Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

พรุ่งนี้จะลองทำการ traceability ค่ะ

• This topic is locked This topic is locked
19 replies to this topic

#1 aggie_kmit'l

aggie_kmit'l

Premium Member

• Power Members

Posted 29 November 2011 - 06:38 PM

stretcher.gif ขอกำลังใจและคำชี้แนะจากพี่ ๆ เพื่อน ๆ ผู้มีประสบการณ์ทุกท่านจ้า drool.gif drool.gif

แล้วมะรืน จะมาเล่าประสบการณ์ให้รับแซ่บกันนะคะ bash.gif
You'll never walk alone!!

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 29 November 2011 - 07:38 PM

ให้กำลังใจไปเต็มเหนี่ยวค๊าบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

#3 มะม่วงสุข

มะม่วงสุข

Supreme Member

Posted 30 November 2011 - 08:15 AM

สู้ๆ ๆๆๆๆ ...........จ้า

#4 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

Posted 30 November 2011 - 08:18 AM

cแสดงว่ายอมรับมีปัญหาในการทำงานแหระ อย่างนี้ซิเรียกว่า KAIZEN จัดไปเลยครับจะคอยผลนะ

QUOTE(aggie_kmit'l @ Nov 29 2011, 06:38 PM) <{POST_SNAPBACK}>
stretcher.gif ขอกำลังใจและคำชี้แนะจากพี่ ๆ เพื่อน ๆ ผู้มีประสบการณ์ทุกท่านจ้า drool.gif drool.gif

แล้วมะรืน จะมาเล่าประสบการณ์ให้รับแซ่บกันนะคะ bash.gif

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#5 มะม่วงสุข

มะม่วงสุข

Posted 30 November 2011 - 08:25 AM

QUOTE(iso_man @ Nov 30 2011, 08:18 AM) <{POST_SNAPBACK}>
cแสดงว่ายอมรับมีปัญหาในการทำงานแหระ อย่างนี้ซิเรียกว่า KAIZEN จัดไปเลยครับจะคอยผลนะ

เท่ มากๆ แองจี้เนี่ย.....เดี๋ยวทำมั่งๆ 5555+

#6 aggie_kmit'l

Posted 01 December 2011 - 09:10 AM

thankyou.gif ขอบคุณกำลังใจจาก พี่โอ๋ พี่ป๊อบ และน้องเอค๊าบ

มาแว้ว ๆ ๆ มึนเลยค่ะ จะด้วยกำลังใจเต็มเหนี่ยวรึป่าว ม่ายรุ มึนกันเลยทีเดียว อิอิ sexygirl.png

พอดีเมื่อวานมี Audit GMP และ Test back หรือ เจ้า traceability (ที่แอบเข้าใจเอง ว่าลูกค้าน่าจะต้องการประมาณนี้ dreamer.png )

เป็นที่ทราบกันแล้วว่า หมูทำงานในลักษณะ logistic ย่อม ๆ นะคะ

มือใหม่หัดสอบกลับ stretcher.gif
เพิ่งทำเต็มรูปแบบครั้งแรกค่ะ เคยผ่านแต่งาน โรงงาน อันนี้เป็น แค่ WH ให้เค้า ก็มึนได้เรื่องอยู่ rolleyes.gif

อันดับแรก หมูก็ขอดึง report เพื่อสุ่มตรวจ ได้มา 3 รายการค่ะ

CARTON UHT FM PLAIN RSC36x225ML
SKIM MLK POWDER MH VISC EX(UACCF 064439)
WHITE SUGAR
เป็น carton , นมผง และ น้ำตาล
จากนั้นก็ไล่ย้อนไป ถึงกระบวนการรับ เอกสารครบหรือไม่ ยอดคงเหลือตรงหรือไม่

ผลคือ carton และ น้ำตาล ผ่านค่ะ เพราะ เพิ่งเข้ามายังไม่มีการส่งไป plant ตรวจสอบ location , น้ำหนัก , จำนวนพาเลท ตรงและถูกต้องหมด
มีการย้าย location บ้าง แต่ auditee ก็ฉลาด รอดไปได้ อันนี้ไม่ว่ากัน อิอิ

แต่ worthy.gif ที่มีปัญหาคือ นมผงค่ะ เอกสารครบ น้องพนักงานโหลดสินค้าทำการย้าย location จาก D03-04 ไปไว้ D07-07
และทำการย้ายใน system แต่ไม่มีการแก้ไข label
ซึ่งผลไม่ร้ายแรง เพราะของอยู่ครบ ถูกที่ แต่ label ผิด มันไม่มีผลกับผู้บริโภค แต่ผิด process
หมูจึงไม่กล้าให้ NC หรือ CAR ง่ะ สงสารน้องเค้า mir05.gif

แต่จะนำ KAIZEN ที่ได้ร่ำเรียนมาจากอาจารย์ป๊อบไปใช้ปรับปรุงการทำงานค่ะ
เพราะเป็นปัญหาซ้ำซากที่ควรทำการแก้ไขซักที

wave.gif จากการรายงานมาถึงตรงนี้ พี่โอ๋ พี่ป๊อบ น้องเอ และเพื่อน ๆ ท่านใด ต้องการแนะนำ ตักเตือน เชิญได้เลยนะคะ
ประมาณว่า ขั้นตอนไม่ละเอียด หรือว่าจากขั้นตอนที่ว่ามานี้ ยังไม่ถึงมาตรฐานที่ควรจะเป็น ประมาณนี้ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

#7 aggie_kmit'l

Posted 01 December 2011 - 09:16 AM

excited.gif อีกนิด ๆ ค่ะ

ลืมบอกว่า สอบย้อนกลับจาก กระบวนการ outbound ไปยัง inbound ด้วยค่ะ
ว่าของมาวันไหน และจ่ายไปวันไหน จ่ายเท่าไหร่ จ่าย batch ถูกมั้ย label ตรงรึป่าว ยอดเหลือถูกหรือไม่ ประมาณนี้จ้า

#8 iso_man

iso_man

Posted 01 December 2011 - 09:39 AM

แนะนำให้จัดเป็นรูปภาพของการทำงานทีเกี่ยววิธีการทำงานที่กำหนดเป็นมาตรฐาน ดูแล้วจะเข้าใจได้ง่ายกว่าเขียนเป็นตัวอักษร รวมถึงข้อความระวังตัวโตๆๆครับ อย่าลืมหลักการ Visual ครับ ยินดีด้วยกับการนำไปใช้งาน

QUOTE(aggie_kmit'l @ Dec 1 2011, 09:16 AM) <{POST_SNAPBACK}>
excited.gif อีกนิด ๆ ค่ะ

ลืมบอกว่า สอบย้อนกลับจาก กระบวนการ outbound ไปยัง inbound ด้วยค่ะ
ว่าของมาวันไหน และจ่ายไปวันไหน จ่ายเท่าไหร่ จ่าย batch ถูกมั้ย label ตรงรึป่าว ยอดเหลือถูกหรือไม่ ประมาณนี้จ้า

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com

#9 aggie_kmit'l

Posted 01 December 2011 - 09:54 AM

555.gif ขอบคุณอาจารย์ป๊อบค่ะ

หลังจากที่ศิษย์นำไปปฏิบัติแล้วจะนำภาพ และผลมาให้ชมนะคะ thankyou.gif

#10 มะม่วงสุข

มะม่วงสุข

Posted 01 December 2011 - 10:24 PM

QUOTE(aggie_kmit'l @ Dec 1 2011, 09:54 AM) <{POST_SNAPBACK}>
555.gif ขอบคุณอาจารย์ป๊อบค่ะ

หลังจากที่ศิษย์นำไปปฏิบัติแล้วจะนำภาพ และผลมาให้ชมนะคะ thankyou.gif

พี่หมู ลองวาดเล่นๆ สุดท้ายก็จะวาดเก่ง
และชอบวาดไปเลย
เข้าใจง่ายด้วย ^^

อ่านแล้วนึกตาม ก็เวียนหัวตาลายจริงๆ 5555+

เรื่อง NC เนี่ยให้ได้เพราะไม่ใช่ใจร้าย แต่ต้องมองผลที่เกิดขขึ้นมากกว่านะ
ถ้าผลกระทบเสียหาย หรือว่าเกิดการสูญเสียเยอะแยะ ก็ให้เลยค่ะ

บอกน้องไปว่า ที่ให้เนี่ยเป็นห่วง^^

...อ้อ อ่านแล้วนึกถึงบรรยากาศ ไป Auditเลยค่ะ

#11 aggie_kmit'l

Posted 02 December 2011 - 10:10 AM

QUOTE(มะม่วงสุข @ Dec 1 2011, 10:24 PM) <{POST_SNAPBACK}>
พี่หมู ลองวาดเล่นๆ สุดท้ายก็จะวาดเก่ง
และชอบวาดไปเลย
เข้าใจง่ายด้วย ^^

อ่านแล้วนึกตาม ก็เวียนหัวตาลายจริงๆ 5555+

เรื่อง NC เนี่ยให้ได้เพราะไม่ใช่ใจร้าย แต่ต้องมองผลที่เกิดขขึ้นมากกว่านะ
ถ้าผลกระทบเสียหาย หรือว่าเกิดการสูญเสียเยอะแยะ ก็ให้เลยค่ะ

บอกน้องไปว่า ที่ให้เนี่ยเป็นห่วง^^

...อ้อ อ่านแล้วนึกถึงบรรยากาศ ไป Auditเลยค่ะ

anigif6.gif ขอบคุณน้องเอคนสวยมาก ๆ ทั้งสวยและเก่งจริงๆ ค่ะ

พี่จะหัดวาดตามที่น้องเอ แนะนำจ้า ว่าแต่เราจะวาดในลักษณะ Flowchart หรือ เป็นประมาณ SOP ได้ป่าว ๆ แนะนำหน่อยนะจ๊ะ
ถ้าให้วาด แบบน้องเอ ในลักษณะจัดระบบความคิดให้เป็นภาพนี่ ยากมาก ๆ ค่ะ สำหรับพี่ sweat.gif sweat.gif

เรื่อง NC นี่ หากคราวต่อไป เจออีก ต้องแจกแน่ๆ ค่ะ อิอิ เพราะใจดีไปแล้ว วันนี้ยังไม่ได้ผลการแก้ไขเลย ไม่มี action อะไรเลย worthy.gif

ขอบคุณนะคะ คนสวยของพี่ thankyou.gif

#12 มะม่วงสุข

มะม่วงสุข

Posted 02 December 2011 - 10:25 AM

QUOTE(aggie_kmit'l @ Dec 2 2011, 10:10 AM) <{POST_SNAPBACK}>
anigif6.gif ขอบคุณน้องเอคนสวยมาก ๆ ทั้งสวยและเก่งจริงๆ ค่ะ

พี่จะหัดวาดตามที่น้องเอ แนะนำจ้า ว่าแต่เราจะวาดในลักษณะ Flowchart หรือ เป็นประมาณ SOP ได้ป่าว ๆ แนะนำหน่อยนะจ๊ะ
ถ้าให้วาด แบบน้องเอ ในลักษณะจัดระบบความคิดให้เป็นภาพนี่ ยากมาก ๆ ค่ะ สำหรับพี่ sweat.gif sweat.gif

เรื่อง NC นี่ หากคราวต่อไป เจออีก ต้องแจกแน่ๆ ค่ะ อิอิ เพราะใจดีไปแล้ว วันนี้ยังไม่ได้ผลการแก้ไขเลย ไม่มี action อะไรเลย worthy.gif

ขอบคุณนะคะ คนสวยของพี่ thankyou.gif

อ่านแล้ว งง ไปไม่ถูก ลอย ^^
ตอนนี้ ไม่เก่งเลย มันเป็นแค่เปลือก 555555 (T^T)

มีเรื่องสงสัยอีกเยอะมากกกกก
มาลองไปด้วยกันดีกว่าค่ะ ^ ^
(เพราะที่ปรึกษาเก่งๆ แถวๆนี้เยอะมากๆ เนาะๆ)

#13 iso_man

iso_man

Posted 02 December 2011 - 10:53 AM

สนใจตัวอย่างไหมละเดี๋ยวส่งไปให้ดูเป็น Guide line

QUOTE(มะม่วงสุข @ Dec 2 2011, 10:25 AM) <{POST_SNAPBACK}>
อ่านแล้ว งง ไปไม่ถูก ลอย ^^
ตอนนี้ ไม่เก่งเลย มันเป็นแค่เปลือก 555555 (T^T)

มีเรื่องสงสัยอีกเยอะมากกกกก
มาลองไปด้วยกันดีกว่าค่ะ ^ ^
(เพราะที่ปรึกษาเก่งๆ แถวๆนี้เยอะมากๆ เนาะๆ)

#14 aggie_kmit'l

Posted 02 December 2011 - 11:07 AM

QUOTE(iso_man @ Dec 2 2011, 10:53 AM) <{POST_SNAPBACK}>
สนใจตัวอย่างไหมละเดี๋ยวส่งไปให้ดูเป็น Guide line

wave.gif ใจดีอีกแล้วอาจารย์ป๊อบ

#15 iso_man

iso_man

Posted 02 December 2011 - 11:19 AM

ขออีเมล์ด้วยครับ

QUOTE(aggie_kmit'l @ Dec 2 2011, 11:07 AM) <{POST_SNAPBACK}>
wave.gif ใจดีอีกแล้วอาจารย์ป๊อบ

#16 aggie_kmit'l

Posted 02 December 2011 - 01:21 PM

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ

chatchaya.a@ych.com เจ้าค่ะ thankyou.gif huglove.gif

#17 iso_man

iso_man

Posted 02 December 2011 - 01:46 PM

จัดให้แล้วนะครับ

#18 aggie_kmit'l

Posted 02 December 2011 - 01:49 PM

drool.gif ขอบคุณมาก ๆค่ะ สงสัย file จะใหญ่มาก ๆ ทำเมลล์หนู แฮงค์ไปเลย อิอิ

มาเพิ่มเติมได้ file แล้วค่ะ ใหญ่มากๆ จริง ๆ 6MB บร๊ะเจ้า!!! waaaht.png

เปิดแล้วคร่า คุณภาพคับเมลล์ สุดยอดจริงๆ ให้หนูคิดเอง หนูคิดไม่ได้หร๊อก sadno.gif

แต่ป้อนเข้าปากแบบนี้ เคี้ยวได้จ้า rofl.gif

ขอบคุณมาก ๆ ค๊าบ

#19 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 02 December 2011 - 08:44 PM

QUOTE(aggie_kmit'l @ Dec 1 2011, 09:10 AM) <{POST_SNAPBACK}>
thankyou.gif ขอบคุณกำลังใจจาก พี่โอ๋ พี่ป๊อบ และน้องเอค๊าบ

มาแว้ว ๆ ๆ มึนเลยค่ะ จะด้วยกำลังใจเต็มเหนี่ยวรึป่าว ม่ายรุ มึนกันเลยทีเดียว อิอิ sexygirl.png

พอดีเมื่อวานมี Audit GMP และ Test back หรือ เจ้า traceability (ที่แอบเข้าใจเอง ว่าลูกค้าน่าจะต้องการประมาณนี้ dreamer.png )

เป็นที่ทราบกันแล้วว่า หมูทำงานในลักษณะ logistic ย่อม ๆ นะคะ

มือใหม่หัดสอบกลับ stretcher.gif
เพิ่งทำเต็มรูปแบบครั้งแรกค่ะ เคยผ่านแต่งาน โรงงาน อันนี้เป็น แค่ WH ให้เค้า ก็มึนได้เรื่องอยู่ rolleyes.gif

อันดับแรก หมูก็ขอดึง report เพื่อสุ่มตรวจ ได้มา 3 รายการค่ะ

CARTON UHT FM PLAIN RSC36x225ML
SKIM MLK POWDER MH VISC EX(UACCF 064439)
WHITE SUGAR
เป็น carton , นมผง และ น้ำตาล
จากนั้นก็ไล่ย้อนไป ถึงกระบวนการรับ เอกสารครบหรือไม่ ยอดคงเหลือตรงหรือไม่

ผลคือ carton และ น้ำตาล ผ่านค่ะ เพราะ เพิ่งเข้ามายังไม่มีการส่งไป plant ตรวจสอบ location , น้ำหนัก , จำนวนพาเลท ตรงและถูกต้องหมด
มีการย้าย location บ้าง แต่ auditee ก็ฉลาด รอดไปได้ อันนี้ไม่ว่ากัน อิอิ

แต่ worthy.gif ที่มีปัญหาคือ นมผงค่ะ เอกสารครบ น้องพนักงานโหลดสินค้าทำการย้าย location จาก D03-04 ไปไว้ D07-07
และทำการย้ายใน system แต่ไม่มีการแก้ไข label
ซึ่งผลไม่ร้ายแรง เพราะของอยู่ครบ ถูกที่ แต่ label ผิด มันไม่มีผลกับผู้บริโภค แต่ผิด process
หมูจึงไม่กล้าให้ NC หรือ CAR ง่ะ สงสารน้องเค้า mir05.gif

แต่จะนำ KAIZEN ที่ได้ร่ำเรียนมาจากอาจารย์ป๊อบไปใช้ปรับปรุงการทำงานค่ะ
เพราะเป็นปัญหาซ้ำซากที่ควรทำการแก้ไขซักที

wave.gif จากการรายงานมาถึงตรงนี้ พี่โอ๋ พี่ป๊อบ น้องเอ และเพื่อน ๆ ท่านใด ต้องการแนะนำ ตักเตือน เชิญได้เลยนะคะ
ประมาณว่า ขั้นตอนไม่ละเอียด หรือว่าจากขั้นตอนที่ว่ามานี้ ยังไม่ถึงมาตรฐานที่ควรจะเป็น ประมาณนี้ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

คือพี่ชอบแบบป้องกันไว้ก่อน กรณีของหนูนี้ใจดีจัง ถ้าเป็นพี่ จะให้ OFI (Opportunity For Improvement)

ให้หน่วยงานนั้นทำ Preventive action ออกมาป้องกันปัญหาที่อาจจะเกิดขึ้นในอนาคตได้ซะ

#20 iso_man

iso_man

Posted 03 December 2011 - 08:50 AM

กด Like ให้เลยครับ

QUOTE(Food Safety @ Dec 2 2011, 08:44 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คือพี่ชอบแบบป้องกันไว้ก่อน กรณีของหนูนี้ใจดีจัง ถ้าเป็นพี่ จะให้ OFI (Opportunity For Improvement)

ให้หน่วยงานนั้นทำ Preventive action ออกมาป้องกันปัญหาที่อาจจะเกิดขึ้นในอนาคตได้ซะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users