป องค์กรจะเจริญก้าวหน้า สนับสนุนเต็มที่

QUOTE(มือใหม่ไอโซ่ @ Aug 22 2011, 10:08 AM) <{POST_SNAPBACK}>
CB ที่มา ที่ปรึกษาเป็นคนเลือกให้ค่ะ เค้าคงต้องการให้เราได้เเค่ใบ Cer เท่านั้น
เเ่ต่บริษัทให้พัฒนา ปรับปรุง ระบบด้วย เดี๋ยววันอังคารเค้าจะเข้ามาอีกที คราวนี้
จะบอกเค้าไปว่า สิ่งที่เค้าทำมันไม่ใช่สิ่งที่เราต้องการ อีกอย่างเสียเงินไปเยอะเเล้ว
อยากจะได้อะไรมากกว่าใบ Cer อ่ะค่ะ

ขอบคุณทุกความเห็นนะคะ เเสดงว่า งานเข้าเต็มๆเเล้วเรา sad.gif

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#9 DooK

DooK

Posted 22 August 2011 - 11:08 AM

ลำบากใจครับ เจอแบบนี้
ลายเซ็น

#10 nongnan2229

nongnan2229

Supreme Member

• Power Members
  • Interests:ISO/TS 16949,ISO 14001,ISO 13485,ISO9001

Posted 22 August 2011 - 11:08 AM

แบบนี้ก้อมีด้วยหรือ CB จะเอาแต่เงินอย่างเดียวหรือเปล่าเนี่ย แล้วที่ปรึกษานี่ก้อตาม CB ตลอดเลยหรอ

#11 (( เอ ))

(( เอ ))

Posted 22 August 2011 - 11:18 AM

ปรึกษากะเจ้านายเราให้ชัดเจนนะคะว่าเราต้องการอะไร ทิศทางที่เราต้องการคือแบบไหน

สมัยนี้คนเราเนอะ หากินบนความไม่รู้ของอีกคน แย่มากๆเลย แต่ก็เป็นกำลังใจให้นะคะ

สู้ๆนะค่ะ เพราะว่าหากเราไม่เข้มแข็งหลังจากที่ได้ใบCerแล้วงานหนักก็จะมาตกอยู่ที่เราอยู่ดี
anigif10.gif anigif10.gif anigif10.gif

ไม่มีอะไรสำเร็จรูป แม้แต่บะหมี่ยังต้องกึ่งสำเร็จรูป>เพราะฉะนั้นเราเป็นคน>ก็ต้องรู้จักช่วยเหลือตัวเองก่อน> ก่อนขอความช่วยเหลือจากคนอื่น>dsh_a@hotmail.com

#12 webmaster

webmaster

• Administrators

Posted 22 August 2011 - 11:29 AM

ขอเซนเซอร์ชื่อ CB นะครับ เกรงว่าจะเกิดปัญหาตามมา เอาเป็นว่าเราคุยกันเฉพาะประเด็นวิธีการ Audit นะครับ

ถามว่าปลอมมั๊ย คงไม่ปลอมครับ ลองเซิร์ชชื่อของ CB ใน Google ดูว่าเขาได้รับการรับรองจาก Accreditation Body ที่ไหน ดูที่มันเป็นโลโก้ต่างๆ นะครับ เช่น UKAS (อังกฤษ), JAS-ANZ (ออสเตรเลีย นิวซีแลนด์) หรือ ANAB (อเมริกา) เป็นต้น แล้วลองไปเซิร์ชชื่อ ในเว็บไซด์ของ Accreditation Body ว่าให้การรองรับ CB นี้จริงหรือเปล่า

วิธีการตรวจที่เล่ามา มันคงไม่ถูกต้องแน่นอนครับ ตามที่ได้ตั้งข้อสังเกตุมา และองค์กรคงไม่ได้อะไรมาก นอกจากใบรับรอง

ทุก CB จะมีระเบียบปฏิบัติในเรื่องของการร้องเรียน และอุทธรณ์ครับ ลองคุยกับเขาดูนะครับ

#13 มือใหม่ไอโซ่

Posted 22 August 2011 - 11:35 AM

QUOTE(webmaster @ Aug 22 2011, 11:29 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอเซนเซอร์ชื่อ CB นะครับ เกรงว่าจะเกิดปัญหาตามมา เอาเป็นว่าเราคุยกันเฉพาะประเด็นวิธีการ Audit นะครับ

ถามว่าปลอมมั๊ย คงไม่ปลอมครับ ลองเซิร์ชชื่อของ CB ใน Google ดูว่าเขาได้รับการรับรองจาก Accreditation Body ที่ไหน ดูที่มันเป็นโลโก้ต่างๆ นะครับ เช่น UKAS (อังกฤษ), JAS-ANZ (ออสเตรเลีย นิวซีแลนด์) หรือ ANAB (อเมริกา) เป็นต้น แล้วลองไปเซิร์ชชื่อ ในเว็บไซด์ของ Accreditation Body ว่าให้การรองรับ CB นี้จริงหรือเปล่า

วิธีการตรวจที่เล่ามา มันคงไม่ถูกต้องแน่นอนครับ ตามที่ได้ตั้งข้อสังเกตุมา และองค์กรคงไม่ได้อะไรมาก นอกจากใบรับรอง

ทุก CB จะมีระเบียบปฏิบัติในเรื่องของการร้องเรียน และอุทธรณ์ครับ ลองคุยกับเขาดูนะครับ

เค้าบอกว่าเป็น CB จาก xxxxx ค่ะ ยังไงขอลองไปเสริท์ดูก่อนนะคะ

ขอบคุณมากค่ะ

#14 webmaster

webmaster

• Administrators

Posted 22 August 2011 - 11:40 AM

ไม่ต้องระบุชื่อ CB ดีกว่านะครับ เดี๋ยวจะเกิดปัญหาครับ smiley-signs001.gif

#15 nongnan2229

nongnan2229

Supreme Member

• Power Members
  • Interests:ISO/TS 16949,ISO 14001,ISO 13485,ISO9001

Posted 22 August 2011 - 11:57 AM

สงสัยCBจะเข้าใจความต้องการของคุณผิดนะคะเนี่ย ดีนะที่คุณยังมีที่ปรึกษาในเว็บนี้

#16 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 22 August 2011 - 09:38 PM

CB รายนี้

หลายปีก่อน Top Supermarket ก็โดนไปครั้งหนึ่งแล้ว

#17 DooK

DooK

Posted 22 August 2011 - 11:05 PM

ได้เข้าไปดูเว็บไซต์ของ CB ดังกล่าวมา เห็นว่ามีลูกค้าพอสมควรนะครับในประเทศไทย ที่สำคัญคือกลุ่มที่เป็น Food เพียบ.....

ในแง่ของผู้บริโภค พูดกันตรงไปตรงมาคือผมคงไม่ใช้บริการ หรือทานอะไรที่ผลิตออกมาจาก บ. เหล่านั้นละครับ ถ้าการมาตรฐานการตรวจเป็นแบบนี้จริงๆ สยองอ่ะ
ลายเซ็น

#18 Gentle

Gentle

Posted 23 August 2011 - 03:04 AM

QUOTE(DooK @ Aug 22 2011, 11:05 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ได้เข้าไปดูเว็บไซต์ของ CB ดังกล่าวมา เห็นว่ามีลูกค้าพอสมควรนะครับในประเทศไทย ที่สำคัญคือกลุ่มที่เป็น Food เพียบ.....

ในแง่ของผู้บริโภค พูดกันตรงไปตรงมาคือผมคงไม่ใช้บริการ หรือทานอะไรที่ผลิตออกมาจาก บ. เหล่านั้นละครับ ถ้าการมาตรฐานการตรวจเป็นแบบนี้จริงๆ สยองอ่ะ

นี่คือปัญหาของบริษัทในประเทศไทยเราเอง ผมว่าไม่ใช่ความผิด CB (ทั้งหมด)หรอก ที่ CB ผิดคือ มองธุรกิจอย่างเดียวไม่มองจริยธรรม ส่วนบริษัทสมัยนี้ส่วนมากต้องการแต่ใบเซอร์ฯ ไม่เน้นปรับปรุงระบบ เลยเข้าทาง CB ประเภทนี้เลย ถ้าบริษัทต่างๆ ต้องการพัฒนาระบบจริงๆ ต้องร่วมมือกันไม่ใช้บริการ CB ประเภทนี้ ทีนี้ CB ก้อจะอยู่ไม่ได้ไปเอง หรือไม่บางทีอาจต้องร้องเรียนไปทาง NAC หรือทาง AB ที่เขาสังกัดอยู่บ้างแล้วล่ะ ผมว่าเจออย่างนี้ทำให้วงการ CB เสียหายด้วยนะ CB อื่นที่เขาตรวจเข้มๆ จะพลอยเสียหายไปด้วย
แต่ผมชื่นชมบริษัทฯ ของคุณ จขกท นะที่ตั้งใจทำระบบเพื่อปรับปรุงจริงๆ ขอให้รักษามาตรฐานอย่างนี้ต่อไปครับ ... สุดท้ายนี้แนะนำว่า เลือก CB เองดีกว่าครับ ไม่ต้องเชื่อที่ปรึกษา ตั้ง 30 กว่า CB คงเจอที่ถูกใจบ้างแน่ๆ หรือไม่อาจเป็นที่ตัว auditor เอง ถ้ายังไม่อยากเปลี่ยน CB ก้อขอเปลี่ยนตัว auditor ครั้งหน้าลองดูก้อได้ แนะนำว่า ให้ขอ CV หรือ Resume ของ Auditor ก่อนเข้ามาตรวจเพื่อพิจารณาด้วย เนื่องจากต้องมอง CB เป็น Outsource หนึ่ง เราต้องควบคุมโดยมีการคัดเลือกและประเมินด้วย
ขอให้โชคดีมีกำลังใจทำงานให้ดีต่อไปครับ

#19 DooK

DooK

Posted 23 August 2011 - 09:19 AM

QUOTE(Gentle @ Aug 23 2011, 03:04 AM) <{POST_SNAPBACK}>
นี่คือปัญหาของบริษัทในประเทศไทยเราเอง ผมว่าไม่ใช่ความผิด CB (ทั้งหมด)หรอก ที่ CB ผิดคือ มองธุรกิจอย่างเดียวไม่มองจริยธรรม ส่วนบริษัทสมัยนี้ส่วนมากต้องการแต่ใบเซอร์ฯ ไม่เน้นปรับปรุงระบบ เลยเข้าทาง CB ประเภทนี้เลย ถ้าบริษัทต่างๆ ต้องการพัฒนาระบบจริงๆ ต้องร่วมมือกันไม่ใช้บริการ CB ประเภทนี้ ทีนี้ CB ก้อจะอยู่ไม่ได้ไปเอง หรือไม่บางทีอาจต้องร้องเรียนไปทาง NAC หรือทาง AB ที่เขาสังกัดอยู่บ้างแล้วล่ะ ผมว่าเจออย่างนี้ทำให้วงการ CB เสียหายด้วยนะ CB อื่นที่เขาตรวจเข้มๆ จะพลอยเสียหายไปด้วย
แต่ผมชื่นชมบริษัทฯ ของคุณ จขกท นะที่ตั้งใจทำระบบเพื่อปรับปรุงจริงๆ ขอให้รักษามาตรฐานอย่างนี้ต่อไปครับ ... สุดท้ายนี้แนะนำว่า เลือก CB เองดีกว่าครับ ไม่ต้องเชื่อที่ปรึกษา ตั้ง 30 กว่า CB คงเจอที่ถูกใจบ้างแน่ๆ หรือไม่อาจเป็นที่ตัว auditor เอง ถ้ายังไม่อยากเปลี่ยน CB ก้อขอเปลี่ยนตัว auditor ครั้งหน้าลองดูก้อได้ แนะนำว่า ให้ขอ CV หรือ Resume ของ Auditor ก่อนเข้ามาตรวจเพื่อพิจารณาด้วย เนื่องจากต้องมอง CB เป็น Outsource หนึ่ง เราต้องควบคุมโดยมีการคัดเลือกและประเมินด้วย
ขอให้โชคดีมีกำลังใจทำงานให้ดีต่อไปครับ

เป็นความเห็นที่ดีครับ

ผมเองต้องขอโทษด้วยที่เหมารวมไปหมดทุกองค์กรนะครับ องค์กรไหนที่ดี ที่ตั้งใจผลิตสินค้าที่มีคุณภาพ ปลอดภัยต่อผู้บริโภคออกมา ก็ขอเป็นกำลังใจให้ครับ
ลายเซ็น

#20 Gentle

Gentle

Posted 24 August 2011 - 09:48 PM

QUOTE(DooK @ Aug 23 2011, 09:19 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เป็นความเห็นที่ดีครับ

ผมเองต้องขอโทษด้วยที่เหมารวมไปหมดทุกองค์กรนะครับ องค์กรไหนที่ดี ที่ตั้งใจผลิตสินค้าที่มีคุณภาพ ปลอดภัยต่อผู้บริโภคออกมา ก็ขอเป็นกำลังใจให้ครับ

555++ ไม่ได้ว่านะคุณ DooK อย่าเข้าใจผิดนะ ผมเล่าให้ฟังในฐานะที่มีประสบการณ์มาเหมือนกัน Auditor ไม่ใช่จะมีความรู้ความสามารถทุกคน เราต้องดูให้ดีๆ บางคนมาแนะนำโน่นแนะนำนี่ตามข้อกำหนดเป๊ะ แต่ไม่ได้มองเลยว่าบริษัทเราทำได้มั๊ย? ทำแล้วเหมาะมั๊ย? มีประโยชน์มั๊ย? บางทีออก CAR มาแบบไม่ดูตาม้าตาเรือ ทำเอาบริษัทเขวไปก็มี ทีนี้แทนที่ทางผู้ทำระบบจะเห็นคุณค่าของ ISO กลับมองในแง่ลบไปซะ ดังนั้นถ้าเราเห็นว่าสิ่งที่ท่าน auditor ออก CAR มามันแก้ไม่ได้ หรือไม่เหมาะกับองค์กรเรา เราต้อง defend ให้เขาเข้าใจ เพราะว่าแก้ไปก้อไม่ได้ประโยชน์ ผมว่า Auditor พวกนี้คือ ยึดข้อกำหนดจนไม่เข้าใจเจนารมณ์ของข้อกำหนด แบบว่าไม่เข้าใจลึกซึ้งแล้วหยิบมาใช้ ยกตัวอย่างเช่น ออก CAR เรื่อง ไม่มีจดหมายแต่งตั้ง QMR (แต่เรามีผังองค์กรแสดงตำแหน่ง QMR แล้ว MD ลงชื่อ) อย่างนี้ defend ได้ครับ
เฮ้อออ ยาวเลย...สรุปคือ ต้องเลือก CB ให้ดีก่อน ถ้ายังไม่ถูกใจลองคัดเลือก auditor ในสังกัด ถ้ายังไม่ถูกใจอีก เปลี่ยน cb ใหม่เลย จนกว่าจะถูกใจ แต่ขอร้องว่าอย่าไปถูกใจกับ auditor ที่เข้ามาคุยเฉยๆ แล้วให้ผ่าน โดยไม่ได้ตรวจอะไรมากนัก

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users