Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

อยากทราบหลักการในการกำหนดค่า Tolerance ของเครื่องมือวัด

• This topic is locked This topic is locked
6 replies to this topic

#1 sakky

sakky

Super Member

Posted 29 January 2009 - 04:39 PM

สวัสดีครับสมาชิกทุกท่าน ผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ
ผมอยากทราบหลักการในการกำหนดค่า Tolerance ของเครื่องมือวัด ไม่ทราบท่านใดทราบหรือมีข้อมูลรบกวนด้วยครับ....

#2 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 29 January 2009 - 10:05 PM

QUOTE(sakky @ Jan 29 2009, 04:39 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สวัสดีครับสมาชิกทุกท่าน ผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ
ผมอยากทราบหลักการในการกำหนดค่า Tolerance ของเครื่องมือวัด ไม่ทราบท่านใดทราบหรือมีข้อมูลรบกวนด้วยครับ....

เบื้องต้นสามารถดูจาก Certificate ที่มาในกล่อง หรือสอบถามจากทางผู้ขายได้ครับ
ถ้าไม่มี ลองสืบค้นจากมาตรฐานอ้างอิงอื่นๆประกอบ เช่น JIS , ASTM , DIN , TIS
ที่ผมใช้ส่วนใหญ่ก็หาอ้างอิงได้จาก JIS เยอะครับ เช่น Vernier , Micro , Dial Gauge , Caliper หรือ Steel Tape
หาข้อมูลเพิ่มเติมได้จาก สสท. ครับ www.tpa.or.th
หรือ ถ้าส่งสอบเทียบภายนอก ก็ขอรายละเอียดจากห้อง Lab สอบเทียบได้เลยครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#3 Tuk

Tuk

Kitti Ampawa

Posted 01 February 2009 - 06:22 AM

ส่วนใหญ่ถ้าเอาเป็นสากลก็ต้อง Refer จาก JIS ของเครื่องมือวัดแต่ละประเภท หรือถ้ากำหนดอย่างหยาบๆ
ก็ไม่เกินค่าความละเอียดของเครื่องมือวัดนั้นๆ
Mr. Kitti Ampawa
kampawa@gmail.com

#4 sakky

sakky

Super Member

Posted 02 February 2009 - 05:25 PM

ขอบคุณมากครับ:thankyou:

#5 Sattahip

Sattahip

Supreme Member

• Power Members

Posted 02 February 2009 - 09:48 PM

rolleyes.gif ขอแสดงความคิดเห็นครับ

ผมจะพิจารณาถึงงานที่วัดก่อนครับแล้วค่อยเลือกเครื่องมือ
เมื่อทราบงานที่วัดและเลือกเครื่องมือได้จึงกำหนดค่า Tolerance ที่เหมาะสมเมื่อเทียบกับ error+Uncer.
หรือหากมีเครื่องมือแล้วต้องพิจารณา error+Uncer. จึงตั้งค่า Tolerance ได้
และต้องพิจารณาจากงานที่จะวัดเป็นหลักเลยครับ พบบ่อยครั้งว่าตั้งค่า Tolerance เพื่อให้สอบเทียบผ่าน

รอความเห็นสมาชิกเพิ่มเติมครับ

#6 schatjaeoen

schatjaeoen

Supreme Member

• Power Members

Posted 30 March 2009 - 12:50 PM

สำหรับผมถ้าในกรณีที่หา Spec ไม่ได้ผมจะนำ Spec ของงานที่เราวัดที่น้อยที่สุด
มาหารด้วย10 จะเป็น spec ขอเครื่องมือครับ

#7 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 30 March 2009 - 01:01 PM

ได้ความรู้มากขึ้น ขอบคุณนะครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users