Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การฝึกอบรมพนักงาน

• This topic is locked This topic is locked
10 replies to this topic

#1 Nuch

Nuch

Supreme Member

• Power Members

Posted 05 September 2008 - 08:38 AM

อยากจะขอคำแนะนำค่ะ ที่บริษัทเปิดทำการมา 3 ปี แล้ว มีพนักงานประมาณ 150 คน ขณะนี้บริษัทได้จัดทำระบบ ISO มาเป็นระยะเวลาหนึ่งแล้ว
และกำลังจะให้ทาง CB เข้ามาทำการตรวจสอบระบบเบื้องต้น ในเร็วๆ นี้ ซึ่งที่ผ่านมายังไม่มี พนักงานคนไหน ได้รับการอบรมอย่างเป็นทางการเลย
จะต้องทำอย่างไรบ้างคะ ขอคำแนะนำด้วยนะคะ

#2 DooK

DooK

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 05 September 2008 - 08:51 AM

จากคำถาม ประมาณได้ว่าเป็นการอบรมข้อกำหนด ISO 9001 เบื้องต้นหรือเปล่าครับ?

ถ้าใช่ ก็จัดอบรมเลยครับ โดยให้ QMR หรือผู้ที่มีความรู้ด้านนี้ในองค์กรเป็นวิทยากรก็ได้

จัดเป็นกลุ่มๆ ไปกลุ่มละประมาณ 15-20 คนก็คงพอไหว เอาซักกลุ่มละสองชั่วโมง สอนให้เค้ารู้ว่ามันคืออะไร ปฏิบัติตัวอย่างไรจึงจะทำให้วัตถุประสงค์คุณภาพในส่วนที่เค้าเกี่ยวข้องบรรลุไปได้ (ส่วนใหญ่ก็คือการปฏิบัติตาม Procedure หรือ Work Instruction)

จากนั้นก็ทำบันทึกการฝึกอบรม อาจจะมีหรือไม่มีข้อสอบก็ได้ เพราะการอบรมพวกนี้ อาจต้องดู effectiveness จากการปฏิบัติงานจริง

อันนี้เป็นเรื่องพวก Awareness ซึ่งเป็นแค่ส่วนหนึ่งใน 6.2.2 นะครับ

แต่ถ้าเป็นการฝึกอบรมตาม Training Need หรือฝึกอบรมเพื่อพัฒนาทักษะอย่างต่อเนื่อง ก็ต้องพิจารณาทำแยกต่างหากไป

ไม่รู้ตรงคำถามหรือเปล่า ถ้าไม่ตรง ก็ช่วยขยายความอีกซักนิดครับ จะได้ช่วยตอบให้ได้ถูกจุด
ลายเซ็น

#3 Nuch

Nuch

Posted 05 September 2008 - 09:31 AM

ถูกต้องค่ะ ตรงจุด และถ้าให้ QMR อบรม จะมีผลกลับประวัติการฝึกอบรมของผู้เป็น QMR หรือไม่ค่ะ ว่า QMR จะต้องมีความรู้แค่ไหน

#4 DooK

DooK

Posted 05 September 2008 - 10:16 AM

ถูกต้องแล้วครับ ต้องดูความสามารถของวิทยากรด้วย

ที่ผมบอกว่าให้ QMR เป็นวิทยากรนั้น ผมก็อนุมานเอาว่า QMR ส่วนใหญ่จะทราบและเข้าใจข้อกำหนดเป็นอย่างดี มิเช่นนั้นผู้บริหารคงไม่เลือกขึ้นมารับตำแหน่งหรอกเนอะ (ยกเว้นจะโดนบีบคอให้มาเป็น อันนั้นก็เป็นอีกเรื่องนะครับ)

ตามประสบการณ์ที่เคย Audit องค์กรต่างๆ มา ผมกล้าฟันธงว่าถ้าบอกว่า QMR เป็นวิทยากรแล้ว Auditor ก็จะไม่ถามต่อถึงเรื่อง Competency ของ QMR ครับ นัยว่าจะเป็นการเสียมารยาทเกินไป เว้นตแต่จะคุยกันแล้วสงสัยจริงๆ ว่าหมอนี่ (QMR) มันจับสลากได้หรือเปล่า

ถ้าต้องการป้องกันเอาไว้ ก็มีทางเลือกดังนี้ครับ
1. ดู Competency ของ QMR ว่าเป็นอย่างไรบ้าง โดย Competency นี้ (ว่ากันตามข้อกำหนดเลยนะครับ) จะพิจารณาจากสามอย่างด้วยกัน คือ ประสบการณ์ทำงาน, การศึกษา และการฝึกอบรม ดังนั้นถ้าพิสูจน์ได้ว่า QMR เคยผ่านงานด้านนี้มาแล้วพอสมควร เคยได้รับการอบรมในหัวข้อนี้ หรือเรียนจบมาทางด้านนี้ (มีหรือเปล่าหว่า) ก็น่าจะใช้เป็นหลักฐานไปยันได้ครับ

2. ส่งท่าน QMR ไปอบรมมาซะ แล้วก็เอาความรู้ที่ได้มาอบรมต่อ แบบนี้ก็ง่ายดีครับ ไม่มีคำถามต่อไปอีก (อันนี้เอาไว้รับมือ Auditor หัวเหลี่ยมครับ)

หวังว่าคงมีประโยชน์บ้างครับ
ลายเซ็น

#5 Ctrls

Ctrls
  • Guests

Posted 05 September 2008 - 10:22 AM

ตกลงได้รับการรับรองหรือยังครับ หรือว่ากำลังตรวจเพื่อให้ได้รับการรับรองละ

ง่ายๆเลยครับ

บุคคลที่ทำงานเกี่ยวข้องกับระบบคุณภาพทั้งหมดต้องได้รับการอบรม ทั้งนี้เรื่อง Communication ก็ต้องดูด้วยว่า การอบรม + การสื่อสารเป็นอย่างไร

สิ่งที่จะเป็นมิตรสำหรับคุณคือ การกำหนด training need ของบุคคลในองค์กรครับ ตำแหน่งแต่ละตำแหน่ง need แตกต่างกัน ไม่ใช่ทุกๆ courses จะให้การอบรมเช่นเดียวกัน ยกตัวอย่าง operator ที่ทำงาน กับ Supervisor ก็จำเป็นต้องได้รับการอบรมที่แตกต่างกัน ตรงนี้พิจารณาดูธรรมชาติขององค์กร และถามหัวหน้างานถึงจะดีที่สุด และที่สำคัญยึดหลักที่ว่า ตำแหน่งๆนั้น ควรจะต้องมีความรู้อะไร จึงจะสามารถทำงานนั้นๆได้อย่างมีประสิทธิภาพครับ (หมายเหตุ Training Need กับ Want แตกต่างกันนะครับ แยกแยะด้วย)

#6 Nuch

Nuch

Posted 05 September 2008 - 10:50 AM

บริษัทกำลังอยู่ในขั้นตอนการดำเนินการขอรับรอง ISO9001:2000 ค่ะ ยังไม่ได้รับการรับรองระบบ ตอนนี้ยังอยู่ในขั้นตอนการจัดทำ Document อยู่ค่ะ ซึ่งใกล้จะจบแล้ว พอดีติดปัญหาเรื่องการฝึกอบรม และการจัดทำประวัติการฝึกอบรมค่ะ และถ้าในลักษณะนี้การจัดทำประวัติการฝึกอบรมจะต้องทำย้อนหลังด้วยหรือเปล่าคะ

#7 DooK

DooK

Posted 05 September 2008 - 11:03 AM

ทำแต่เฉพาะเท่าที่จำเป็นนะครับ

ถ้าเป็นผม คงพิจารณาที่ competency เป็นหลัก ผมไม่ค่อยสนใจเรื่องการฝึกอบรม หรือประวัติการฝึกอบรมซักเท่าไหร่ เพราะบางคนถึงแม้จะฝึกอบรมแล้ว ก็อาจจะไม่สามารถทำงานในตำแหน่งงานนั้นๆ ได้

ต้องแยกแยะกันนิดนึงนะครับ ระหว่าง Competence กับ Trained Personnel หรือบุคคลที่มีความสามารถในการทำงานในตำแหน่งนั้นๆ กับ บุคคลที่ได้รับการฝึกอบรมในตำแหน่งงานแล้ว ใครที่น่าจะ OK กว่ากัน

เพราะฉะนั้น คำตอบคือ "ต้องทำ" ทั้งให้การฝึกอบรม และเก็บเป็นบันทึกเอาไว้ หาก Competency ของบุคคลนั้นยังมีไม่มากพอ แต่กับคนที่เก่งแล้ว ทำงานในตำแหน่งงานนั้นมานานจนชำนาญแล้ว ก็ไม่จำเป็นต้องไปฝึกอบรมซ้ำให้ก็ได้ครับ ทั้งนี้เพื่อความประหยัด

เขียนไปเขียนมาผมเริ่มงงเอง ไม่รู้ตอบคำถามของ จขกท. หรือเปล่าแฮะ
ลายเซ็น

#8 Nuch

Nuch

Posted 05 September 2008 - 11:13 AM

ขอบคุณมากนะคะสำหรับคำแนะนำที่ดีในแต่ละกระทู้ได้ความรู้มากเลยค่ะ ดิฉันจะนำไปปรับใช้ในองค์กร และให้คำแนะนำกับผู้ที่เกี่ยวข้อง ถ้าดิฉันจะถามบ่อยๆ คงไม่ว่ากันนะคะ เพราะยังต้องการคำแนะนำอีกมากเลยจนกว่าจะได้รับการรับรองระบบ
ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

#9 Ctrls

Ctrls
  • Guests

Posted 05 September 2008 - 11:24 AM

การทำประวัติย้อนหลัง ก็ทำได้ครับ แต่ต้องทำตามความเป็นจริง อย่าง make ข้อมูลมาก เอาที่มีเอกสาร support ย้อนหลังพอ จริงๆแล้วแง่มุมของ auditor เขาต้องการเขาต้องการให้ฝึกอบรมพร้อมมีหลักฐานการได้รับการฝึกอบรม ตรงนี้ลองไปเปิด Profile ของพนักงานดูนะครับ คือแฟ้มพนักงานดูประวัติหรือใบ Certificate ของพวกเขา โดยพวกเขาเองอาจจะได้รับการฝึกอบรมมาจากหน่วยงานข้างนอกอยู่แล้ว ในหลักสูตรที่เราต้องการ บริษัทคุณดำเนินการมาแล้ว 3 ปี แน่นอนมุมมองของ auditor ต้องดูหลายๆส่วนประกอบกัน แต่มุมมองอีกอย่างหนึ่งคือคุณภาพ งานเสียมีเยอะไหม งาน claim มีมากหรือเปล่า แล้วพวกเขาเหล่านั้นได้รับการอบรมหรือไม่ OJT หรือเปล่า นั่นคือสภาวะปัจจุบัน แต่ก่อนหน้านี้คุณจะอบรมอะไร อย่างน้อยคุณก็ควรมีประวัติการฝึกอบรม อย่างใดอย่างหนึ่ง ถึงแม้ว่าไม่เต็มร้อยตามที่ requirement กำหนด แต่ขอให้มีหลักฐานบ้าง อาจจะ เป็น Manual, แบบทดสอบ, ใบลงชื่อ, slide show อะไรสักอย่างนะ

แต่นับตั้งแต่คุณตัดสินใจจะทำระบบ คุณต้องมีกระบวนการต่างๆครบตามที่ Requirement กำหนดนะ
ตั้งข้อสังเกตนะ
1. อดีตที่ผ่านมา ไม่ต้องซีเรียสมาก
2. ปัจจุบันทำตาม requirement
3. มีการประเมินประสิทธิผลการอบรม ผ่าน-ตก –อบมซ้ำตัดสินใจ-งานเสียงานเคลมต้องอบรมหรือ inform น้องๆพนักงาน
4. ถ้าอบรมภายในควรมี training manual ไว้ดูด้วยว่า training เรื่องอะไร เนื้อหาเป็นอย่างไร ครอบคลุมไหม
5. กำหนด training need แต่ละตำแหน่งงานด้วย
6. ถึงแม้จะมีการอบรม หลักฐานสวยหรู แต่หาก auditor ไปสุ่มพนักงานหรือคนที่เกี่ยวข้องกับส่วนงานคุณภาพแล้ว ปรากฎว่าตอบไม่ได้ อันนี้ก็ต้องย้อนดูประสิทธิภาพของการ training อาจจะได้ CAR ได้นะครับ ไม่ใช่ว่ามีแค่หลักฐานการฝึกอบรมครบแล้วเราจะเล็ดลอดครับ

#10 ryojin

ryojin

Posted 16 September 2008 - 08:18 AM

ฝากมาบอกน่ะครับ........อย่าลืมฝึกอบรมพนักงานในออฟฟิตด้วยน่ะครับ

เช่น ถ้ามีผู้จัดการฝ่ายวางแผนผลิต เข้าทำงานวันแรกต้องมีคนอบรมเขาด้วยน่ะครับ

#11 iso_man

iso_man
  • Guests

Posted 18 September 2008 - 09:56 AM

ถ้าต้องการแค่ใบ CER ก็ทำตามที่ท่านอื่นแนะนำได้ครับ แต่ถ้าต้องการยั่งยืนและนำไปพัฒนาองค์กรอย่างจริงจังให้ดำเนินการเป็น Training Rod Map ซึ่งรายละเอียดการอบรมก็จะต้องแยกเป็นหัวข้อแต่ละเรืองเหมาะสำหรับพนักงแต่ละระดับ เช่น
พนักงงานผลิต ควรอบรมเรื่อง Quality Awareness, WIของตนเองที่รับผิดชอบ
พนักงานระดับหัวหน้างาน เรื่อง ข้อกำหนดISO, Procedure เป้นต้น
อยากให้นำระบบไปใช้งานได้จริงและพัฒนาอย่างต่อเนื่องเพื่อองค์กรของตนเองไม่ใช่เพื่อ
ใบCERอย่างเดียวครับ
ขอถามอีกอย่างเลือก CB หรือยังถ้ายังผมขอแนะนำ CB ที่เน้นการตรวจแบบสร้างสรรค์และแนะนำผู้ประกอบการด้วย อาจได้ส่วนลดพิเศษ
สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@gmail.com ยินดีช่วยเหลือทุกท่าน thankyou.gif

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users