Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

มีแผนรับมือค่าแรง 300 มั๊ยครับ.

• This topic is locked This topic is locked
3 replies to this topic

#1 เอ๋อเหรอ.

เอ๋อเหรอ.

Premium Member

• Power Members

Posted 29 December 2011 - 05:14 PM

ช่วงนี้องค์กรกำลังตื่นตัวกับค่าแรงที่กำลังจะปรับ 1 เมษายน 2555
เลยให้ผู้บริหารผู้ใหญ่ผู้โตทั้งหลายทำแผนรับมือค่าแรง 300 รองรับน่ะ
....วานพี่น้อง ISO Thai ช่วยแชร์กันหน่อยครับ.. worthy.gif worthy.gif

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 30 December 2011 - 08:08 AM

ค่าแรงขึ้นคงดำเนินการอะไรไม่ได้มากกว่าเดิม วิธีการคือ Lean ตัวเองครับ process ไหนยุ่งยากซ้ำซ้อนก็อาจจะต้องปรับเปลี่ยน ระยะทางการผลิตหากยาวเกินไปก็ต้องปรับให้ลดระยะทาง การเพิ่ม Performace กับตัวพนักงานผู้ปฏิบัติงานวัดกันออกมาเป็นตัวเลขเลยครับ เพื่อนำไปสู่การพัฒนาคนมากขึ้น ผมว่าขั้นตอนการสรรหาจะต้องเพิ่มกระบวนการมากขึ้นหากไม่มีปัญหาเรื่องการแย่งแรงงาน
กันนะครับ แต่ถ้ามีก็คงต้องยอมรับและไปแก้เบื้องต้นอย่างที่ว่า ส่วนของผมมีการเสนอแยกบางกระบวนการเป็นการจ้างเหมาแทนที่จะนำพนักงานเข้ามาำทำกระบวน
การนั้น โดยให้พนักงานทำนอกเวลางาน
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 เอ๋อเหรอ.

เอ๋อเหรอ.

Premium Member

• Power Members

Posted 06 January 2012 - 09:05 AM

ขอบคุณครับคุณ iso man อีกนิดนึงครับ คือของผมเป็นงานพวกจิวเวอร์รี่หนังครับ เฟอร์นิเจอร์หนัง ซึ่งเป็นงานที่ต้องใช้แรงงานที่มีฝีมือ ใช้บุคลากรค่อนข้างเยอะ เครื่องจักรน้อย และงานก็ไม่มีซ้ำแบบ คือต้องผลิตตามความต้องการลูกค้าน่ะครับ ทำให้เรื่องการคำนวนมูลค่างานเป็นเรื่องยาก จึงรบกวนอีกครั้งเพื่อเป็นแนวทางครับ.

#4 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 06 January 2012 - 09:44 AM

แนะนำให้แยกค่าฝีมือการทำงานนะครับออกจากค่าแรงปกติ (เพื่อให้เวลาปรับอาจจะำไปเพิ่มตรงนั้นแทนได้) และกำหนด Std. time ของงานแต่ละชิ้นต้องใช้เวลาประมาณเท่าไร ชี้แจ้งให้ผู้ปฏิบัีติงานทราบว่าเขามีเป้าหมายที่ต้องทำตามนี้

QUOTE(เอ๋อเหรอ. @ Jan 6 2012, 09:05 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณครับคุณ iso man อีกนิดนึงครับ คือของผมเป็นงานพวกจิวเวอร์รี่หนังครับ เฟอร์นิเจอร์หนัง ซึ่งเป็นงานที่ต้องใช้แรงงานที่มีฝีมือ ใช้บุคลากรค่อนข้างเยอะ เครื่องจักรน้อย และงานก็ไม่มีซ้ำแบบ คือต้องผลิตตามความต้องการลูกค้าน่ะครับ ทำให้เรื่องการคำนวนมูลค่างานเป็นเรื่องยาก จึงรบกวนอีกครั้งเพื่อเป็นแนวทางครับ.

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users