Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

x-r chart มีข้อมูลเก่าออกนอก control line

• This topic is locked This topic is locked
7 replies to this topic

#1 littleeyes

littleeyes

Posted 26 January 2009 - 06:05 PM

ลบกวนผู้รู้หน่อยครับ
พอดีมีปัญหาว่าการ control x-r chart มีข้อมูลเก่าออกนอก control line ทั้งๆที่เมื่อก่อนอยู่ในเส้นดีอยู่
เป็นเพราะอะไรครับ

ผมใช้ควบคุมกระบวนการวัดแรงยึดติดของ IC ของขบวนการครับ

โดยผมคำนวนเส้น control line ย้อนหลัง 25 lot โดยนับจาก lot ล่าสุด
ช่วยแนะนำหน่อยครับ

#2 DooK

DooK

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 27 January 2009 - 08:38 AM

อืม....

กระบวนการมันถูกรบกวน มันก็กระเพื่อมเป็นธรรมดาครับ

ถ้ากระเพื่อมไม่มาก (ในที่นี้ผมหมายถึงไม่ต่อเนื่องกันเกินมากนัก) คงยังไม่ต้องดำเนินการใดๆ

แต่ถ้ามันกระเพื่อมต่อเนื่อง อันนี้ต้องดูแล้วครับว่ามีปัจจัยอะไรที่เปลี่ยนไปจากเดิม (ในช่วงที่ยังควบคุมอยู่ใน UCL-LCL) หรือไม่ เช่น
1. Process Parameter ของล็อตการผลิตนั้นเหมือนเดิมหรือไม่ มีใครไปปรับแก้อะไรหรือไม่ (อุณหภูมิ, เวลา)
2. พนักงานที่ปฏิบัติงานนั้นเป็นพนักงานใหม่ ที่ยังไม่ได้ได้รับการ OJT หรือไม่
3. วัตถุดิบที่ใช้เป็นวัตถุดิบใหม่หรือไม่

หรืออาจมีปัจจัยอื่นๆ มาประกอบอีก ใครพอนึกออกช่วยกันหน่อยครับ
ลายเซ็น

#3 littleeyes

littleeyes

Posted 27 January 2009 - 09:55 AM

คือจริงๆแล้วมันไม่ใช้ lot ล่าสุดที่ออกนอก control line น่ะครับ
เป็น lot เก่าๆที่ผ่านมาแล้วประมานอาทิตย์ก่อนที่เคยอยู่ใน control line
แต่พอ input lot ใหม่ไปแล้วกลับออกนอก control line ครับ
ใครเคยเจอบ้างไหม

#4 DooK

DooK

Super Hornor Member

Posted 27 January 2009 - 10:11 AM

หมายถึงหยิบเอา Sample กลุ่มเดิมตัวเดิมจาก Lot ที่เคยตรวจไปแล้ว มาวัดค่า เพื่อ Input ค่าเข้าไปใหม่ ถูกต้องไหมครับ?

ถ้าทำแบบนี้แล้วค่าหลุดออกนอก control limit น่าจะทำพวก GRR เพื่อดูความสามารถในการวัดของเครื่องมือวัด และความสามารถของผู้วัดประกอบนะครับ คงมีอะไรเพี้ยนไปซักอย่าง
ลายเซ็น

#5 moft_bob

moft_bob

Super Member

• Power Members

Posted 27 January 2009 - 12:18 PM

เออรับคนทำ GRR มั๊ยครับ ผมนะสุดยอดนะ ฉายามั่วอย่างมี Style อิๆๆ

#6 littleeyes

littleeyes

Posted 27 January 2009 - 12:50 PM

คุณ dook ครับ
lot เก่าที่ว่านี่ไม่ได้หยิบมาทำใหม่ครับ เป็นข้อมูลเดิมไม่ได้แก้ไขอะไรทั้งสิ้น
คือเส้น control line มันเปลี่ยนไปทำให้ข้อมูล Lot เก่าๆ ออกนอกเส้นน่ะครับ

#7 Tuk

Tuk

Kitti Ampawa

Posted 01 February 2009 - 06:14 AM

แสดงว่ามีการปรับเส้น Control Limit ใหม่แล้วนำไปใช้กับข้อมูลเก่าย้อนหลังใช่ไหมครับ
ถ้าใช่ ก็ไม่ต้องไปตกใจ เพราะว่ามันเป็นไปได้คงต้องดูอีกทีว่าคุณใช้วิธีหรือสูตรในการคิดอย่างไร

Mr. Kitti Ampawa
kampawa@gmail.com

#8 littleeyes

littleeyes

Posted 02 February 2009 - 06:34 PM

QUOTE(Tuk @ Feb 1 2009, 06:14 AM) <{POST_SNAPBACK}>
แสดงว่ามีการปรับเส้น Control Limit ใหม่แล้วนำไปใช้กับข้อมูลเก่าย้อนหลังใช่ไหมครับ
ถ้าใช่ ก็ไม่ต้องไปตกใจ เพราะว่ามันเป็นไปได้คงต้องดูอีกทีว่าคุณใช้วิธีหรือสูตรในการคิดอย่างไร

คุน Tuk ครับ
เส้น control line คำนวนใหม่ทุกครั้งที่มีการป้อนข้อมูลใหม่ครับ โดยย้อนหลังไป25 lot
ไม่รู้ว่าวิธีการอย่างนี้จะถูกต้องรึเปล่าครับเพราะว่าข้อมูลเก่านั้นมันออกนอก control line
หรือว่าเราไม่ต้องสนใจครับ แค่monitoring lot ใหม่เท่านั้นครับ
ช่วยแนะนำหน่อยครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users