Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ไม่ทราบว่าใช้เหยื่ออะไรในกับดักสัตว์พาหะบ้างครับ

• This topic is locked This topic is locked
4 replies to this topic

#1 Junovsky

Junovsky

Premium Member

• Power Members

Posted 05 January 2012 - 11:18 AM

ไม่ทราบว่าเพื่อนๆพี่ๆน้องๆชาว ISOThai ใช้อะไรเป็นกับดีกสัตว์พาหะจำพวก หนู จิ้งจก แมลงสาบกันบ้างครับ

จากเวปร้านที่ขายกับดักจิ้งจก เค้าแนะนำให้ใช้ ปลาทาโร่ ไม่ทราบว่าเหมาะรึเปล่าครับ แล้วมีอย่างอื่นแนะนำหรือเปล่าครับ

แล้วเหยื่อแมลงสาบนี่ผมใช้เป็น น้ำยามแบบในเวปนี้นี่เหมาะสมหรือเปล่าครับ http://www.sblsupply...ckroachies.html (ในใจคิดว่าให้มันตายในกับดักอะครับ ขี้เกียจไปตามเก็บศพ)

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 05 January 2012 - 08:30 PM

QUOTE(Junovsky @ Jan 5 2012, 11:18 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่ทราบว่าเพื่อนๆพี่ๆน้องๆชาว ISOThai ใช้อะไรเป็นกับดีกสัตว์พาหะจำพวก หนู จิ้งจก แมลงสาบกันบ้างครับ

จากเวปร้านที่ขายกับดักจิ้งจก เค้าแนะนำให้ใช้ ปลาทาโร่ ไม่ทราบว่าเหมาะรึเปล่าครับ แล้วมีอย่างอื่นแนะนำหรือเปล่าครับ

แล้วเหยื่อแมลงสาบนี่ผมใช้เป็น น้ำยามแบบในเวปนี้นี่เหมาะสมหรือเปล่าครับ http://www.sblsupply...ckroachies.html (ในใจคิดว่าให้มันตายในกับดักอะครับ ขี้เกียจไปตามเก็บศพ)

ใช้แบบในเวปก็ดีครับ ตามที่ใช้ Sub contract pest control ก็ใช้แบบนี้

แต่ถ้าต้องการให้เห็นซากด้วย แนะนำให้ซื้อถาด ดักแมลงสาบ ที่เป็นกล่องช่องเปิด 6 มุม ใช้ถั่วสิลงล่อให้มันเข้ามากิน

พอแมลงสาบเข้ามาแล้วมันจะออกไปไม่ได้ ก็ตายซากอยู่ในนั้น มีขายในห้างทั่วๆไป กล่องละประมาณ 60 บาทเอง

#3 Junovsky

Junovsky

Posted 06 January 2012 - 09:57 AM

ขอบคุุณครับ

#4 nabiew

nabiew

Posted 24 January 2012 - 11:39 AM

ไม่แน่ใจว่าที่อื่นจะใช้ได้ผลเหมือนกันหรือเปล่านะคะ
ที่โรงงานใช้ ผงโอวัลติน ผสมกับปูนขาว วางเป็นเหยื่อ แต่ต้องมีถ้วยพลาสติกเล็ก
เหมือนถ้วยไอศครีม ใส่น้ำวางไว้ใกล้ๆ พอมันกินผงโอวัลตินเสร็จ มันจะไปกินน้ำ
ทำให้ผงปูนขาวที่ผสมอยู่แข็งตัว ตายเปนเบือ ( แต่ที่โรงงานวางไว้ตามใต้ถุนไซโลข้าว หรือตามโกดังเก็บข้าวนะคะ แต่ต้องตามเช็คตลอดนะคะ )
ในสายการผลิตไม่ได้เอามาวางคะ
ส่วนหนูใช้อาหารสุนัขชนิดเม็ดคะวางบนถาดกาว ลองเปลี่ยนเหยื่อมาหลายอย่างแล้ว อันนี้ดีสุด
เพราะกลิ่นมันแรงกว่า ผลิตภัณฑ์ที่ผลิตอยู่ ลองนำไปใช้ได้นะคะ ได้ผลยังไงเล่าให้ฟังบ้าง smiley-signs003.gif

#5 Junovsky

Junovsky

Posted 24 January 2012 - 04:01 PM

QUOTE(nabiew @ Jan 24 2012, 11:39 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่แน่ใจว่าที่อื่นจะใช้ได้ผลเหมือนกันหรือเปล่านะคะ
ที่โรงงานใช้ ผงโอวัลติน ผสมกับปูนขาว วางเป็นเหยื่อ แต่ต้องมีถ้วยพลาสติกเล็ก
เหมือนถ้วยไอศครีม ใส่น้ำวางไว้ใกล้ๆ พอมันกินผงโอวัลตินเสร็จ มันจะไปกินน้ำ
ทำให้ผงปูนขาวที่ผสมอยู่แข็งตัว ตายเปนเบือ ( แต่ที่โรงงานวางไว้ตามใต้ถุนไซโลข้าว หรือตามโกดังเก็บข้าวนะคะ แต่ต้องตามเช็คตลอดนะคะ )
ในสายการผลิตไม่ได้เอามาวางคะ
ส่วนหนูใช้อาหารสุนัขชนิดเม็ดคะวางบนถาดกาว ลองเปลี่ยนเหยื่อมาหลายอย่างแล้ว อันนี้ดีสุด
เพราะกลิ่นมันแรงกว่า ผลิตภัณฑ์ที่ผลิตอยู่ ลองนำไปใช้ได้นะคะ ได้ผลยังไงเล่าให้ฟังบ้าง smiley-signs003.gif

ขอบคุณครับมากสำหรับคำแนะนำ จะลองเอาไปใช้ดูครับ

ปล. แต่ผมกลัวเรื่องโอวัลตินอะคับ กลัวว่าถ้าคนไม่รู้หรือเด็กมาเห็นแล้วมาแอบกิน โอวัลติน ปูนขาว(นึกว่าเป็นครีมเทียม) น้ำกับถ้วย พร้อมเลย ผสมดื่มได้ทันทีกันเลยทีเดียว (ล้อเล่นนะครับ ขำๆ)

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users