Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอความช่วยเหลือค่ะ

• This topic is locked This topic is locked
4 replies to this topic

#1 *Khing*

*Khing*

Premium Member

• Power Members
  • Interests:ISO9001
    ISO14001
    OHSAS18001
    TS16949

Posted 06 December 2011 - 04:04 PM

พอดีเพิ่งมารับทำเอกสารระบบ ISO/TS16949 และความรู้แค่งูๆ ปลาๆ แต่พบปัญหาเกี่ยวกับการควบคุมเอกสารค่ะ
คือว่า ได้รับใบ DAR + เอกสารแนบ (JD) มา 1 ชุด ซึ่งมีการระบุ Run No. , Rev. , Effective Date มาเรียบร้อยแล้ว
แต่พอมาตรวจสอบ กับพบว่าเอกสาร JD ที่นำมาลงทะเบียนไม่มีข้อมูลเก่า ทั้งใน Master List และต้นฉบับในส่วนการจัดเก็บขอบ DCC
ลักษณะนี้ จะแก้ไขอย่างไรดีค่ะ ขอความช่วยเหลือจากผู้รู้หน่อยนะคะ

smiley-signs001.gif ล่วงหน้าค่ะ

#2 ISO Consultant

ISO Consultant

Posted 06 December 2011 - 05:17 PM

ไม่ทราบว่าเป็นการขอแก้ไขเอกสาร หรือ ขอขึ้นทะเบียนเอกสารใหม่ครับ
ถ้าเเป็นการขอแก้ไขเอกสารฉบับเดิมคงต้องมีอยู่หากทาง DCC หาไม่พบอาจขอจากผู้ขอแก้ไข และทำการปรับปรุงระบบ DCC ให้รัดกุมขึ้นกว่าที่เป็นอยู่
ถ้าเป็นการขอขึ้นทะเบียนใหม่ก็คงไม่ไมีประวัติเก่าครับ

#3 *Khing*

*Khing*

ISO14001
    OHSAS18001
    TS16949

Posted 06 December 2011 - 05:49 PM

QUOTE(ISO Consultant @ Dec 6 2011, 05:17 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่ทราบว่าเป็นการขอแก้ไขเอกสาร หรือ ขอขึ้นทะเบียนเอกสารใหม่ครับ
ถ้าเเป็นการขอแก้ไขเอกสารฉบับเดิมคงต้องมีอยู่หากทาง DCC หาไม่พบอาจขอจากผู้ขอแก้ไข และทำการปรับปรุงระบบ DCC ให้รัดกุมขึ้นกว่าที่เป็นอยู่
ถ้าเป็นการขอขึ้นทะเบียนใหม่ก็คงไม่ไมีประวัติเก่าครับ

เป็นการขอแก้ไขเอกสารค่ะ เดิมมี DCC คนเก่า พอดีเป็นคนใหม่เข้ามาดูแลค่ะ
แล้วตามรายละเอียดที่แจ้งปัญหาไป จะดำเนินการอย่างไรดีค่ะ

* จะให้ลงทะเบียนต่อเลย * VS. * จะลงเทียนใหม่ดีค่ะ *

รบกวนด้วยนะคะ

#4 ISO Consultant

ISO Consultant

Posted 06 December 2011 - 07:58 PM

QUOTE(Nattakarn2554 @ Dec 6 2011, 05:49 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เป็นการขอแก้ไขเอกสารค่ะ เดิมมี DCC คนเก่า พอดีเป็นคนใหม่เข้ามาดูแลค่ะ
แล้วตามรายละเอียดที่แจ้งปัญหาไป จะดำเนินการอย่างไรดีค่ะ

* จะให้ลงทะเบียนต่อเลย * VS. * จะลงเทียนใหม่ดีค่ะ *

รบกวนด้วยนะคะ

Run No. ใที่นี้หมายถึง หมายเลขการควบคุมเอกสารหรือไม่ครับ ถ้าใช่ แสดงว่าเอกสารฉบับดังกล่าวได้เคยขึ้นทะเบียนไว้แล้ว ดังนั้นทำการปรับปรุงตามมใบ DAR ครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นจำเป็นต้องออกเป็น CAR ไว้ด้วยนะครับจะได้ทำการปรับปรุง แก้ไข Master List ให้เป็นปัจจุบัน และสอบกลับได้

ในกรณีที่ยังไม่มีหมายเลขการควบคุมเอกสารแนะนำให้ลงทะเบียนใหม่ เช่นกันครับ อย่าลืมออก CAR ไว้นะครับ เพื่อจะได้ทำการป้องกัน ปรับปรุง

พิจารณาดูครับ

#5 *Khing*

*Khing*

ISO14001
    OHSAS18001
    TS16949

Posted 07 December 2011 - 10:02 AM

QUOTE(ISO Consultant @ Dec 6 2011, 07:58 PM) <{POST_SNAPBACK}>
Run No. ใที่นี้หมายถึง หมายเลขการควบคุมเอกสารหรือไม่ครับ ถ้าใช่ แสดงว่าเอกสารฉบับดังกล่าวได้เคยขึ้นทะเบียนไว้แล้ว ดังนั้นทำการปรับปรุงตามมใบ DAR ครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นจำเป็นต้องออกเป็น CAR ไว้ด้วยนะครับจะได้ทำการปรับปรุง แก้ไข Master List ให้เป็นปัจจุบัน และสอบกลับได้

ในกรณีที่ยังไม่มีหมายเลขการควบคุมเอกสารแนะนำให้ลงทะเบียนใหม่ เช่นกันครับ อย่าลืมออก CAR ไว้นะครับ เพื่อจะได้ทำการป้องกัน ปรับปรุง

พิจารณาดูครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆ ค่ะ smiley-signs001.gif

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users