Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ไม่ทราบใช้การ audit แบบไหนกันบ้างครับ

• This topic is locked This topic is locked
11 replies to this topic

#1 Junovsky

Junovsky

Premium Member

• Power Members

Posted 29 October 2011 - 11:18 AM

ตอนนี้จะทำการปรับปรุงเอกสาร การตรวจติดตามภายใน ก็เลยทำการศีกษาเรื่องการตรวจติดตามภายใน แล้วก็ไปเจอบทความในเวปของ Moody International ก็เลยขอรบกวนทุกท่านหน่อยนะครับ ว่าที่บริษัทมีการใช้การตรวจประเมินแบบไหนบ้าง

อันนี้เป็น link บทความครับ http://www.training....le/560-iqa.html

เมื่อก่อนจ้างที่ปรึกษามาสอน เค้าสอนเรื่องการ Internal Audit ให้ทำแค่แบบที่ 1 หลังจากนั้นก็เรียก CB มา Audit ก็โดน CAR ว่าทำไมไม่มีการทำ Internal Audit แบบที่ 2 และติว่าทำแค่แบบที่ 1 แล้วจะรู้ได้ไงว่า บริษัทเราเป็นไปตามข้อกำหนด GMP (ก็จริงของเขา)

ทีนี้มาเจอแบบที่ 3 ก็เลยงง อ่านแล้วไม่เข้าใจ เลยจะขอความเห็นหน่อยนะครับว่า มันคืออะไรกันแน่

แล้วก็อยากถามต่อเลยว่า ทุกท่านใช้การ Internal Audit แบบไหนกันบ้าง
- 1 อย่างเดียว
- 2 อย่างเดียว
- 3 อย่างเดียว
- ทั้ง 1 และ 2
- ทั้ง 1, 2 และ 3

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

#2 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 29 October 2011 - 11:28 AM

ส่วนตัว จอมโจรฯ คิดว่า แบบที่ 1 กับ 3 มันก็เรื่องเดียวกันนั่นล่ะ ซึ่งแน่นอนว่า internal auditor ต้องตรวจตามนี้ยืนพื้นเอาไว้

อย่างไรก็ตาม มีข้อกำหนดหลายข้อที่เรามักจะไม่ได้เขียนเป็นเอกสาร อย่างไรก็ตาม ไม่ว่าจะข้อกำหนด ที่บังคับให้เราเขียนเป็น เอกสาร หรือ ข้อกำหนดที่ไม่บังคับให้เราต้องเขียนเป็นเอกสาร ก็จะต้องได้รับการตรวจให้ครบ ซึ่งหากเราตรวจเฉพาะแบบที่ 1 ก็เท่ากับว่า ข้อกำหนดทุกข้อไม่ได้รับการตรวจให้ครบถ้วน นั่นแล
"

#3 iso_man

iso_man

Posted 29 October 2011 - 01:01 PM

ของผมจัดให้ตรวจแบบ 1 และ 3 ควบคู่กันไปเพื่อให้ดูการปฏิบัติตามระเบียบหรือวิธีการทำงานให้ครบถ้วนถูกต้อง ในขณะเดียวกันก็ดูกระบวนการทำงานไปด้วยว่าอะไรบ้างที่ควรปรับปรุงให้ดียิ่งขึ้นโดยเอ
าข้อกำหนดในส่วนของ 9001 มาประกอบ แน่นอนอย่างที่เขาบอกข้อเสียเยอะแต่จะเป็นช่วงแรกของการตรวจ แต่ถ้าทีม Auditor เก่งหรือมีความเข้าใจ System จะช่วยพัฒนาองค์กรได้ดียิ่งขึ้น นั่นหมายถึงในการฝึก Auditor ของมี Trainer ที่ดีหรือมีประสบการณ์ให้คำชี้แนะ ถ้าทำแบบนี้ไปซะระยะก็จะพัฒนาองค์กรได้ดียิ่งขึ้น
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#4 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 29 October 2011 - 05:47 PM

เห็นด้วยกับพี่ป๊อป ในเรื่อง Competence ของ Auditor และความเข้าใจใน System

#5 Junovsky

Junovsky

Posted 31 October 2011 - 11:29 AM

ต้องขอบคุณทุกคนมากครับที่มาให้ความรู้ครับ toyou.gif

พอดีที่โรงงานเป็นโรงงานเล็กๆอะคับ คนทำงานที่เป็นหัวหน้าฝ่ายส่วนใหญ่จบไม่สูง(ไม่เกินปวช) ตัวผมเองและเจ้าของโรงงานก็ไม่มีความรู้ความเข้าใจพอ sleep.gif"

เมื่อก่อนได้มีการจ้างที่ปรึกษามาอบรมไปรอบนึงแล้ว เกี่ยวกับ GMP & HACCP และการ Internal Audit แต่ได้ผลไม่ดีเท่าที่ควร มีผมพอเข้าใจได้แต่ได้ไม่เยอะแค่ 20-30% ส่วนคนอื่นรับได้แค่ 10-20% เลยเป็นปัญหาใหญ่ตอนนี้เลย พอเจ้าของเห็นว่ารับกันไม่ค่อยได้ก็เลยใช้วิธีศึกษากันเอาเองดันกันเอง เพราะจ้างมาอบรมคนข้างในก็รับกันไม่ไหวและค่าใช้จ่ายสูง

ปล. มีหนังสือเกี่ยวกับการ Internal Audit อ่านง่ายๆบ้างรึเปล่าครับ จะเอามาให้หัวหน้าฝ่ายอ่านหรือไม่ผมก็อ่านเองแล้วเอาไปสอนอะคับ

ปล. ผมไปดูตัวอย่างหลายๆบริษัท ใน Audit Check List จำเป็นหรือป่าวครับว่าจะต้องมีช่องให้ใส่ "อ้างอิงข้อกำหนด"

#6 iso_man

iso_man

Posted 31 October 2011 - 02:22 PM

แนะนำครับลองคุยกับพี่โอ๋ (Food Safety) ดูครับด้านการให้ความรู้เพราะแกเชี่ยวชาญด้าน Food โดยตรงราคาไม่แพงอย่างที่คิดคนกันเองครับ (สามารถสอบถามหลังการอบรมต่อเนื่องได้อีก) ส่วนมากพวกพี่ๆจะไม่คิดสมาชิกแพงครับ ถ้าระบบอื่นผมยังพอให้คำแนะนำได้ครับ

QUOTE(Junovsky @ Oct 31 2011, 11:29 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ต้องขอบคุณทุกคนมากครับที่มาให้ความรู้ครับ toyou.gif

พอดีที่โรงงานเป็นโรงงานเล็กๆอะคับ คนทำงานที่เป็นหัวหน้าฝ่ายส่วนใหญ่จบไม่สูง(ไม่เกินปวช) ตัวผมเองและเจ้าของโรงงานก็ไม่มีความรู้ความเข้าใจพอ sleep.gif"

เมื่อก่อนได้มีการจ้างที่ปรึกษามาอบรมไปรอบนึงแล้ว เกี่ยวกับ GMP & HACCP และการ Internal Audit แต่ได้ผลไม่ดีเท่าที่ควร มีผมพอเข้าใจได้แต่ได้ไม่เยอะแค่ 20-30% ส่วนคนอื่นรับได้แค่ 10-20% เลยเป็นปัญหาใหญ่ตอนนี้เลย พอเจ้าของเห็นว่ารับกันไม่ค่อยได้ก็เลยใช้วิธีศึกษากันเอาเองดันกันเอง เพราะจ้างมาอบรมคนข้างในก็รับกันไม่ไหวและค่าใช้จ่ายสูง

ปล. มีหนังสือเกี่ยวกับการ Internal Audit อ่านง่ายๆบ้างรึเปล่าครับ จะเอามาให้หัวหน้าฝ่ายอ่านหรือไม่ผมก็อ่านเองแล้วเอาไปสอนอะคับ

ปล. ผมไปดูตัวอย่างหลายๆบริษัท ใน Audit Check List จำเป็นหรือป่าวครับว่าจะต้องมีช่องให้ใส่ "อ้างอิงข้อกำหนด"

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#7 Food Safety

Food Safety

Posted 31 October 2011 - 07:34 PM

ผมมีหนังสือ Internal Audit ที่อ่านและเข้าใจง่ายมากๆ ให้ขอยืมครับ

อนุสรณ์ 086-9906087

ขอบคุณพี่ป๊อป ที่ให้เครดิต

#8 DEMO

DEMO

Posted 01 November 2011 - 10:11 AM

QUOTE(Food Safety @ Oct 31 2011, 07:34 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมมีหนังสือ Internal Audit ที่อ่านและเข้าใจง่ายมากๆ ให้ขอยืมครับ

อนุสรณ์ 086-9906087

ขอบคุณพี่ป๊อป ที่ให้เครดิต

มีชื่อหนังสือ หรือรูปภาพหนังสือให้ดูบ้างครับ เผื่อจะได้หาซื้อมาอ่านบ้าง
ถ้ามีข้อมูลรบกวนหน่อยนะครับพี่
surapon@intronics.co.th

#9 Food Safety

Food Safety

Posted 01 November 2011 - 07:30 PM

QUOTE(DEMO @ Nov 1 2011, 10:11 AM) <{POST_SNAPBACK}>
มีชื่อหนังสือ หรือรูปภาพหนังสือให้ดูบ้างครับ เผื่อจะได้หาซื้อมาอ่านบ้าง
ถ้ามีข้อมูลรบกวนหน่อยนะครับพี่
surapon@intronics.co.th

ชื่อหนังสือ คู่มือผู้ตรวจประเมินคุณภาพ ISO9001 ของ สำนักพิมพ์ สสท.

ISBN 974-8328-70-8 ราคา 170 บาท

#10 Junovsky

Junovsky

Posted 02 November 2011 - 10:19 AM

QUOTE(Food Safety @ Nov 1 2011, 07:30 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ชื่อหนังสือ คู่มือผู้ตรวจประเมินคุณภาพ ISO9001 ของ สำนักพิมพ์ สสท.

ISBN 974-8328-70-8 ราคา 170 บาท

ขอบคุณมากครับ ที่จะให้ยืม แต่ผมเป็นคนไม่ค่อยรักษาหนังสืออะครับ กลัวยืมมาแล้วจะไม่เหลือสภาพเดิมกลับไป tongue.gif เดียวขอไปหาซื้อเอาดีกว่าครับ

ขอบคุณมากครับ

#11 Junovsky

Junovsky

Posted 02 November 2011 - 10:43 AM

พอดีไปเจอ Link เป็นไกด์สั้นๆเกี่ยวกับการ Internal Audit ของ Moody International เลยเอาแบ่งปันครับ

http://www.training....9001-audit.html

อะจ๊ากซ้ำกับกระทู้นี้

http://www.isothai.c...?showtopic=5624

#12 Junovsky

Junovsky

Posted 02 November 2011 - 10:57 AM

อันนี้มี Link เป็นเอกสารอบรม ISO 9001:2008 จากสสวท

http://finance.ipst....certificate.php

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users