Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สอบถามครับข้อมูลด้วยครับ

• This topic is locked This topic is locked
4 replies to this topic

#1 นกสายฟ้า

นกสายฟ้า

Posted 22 August 2011 - 04:58 PM

smiley-signs007.gif พอดีเจ้านายต้องการแตกไลน์ไปเปิดบริษัทฝึกอบรมหรือหน่วยฝึกครับ ทางราชการแจ้งมาว่าต้องมีการจัดทำ iso 9001:2008
อยากรบกวนถามพี่ๆเพื่อนๆ น้องๆว่าท่านใดให้คำชี้แนะได้บ้างว่า ควรทำอย่างไร และพอมีตัวอย่างให้ดุได้หรือไม่ครับ เพราะ ถ้าเป็นในส่วนของการผลิต จะเน้นในเรื่องของ production
แต่ถ้าเป็นบริษัท ที่ฝึกอบรมจะต้องทำเป็นรูปแบบไหนครับ ในบริษัทมีพนักงาน 4 คน เปิดเป็น ออฟฟิต มีวิทยากร อีก 4 คนครับ ทำธุรกิจทางด้านให้บริการด้านการฝึกอบรม และบริการด้านที่ปรึกษา
รบกวนพี่ๆท่านใดมีข้อมูล ขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ
ผู้อยากรู้

#2 อ.กุหลาบ

อ.กุหลาบ

Posted 04 December 2011 - 03:42 PM

ในกรณีการจัดทำระบบมาตนี้ ถ้าต้องการด่วนผมขอแนะนำ อ.พัช 0841269884 ท่านมีเอกสาร แบบฟอร์ม แล้วท่านจะอบรมทีมงานในการจัดทำระบบ จะมีมากเพียงใดท่านจัดทำได้สบาย ติดต่อได้เลยครับ

#3 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 05 December 2011 - 09:28 AM

QUOTE(นกสายฟ้า @ Aug 22 2011, 04:58 PM) <{POST_SNAPBACK}>
smiley-signs007.gif พอดีเจ้านายต้องการแตกไลน์ไปเปิดบริษัทฝึกอบรมหรือหน่วยฝึกครับ ทางราชการแจ้งมาว่าต้องมีการจัดทำ iso 9001:2008
อยากรบกวนถามพี่ๆเพื่อนๆ น้องๆว่าท่านใดให้คำชี้แนะได้บ้างว่า ควรทำอย่างไร และพอมีตัวอย่างให้ดุได้หรือไม่ครับ เพราะ ถ้าเป็นในส่วนของการผลิต จะเน้นในเรื่องของ production
แต่ถ้าเป็นบริษัท ที่ฝึกอบรมจะต้องทำเป็นรูปแบบไหนครับ ในบริษัทมีพนักงาน 4 คน เปิดเป็น ออฟฟิต มีวิทยากร อีก 4 คนครับ ทำธุรกิจทางด้านให้บริการด้านการฝึกอบรม และบริการด้านที่ปรึกษา
รบกวนพี่ๆท่านใดมีข้อมูล ขอคำแนะนำด้วยครับ

ผู้อยากรู้

ก่อนอื่นขอชมเลยนะครับว่าเจ้านายเรานี่สุโค่ยมากๆ แน่มากๆ อยากขอคาราวะสัก 1 เหยือก 2 เหยือกเลยทีเดียว
คนน้อยทำง่ายครับ ถ้าต้องทำจริงๆนะ scope งานอยู่ที่ training and consultant service เน๊าะ
อยากทำระบบแบบขึ้นทางด่วนแนะนำให้ไปเอาระบบเอกสารของฝ่ายโรงงานมา C and D ครับ Copy and Development ไปเลย

เช่น

คู่มือคุณภาพ

ระบบการควบคุมเอกสารและบันทึก เช่น การกำหนดรหัสและ revision ของ training material ขั้นตอนการอนุมัติ การปรับปรุงและการแจกจ่าย

การฝึกอบรมและการบริหารทรัพยากรบุคคล อันนี้สำคัญมากๆสำหรับ training service อย่างเรา โดยเฉพาะการกำหนด spec และการ qualify trainer

การตรวจติดตามระบบคุณภาพภายใน อันนี้ระวังงงเรื่องการตีความข้อกำหนดบางข้อหน่อยนะ มองว่า product เราคือบริการนะครับ

การควบคุมบริการที่ไม่เป็นไปตามข้อกำหนด อันนี้อย่างง หมายถึงถ้าเราไม่สามารถดำเนินการฝึกอบรมได้ตามโปรแกรม ตามเป้าหมาย เอกสารไม่สมบูรณ์ อบรมไม่จบอันเนื่องมาจากเหตุใดๆ จะทำยังไง รวมถึงกรณีที่ผู้เรียนประเมินให้เราในระดับต่ำด้วยนะครับ อาจจะ link หาหรือเชื่อมโยงกับเรื่องการวัดความพึงพอใจด้วยก็ได้ครับ

การวัดความพึงพอใจและการจัดการข้อร้องเรียนจากผู้รับบริการ รวมถึงการสำรวจความต้องการของลูกค้าภายในด้วย

การแก้ไข การป้องกัน และ การปรับปรุงอย่างต่อเนื่อง

ลองดูนะครับ ไม่ยากเกินกำลังเราหรอก ถ้าพอจะบอกได้ว่าบริษัทไหนรบกวนหลังไมค์ด้วยนะครับ ผู้บริหารคุณแจ่มจริงๆ ดีใจด้วยนะที่มีนายแบบนี้
โชคดีครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#4 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 05 December 2011 - 09:36 AM

ลองดู DVD ข้อกำหนด ISO9001:2008 ของจานเวปดูซิครับ จะได้เข้าใจมากขึ้น เรื่องศูนย์ฝึกอบรม หรือ สถาบันอบรม ผมรู้จักน้องคนหนึ่งแกทำอยู่ไม่ยากหรอกครับ ประเด็นที่อยู่ที่การ approve หลักสูตรการสอน และวิทยากรที่สามารถถ่ายทอดวิชาการที่สอนได้ดีเพียงไร รวมถึงการออกแบบหลักสูตรการสอน (ถ้ามีนะครับ) คงต้องดู Scope การขอรับรองด้วย
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#5 Angcapol (TQC)

Angcapol (TQC)

Premium Member

• Power Members

Posted 05 December 2011 - 12:45 PM

QUOTE(นกสายฟ้า @ Aug 22 2011, 04:58 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ผู้อยากรู้

อยากช่วยครับ Scope ลักษณะนี้ smiley-eatdrink004.gif เคยทำมาก่อน แต่ไม่สามารถนำข้อมูลมาลงในเวปได้

หากต้องการทราบรายละเอียดและแนวทาง รบกวนติดต่อหลังไมด์ดีกว่าครับ

eng_038@hotmail.com
086-3139038

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users