Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

เริ่มทำ GMP

• This topic is locked This topic is locked
6 replies to this topic

#1 metoyou

metoyou

Posted 11 September 2011 - 04:27 PM

อยู่่โรงงานส่งออกผักผลไม้แบบไม่แปรรูปค่ะ ต้องการทำ GMP และ HACCP ควรจะเริ่มต้นอย่างไร แต่จะขอ GMP ก่ิอน ตอนนี้โรงงานอยู่ในขั้นตอนการปลูกสร้างค่ะ การทำเอกสารต้องทำอะไรก่อน หรือต้องติดต่อหน่วยงานไหนคะ เพราะที่บ.ไม่ได้จ้างบ.เอกชนทำค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ หรือตอบทาง doramint_g@hotmail.com ก็ยินดีค่ะ smiley-signs028.gif

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 11 September 2011 - 04:35 PM

เริ่มต้นทำ GMP Thai FDA ก่อนเลยครับ

แต่เน้นเรื่อง น้ำและห้องเก็บผักผลไม้เป็นพิเศษครับ

#3 metoyou

metoyou

Posted 11 September 2011 - 04:50 PM

QUOTE(Food Safety @ Sep 11 2011, 04:35 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เริ่มต้นทำ GMP Thai FDA ก่อนเลยครับ

แต่เน้นเรื่อง น้ำและห้องเก็บผักผลไม้เป็นพิเศษครับ

ขอ อย.ใช่ไหม๊คะ

#4 Food Safety

Food Safety

Posted 11 September 2011 - 07:27 PM

Thailand Food and Drug Administration ครับ

#5 Food Safety

Food Safety

Posted 11 September 2011 - 07:31 PM

ตามประกาศฉบับนี้ครับ

http://elib.fda.moph...ุข/35_No193.doc

#6 iso_boy

iso_boy

Supreme Member

• Power Members

Posted 11 September 2011 - 08:04 PM

QUOTE(metoyou @ Sep 11 2011, 04:27 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อยู่่โรงงานส่งออกผักผลไม้แบบไม่แปรรูปค่ะ ต้องการทำ GMP และ HACCP ควรจะเริ่มต้นอย่างไร แต่จะขอ GMP ก่ิอน ตอนนี้โรงงานอยู่ในขั้นตอนการปลูกสร้างค่ะ การทำเอกสารต้องทำอะไรก่อน หรือต้องติดต่อหน่วยงานไหนคะ เพราะที่บ.ไม่ได้จ้างบ.เอกชนทำค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ หรือตอบทาง doramint_g@hotmail.com ก็ยินดีค่ะ smiley-signs028.gif

ถ้าอยู่ระหว่างขั้นตอนการปลูกสร้างอาคารผลิต ควรจะต้องคำนึงถึง อาคารสถานที่ผลิตให้ถูกต้องตามระบบ GMP ก่อนนะคับ เพื่อที่จะไม่ต้องมาแก้ไขโครงสร้างในตอนที่ pre audit / audit
โรงงานที่จะทำเป็น packing house รึเปลาคับ ส่งออกผัก ผลไม้สด ถ้าใช่ ติดต่อที่กรมวิชาการเกษตรครับ

ผมเคยทำงาน packing house นะคับ พอรู้บ้างนิดหน่อย อะไรช่วยได้ก็จะช่วยคับ

#7 Junovsky

Junovsky

Premium Member

• Power Members

Posted 12 September 2011 - 08:31 AM

จะทำ GMP ก็หาต้องอ่านข้อกำหนด GMP ก่อนเลยครับ (ถ้ารู้อยู่แล้วต้องขอโทษด้วยครับ) มีทั้งภาษาไทยและอังกฤษ สอบถามจากอากู๋ได้เลยครับ

ภาษาอังกฤษก็ CAC/RCP 1-1969, Rev4-2003 (ไม่รู้ว่าตอนนี้ rev อะไรแล้ว)

ภาษาไทยก็ มอก. 34 - 2546 หลักการทั่วไปเกี่ยวกับสุขลักษณะอาหาร (ไม่รู้ปรับปรุงล่าสุดไปตัวไหนแล้ว)

แล้วก็ศึกษาตามหัวข้อเลยครับว่าธุรกิจของเราต้องทำอะไรบ้าง

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users