Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ระบบไม่ต่อเนื่อง ทำไงดี

• This topic is locked This topic is locked
6 replies to this topic

#1 dcc2012

dcc2012

Posted 26 December 2011 - 02:21 PM

ตอนแรกบริษัทจะทำ ISO9001 ค่ะ
ทำได้สักระยะนึงยังไม่ทันให้ CB มาตรวจ
QMR ก็ลาออกค่ะ
ระหว่างที่ไม่มีQMR คนก็ไม่เดินตามระบบ
และอย่างนี้ต้องเริ่มกันใหม่หมดเลยรึเปล่าคะ

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 26 December 2011 - 02:30 PM

แนะนำให้สรุปปัญหาทั้งหมดที่พบเจอทั้งหมดก่อนนะครับ ว่าอะไรที่ยังไม่ได้ทำ อะไรที่เดินหน้าไปแล้วแต่สะดุดบ้าง อะไรที่เดินได้สะดวกเลย เช่น ระบบเอกสาร การกำหนด KPI การกำหนดนโยบาย การอบรมไปบ้างเหรอยัง ระว่างรอ QMR คนใหม่ ถ้าประเมินแล้วพอจะมีสัดส่วนเท่าไรก็คงตอบได้ว่าต้องเดินระบบใหม่ หรือ แก้ไขแค่บางส่วน
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 dcc2012

dcc2012

Posted 26 December 2011 - 02:44 PM

QUOTE(iso_man @ Dec 26 2011, 02:30 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แนะนำให้สรุปปัญหาทั้งหมดที่พบเจอทั้งหมดก่อนนะครับ ว่าอะไรที่ยังไม่ได้ทำ อะไรที่เดินหน้าไปแล้วแต่สะดุดบ้าง อะไรที่เดินได้สะดวกเลย เช่น ระบบเอกสาร การกำหนด KPI การกำหนดนโยบาย การอบรมไปบ้างเหรอยัง ระว่างรอ QMR คนใหม่ ถ้าประเมินแล้วพอจะมีสัดส่วนเท่าไรก็คงตอบได้ว่าต้องเดินระบบใหม่ หรือ แก้ไขแค่บางส่วน

ขอบคุณมากค่ะ

#4 aanuuchaa

aanuuchaa

Supreme Member

• Power Members

Posted 26 December 2011 - 03:28 PM

ลองทบทวนแผนการจัดทำระบบที่QMR ได้จัดทำไว้ ว่าผลการดำเนินการไปถึงขั้นตอนไหน เช่น
- 1 การแต่งตั้ง Working team และการดำเนินการของTeam ได้บรรลุมากน้อยเพียงใด
- 2 ระเบียบการปฏิบัตืงาน คู่มือการทำงาน และเอกสารที่เกี่ยวข้อง ที่กำหนดไว้มีกี่ฉบับ ปัจจุบันมีการจัดทำหมดแล้ว หรือยัง
- 3 มีการนำเอกสารที่เขียนขึ้นมาตามข้อที่2 มีการอบรมและมีการนำไปใช้งาน หรือยัง
- 4 ถ้ามีการนำเอกสารที่เขียนขึ้นมาตามข้อที่2 ไปใช้แล้ว ลองทบทวนดูว่ารายละเอียดของเอกสารที่เขียนสอดคล้องกับการปฏิบัติงานจริง หรือไม่ (ถ้าไม่สอดคล้อง ให้ปรับปรุงแก้ไขเอกสารที่เกี่ยวข้องทั้งหมด)
-5 ถ้ามีดำเนินการแล้วทั้งหมด ก็ทำการตรวจติดตามคุณภาพภายใน โดยเน้นการตรวจติดตามการปฏิบัติตามข้อกำหนดและระเบียบการปฏิบัติงานที่เกี่ยวข้อง
-6 นำสิ่งที่ไม่สอดคล้องกับข้อกำหนดและระเบียบการปฏิบัติงาน มาทำการปรับปรุงแก้ไข ก่อน

ลองทำตามดูก่อน หากสงสัยก็โพสต์มาถามพี่ๆ ในเวป จะได้กระจ่างขึ้นครับ

#5 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

Posted 26 December 2011 - 03:58 PM

ตามที่เคยแนะนำไปนะ

นอกนั้น ระหว่างนี้ก็ไปทำ WI ให้ฝ่ายผลิตก่อนแล้วกัน รับรองว่าพี่แกไม่ทำเองแน่ หรือ ถ้าให้ทำเองก็คงรอประเทศไทยมี 4G 5G นั่นแหละถึงจะเสร็จ

แล้วพยายามบังคับให้เขาใช้แบบฟอร์มขั้นพื้นฐานในการลงข้อมูลประจำวันไปก่อน เช่น รายงานการผลิตประจำวัน รายงานปัญหาประจำวัน

ส่วนงาน QC ก็พยายามให้เขาลงบันทึกเรื่องการตรวจสอบคุณภาพของงานที่ผลิตให้สม่ำเสมอเข้าไว้ ถ้าเจอปัญหาก็ให้เขาเขียนใบรายงานปัญหาทุกครั้งด้วย

ส่วนงานการตลาดระหว่างนี้ก็ให้เขาสำรวจความพึงพอใจของลูกค้าไปได้เลย ไหนๆช่วงนี้ก็มีโปรแกรมเดินแจกของขวัญให้ลูกค้าอยู่แล้ว เอาแบบฟอร์มวัดความพึงพอใจติดมือไปด้วยแล้วกันเน๊าะ

ถ้าเราพอมีเวลา ก็ไปสอนพนักงานฝ่ายผลิตให้เขาหัดใช้แบบฟอร์มตรวจสอบเครื่องจักรด้วยแล้วกัน

ส่วนพวกเครื่องมือวัด ก็ทะยอยส่งไปสอบเทียบข้างนอกได้เลย สสท ก็ได้ ไม่ไกลจากบ้านเราเท่าไหร่ เขาคงมารับให้นะ ลองคุยดู www.tpa.or.th --> สอบเทียบ

สู้ๆครับ

Attached Images

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#6 geedza0063

geedza0063

Premium Member

• Power Members

Posted 28 December 2011 - 05:21 PM

คือว่า ตอนนี้ก็ประสบปัญหาเช่น เดียวกับคุณ doc2012 เหมือนกันค่ะ
คือว่า QMR ยังมีอยู่ แต่ว่า working team เปลี่ยนคนบ่อยมากค่ะ ใน รอบ 1 ปี คือมี เพิ่ม และลดแต่ก็ไม่ได้ส่งผลกระทบมากเท่าไหร่ค่ะ
แต่ว่า ปัญหาคือ ตอนนี้ ผู้บริหารสูงสุด หรือ ที่เราเรียกว่า MD ได้มีการเปลี่ยนแปลงอย่างกะทันหัน โดยไม่มีการแจ้งให้ทราบล่วงหน้านะค่ะ
ในช่วงเวลา ที่จะมีการ Surveillance ครั้งสุดท้าย แล้วด้วยนะค่ะ
ในฐานะ ที่เป็น DC ดิฉันควรจะทำเช่นไรดีค่ะ ตอนนี้เอกสารที่ต้องให้ MD ลงนาม ก็มีเยอะมาก เพราะว่าอยู่ระหว่างปรับปรุงระบบเอกสาร่ให้ทันสมัย
รวมทั้งแผนงาน่ต่างๆ ซึ่งก็เหลือเวลา อีกแค่ 1 เดือน เท่านั้นเองค่ะ ที่ CB จะมาตรวจนะค่ะ T^T
ลองปรึกษา QMR ก็ให้รอดูเหตุการณ์ไปก่อน ว่า ในตำแหน่งนี้ จะมีใครมาแทนที่นะค่ะ แต่ว่า 1 เดือนจะพอทำอะไรได้บ้างค่ะ T^T

#7 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 28 December 2011 - 08:04 PM

QUOTE(Geedza0063 @ Dec 28 2011, 05:21 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คือว่า ตอนนี้ก็ประสบปัญหาเช่น เดียวกับคุณ doc2012 เหมือนกันค่ะ
คือว่า QMR ยังมีอยู่ แต่ว่า working team เปลี่ยนคนบ่อยมากค่ะ ใน รอบ 1 ปี คือมี เพิ่ม และลดแต่ก็ไม่ได้ส่งผลกระทบมากเท่าไหร่ค่ะ
แต่ว่า ปัญหาคือ ตอนนี้ ผู้บริหารสูงสุด หรือ ที่เราเรียกว่า MD ได้มีการเปลี่ยนแปลงอย่างกะทันหัน โดยไม่มีการแจ้งให้ทราบล่วงหน้านะค่ะ
ในช่วงเวลา ที่จะมีการ Surveillance ครั้งสุดท้าย แล้วด้วยนะค่ะ
ในฐานะ ที่เป็น DC ดิฉันควรจะทำเช่นไรดีค่ะ ตอนนี้เอกสารที่ต้องให้ MD ลงนาม ก็มีเยอะมาก เพราะว่าอยู่ระหว่างปรับปรุงระบบเอกสาร่ให้ทันสมัย
รวมทั้งแผนงาน่ต่างๆ ซึ่งก็เหลือเวลา อีกแค่ 1 เดือน เท่านั้นเองค่ะ ที่ CB จะมาตรวจนะค่ะ T^T
ลองปรึกษา QMR ก็ให้รอดูเหตุการณ์ไปก่อน ว่า ในตำแหน่งนี้ จะมีใครมาแทนที่นะค่ะ แต่ว่า 1 เดือนจะพอทำอะไรได้บ้างค่ะ T^T

1 เดือน ชิล ชิล ทำอะไรได้อีกหลายอย่างครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users