Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ข้อมุลสิ่งแวดล้อม

• This topic is locked This topic is locked
3 replies to this topic

#1 nuhmsai

nuhmsai

Posted 10 January 2012 - 02:49 PM

พอดีว่าพึ่งจบมาใหม่ แล้วได้ทำงานในตำแหน่ง เจ้าหน้าที่สิ่งแวดล้อม
แต่ไม่ได้จบด้านนี้มา จบด้านวิทยาศาสตร์ เคมีมา
เลยอยากจะขอข้อมูลจากทุกท่านว่า
1 มีกฏหมายอะไรบ้างที่จำเป็นต้องรู้/ทราบ
2 หน้าที่ของเจ้าหน้าที่สิ่งแวดล้อมต้องทำอะไรบ้าง
3 ต้องเรียนรู้หรือจำเป็นต้องรู้หรือทำอะไรเพิ่มเติมบ้าง

ปล.ตอนนี้เคลียดจนอยากลาออกจากงานแล้วอ่ะค่ะ เพราะกลัวทำงานให้เค้าไม่ได้
และไม่มีหัวหน้างานด้วย โรงงานพึ่งเปิดใหม่ด้วยค่ะ
รบกวนขอข้อมูลด้วยนะค่ะ

#2 QMR_PAO

QMR_PAO

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 10 January 2012 - 03:36 PM

QUOTE(nuhmsai @ Jan 10 2012, 02:49 PM) <{POST_SNAPBACK}>
พอดีว่าพึ่งจบมาใหม่ แล้วได้ทำงานในตำแหน่ง เจ้าหน้าที่สิ่งแวดล้อม
แต่ไม่ได้จบด้านนี้มา จบด้านวิทยาศาสตร์ เคมีมา
เลยอยากจะขอข้อมูลจากทุกท่านว่า
1 มีกฏหมายอะไรบ้างที่จำเป็นต้องรู้/ทราบ
2 หน้าที่ของเจ้าหน้าที่สิ่งแวดล้อมต้องทำอะไรบ้าง
3 ต้องเรียนรู้หรือจำเป็นต้องรู้หรือทำอะไรเพิ่มเติมบ้าง

ปล.ตอนนี้เคลียดจนอยากลาออกจากงานแล้วอ่ะค่ะ เพราะกลัวทำงานให้เค้าไม่ได้
และไม่มีหัวหน้างานด้วย โรงงานพึ่งเปิดใหม่ด้วยค่ะ

ใจเย็นๆ ครับทุกอย่างมีทางแก้ไข้เดียว อาจารย์ ISO ที่มีประสบการณ์
ในเรื่องสิ่งแวดล้อมจะให้คำแนะนำครับ

ผมได้อ่านแล้วรู้สึกสะเทือนใจ

จงเป็นน้ำครึ่งแก้วตลอดชีวิต เพื่อเรียนรู้เพิ่มเติมได้ตลอด

#3 นุกูล

นุกูล

Posted 10 January 2012 - 04:57 PM

ตำแหน่งงานนี้ดีนะ อนาคตก็ดีด้วย ว่าแต่ ธุรกิจเป็นแบบไหน ทำอะไร ผลิตอะไร กระบวนการเป็นยังไงบ้าง เพื่อนๆจะได้ช่วยแชร์ได้ครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#4 iso_man

iso_man

Posted 10 January 2012 - 05:20 PM

บริษัทฯ ได้รับรองมาตรฐานISO14001 หรือยังครับ ถ้ายังไม่ได้เรื่องก็ยาว แต่ถ้าได้แล้วก็สั้นหน่อย เอาอย่างนี้ผมถือว่าได้ระบบแล้วละกัน
ตามเรื่องที่ขอคำปรึกษามาตอบเป็นข้อๆๆดังนี้
1. ให้ดูกฎหมายกระทรวงหลักๆ ที่เกี่ยวข้องได้แก่ กระทรวงอุตสาหกรรม, กระทรวงทรัพยากร, กระทรวงแรงงาน, กระทรวงวิทย์
โดยดูได้จากทะเบียนกฎหมายที่ถูกขึ้นไว้แล้ว ส่วนเรื่องที่ควรดูได้แก่ การตรวจวัดสิ่งแวดล้อม (เสียง แสง อากาศที่ปล่อยออกนอกโรงงาน ความร้อน
สารเคมี(ถ้ามีใช้) น้ำเสีย) เรื่องการนำสิ่งปฏิกูลออกนอกโรงงาน
2. หน้าที่ของจนท.สิ่งแวดล้อม จริงๆแล้วคุณต้องดูตาม JD ที่กำหนดในบริษัท แต่โดยทั่วไปได้แ่ก่ การจัดแผนการตรวจวัดด้านสิ่งแวดล้อม
การประเมินผลกระทบของสิ่งแวดล้อมที่บริษัทกระทบ การติดต่อหน่วยงานภายนอกเข้ามาดำเนินการตรวจวัด รายงานผลการตรวจวัด กรณีไม่ได้ตามกฎหมายหรือเป้าหมายที่กำหนด ต้องจัดทำมาตรการปรับปรุงร่วมกับหน่วยงานนั้นๆ
3. สิ่งที่ต้องเรียนรู้คือ procedure เกี่ยวกับด้าน Operation Control ที่จัดทำในโรงงาน หากเป็นไปได้ควรเรียนรู้ศึกษาข้อกำหนด ISO14001
ทั้งหมดที่แนะนำคือบริษัทได้ระบบแล้วนะครับ แต่ถ้ายังไม่ได้ก็ต้องหลังไมค์อีกทีนะครับ โชคดี

QUOTE(nuhmsai @ Jan 10 2012, 02:49 PM) <{POST_SNAPBACK}>

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users