Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอวิธีคุมพนักงาน

• Please log in to reply
13 replies to this topic

#1 Foodre

Foodre

Posted 20 January 2012 - 10:39 PM

ใครเป็นหัวหน้างานพบปัญหานี้บ้าง ทำมากี่โรงก็เจอปัญหาพวกนี้
สั่งงานลูกน้องแล้วไม่ทำต่อหน้า
สั่งงานลูกน้องแล้วทำต่อหน้า แต่ลับหลังไม่ทำ
ลูกน้องไม่เคารพหัวหน้าพูดจาไม่ดี
ลูกน้องไปฟ้องเจ้าของโรงงาน แล้วใส่ร้ายหัวหน้า
ลูกน้องคนเก่าตั้งตัวเป็นหัวหน้า
ลูกน้องขี้ประจบพูดจาดี แต่ลับหลังแอบด่า
ลูกน้องแอบขโมยทรัพย์สินโรงาน แต่ใส่ร้ายหัวหน้า หัวหน้าต้องออกเงินชดใช้ค่าเสียหายเอง ทั้งที่ไม่ได้ทำ

#2 QMR_PAO

QMR_PAO

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 21 January 2012 - 12:01 AM

QUOTE(Foodre @ Jan 20 2012, 10:39 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ใครเป็นหัวหน้างานพบปัญหานี้บ้าง ทำมากี่โรงก็เจอปัญหาพวกนี้
สั่งงานลูกน้องแล้วไม่ทำต่อหน้า
สั่งงานลูกน้องแล้วทำต่อหน้า แต่ลับหลังไม่ทำ
ลูกน้องไม่เคารพหัวหน้าพูดจาไม่ดี
ลูกน้องไปฟ้องเจ้าของโรงงาน แล้วใส่ร้ายหัวหน้า
ลูกน้องคนเก่าตั้งตัวเป็นหัวหน้า
ลูกน้องขี้ประจบพูดจาดี แต่ลับหลังแอบด่า
ลูกน้องแอบขโมยทรัพย์สินโรงาน แต่ใส่ร้ายหัวหน้า หัวหน้าต้องออกเงินชดใช้ค่าเสียหายเอง ทั้งที่ไม่ได้ทำ

ความสามารถในการทำให้พนักงาน
ปฏิบัติงานตามที่ต้องการได้ด้วยความร่วมมือ
ร่วมใจ ที่ดีและอย่างเต็มความสามารถได้นั้นจะต้อง
อาศัยความเป็นผู้นำพอสมควรนะครับ หรือจะใช้ภาวะผู้นำ
ของหัวหน้างาน ซึ่งความเป็นผู้นำถือว่าเป็น
คุณสมบัติที่สำคัญอย่างมากของเหล่าๆ ผู้บริหารทั้งหลาย
ทุกๆทีเป็นแบบที่เอยขึ้นนะครับ จำพวกลูกน้องเก๋าเกมในด้านประสบการณ์มากกว่าเรา ลองภูมิ,ลองของ
บางสิ่งบางอย่าลูกน้องเรารู้บางเรื่อง แต่นิ่งไม่ยอมบอกเรา เห็นง่ายๆ นะครับว่าในตำแหน่งสูงๆในระดับผู้จัดการ ขึ้นไป
ใน jobthai เอ๋ยหรือ ที่เปิดรับสมัครงาน จะอ้างอิงคำว่าภาวะผู้นำเสมอ
ซึ่งผมมีข้อมูลพอจะให้ศึกษาบ้าง พอเป็นแนวทาง Preventive นิดหน่อย ผมก็ใช่หลักการพวกนี้เหมือนกันครับในการควบคุม
ลูกน้อง จากหนักให้เป็นเบาบ้างในระดับหนึ่ง สู้ๆ ครับ

จงเป็นน้ำครึ่งแก้วตลอดชีวิต เพื่อเรียนรู้เพิ่มเติมได้ตลอด

#3 lak_gift

lak_gift

Supreme Member

• Power Members

Posted 21 January 2012 - 04:21 AM

ขอบคุณค่ะ

#4 นุกูล

นุกูล

Posted 21 January 2012 - 09:22 AM

QUOTE(Foodre @ Jan 20 2012, 10:39 PM) <{POST_SNAPBACK}>

กรรมแท้

ผมเกิดแต่เหตุ แต่ต้องมานั่งพิจารณาดูว่าเหตุใดจึงเป็นเช่นนั้น ทุกข์ สมุทัย นิโรธ มรรค จัดไปครับ

เครื่องมือในการแก้ปัญหานี้ต้อง อริยสัจ 4 เลยครับ

Attached Images

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#5 นุกูล

นุกูล

Posted 21 January 2012 - 10:04 AM

เผื่อจะเป็นประโยชน์กับเจ้าของกระทู้ http://www.facebook....1...e=3

ขออนุญาติอาจารย์ภูเบนทร์ด้วยนะครับ ขอแปะ Link หน่อย ข้อมูลมันใหญ่ครับ

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#6 QMR_PAO

QMR_PAO

Posted 21 January 2012 - 10:10 AM

QUOTE(นุกูล @ Jan 21 2012, 10:04 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เผื่อจะเป็นประโยชน์กับเจ้าของกระทู้ http://www.facebook....1...e=3

ขออนุญาติอาจารย์ภูเบนทร์ด้วยนะครับ ขอแปะ Link หน่อย ข้อมูลมันใหญ่ครับ

ชอบคำนี้ครับ...
"เข้าเมืองตาหลิ่ว ต้องหลิ่วตาตาม"
smiley-eatdrink004.gif smiley-eatdrink004.gif smiley-eatdrink004.gif

จงเป็นน้ำครึ่งแก้วตลอดชีวิต เพื่อเรียนรู้เพิ่มเติมได้ตลอด

#7 mondee

mondee

Supreme Member

Posted 21 January 2012 - 11:15 AM

น่าเห็นใจมากค่ะ ถ้าเจอแบบนี้
สู้ๆต่อไปค่ะ
มล

#8 Foodre

Foodre

Posted 21 January 2012 - 09:53 PM

ขอบคุณครับ ก็อยากจะระบายบ้าง กระผมเจอลูกน้องที่ควบคุมยาก ว่าอะไรก็ไม่ได้
เวลาว่านิดหน่อย ก็จะไปฟ้องผู้จัดการฝ่าย ด่าแบบนี้ ทั้งที่ไม่ได้ว่าแบบนี้เลย พูดไปก็ไม่มีคนเชื่อ เป็นแบบนี้ไม่ค่อยอยากจะอยู่เลย โรงงานนี้

#9 QMR_PAO

QMR_PAO

Posted 22 January 2012 - 01:37 AM

QUOTE(Foodre @ Jan 21 2012, 09:53 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณครับ ก็อยากจะระบายบ้าง กระผมเจอลูกน้องที่ควบคุมยาก ว่าอะไรก็ไม่ได้
เวลาว่านิดหน่อย ก็จะไปฟ้องผู้จัดการฝ่าย ด่าแบบนี้ ทั้งที่ไม่ได้ว่าแบบนี้เลย พูดไปก็ไม่มีคนเชื่อ เป็นแบบนี้ไม่ค่อยอยากจะอยู่เลย โรงงานนี้

ทุกๆ ที่ก็เป็นเหมือนกันหมดครับ ผมก็เป็นครับในบริษัทที่ผมทำอยู่ ณ ตอนนี้ ที่เจอ"เรื่องความเคยชืน,วัฒนธรรมขององค์กรตั้งแต่ดึกดำบรรที่แก้ไม่หาย"
ซึ่งผมคิดว่าทุกๆ คนไม่อยากให้มันเกิดปัญหาอย่างนี้หรอกครับ "ทำงานแล้วมีความสุขอยู่บนพื้นฐานความต้องการในการทำงาน" แต่เราควรมองอีกมุมหนึ่ง นะครับ

ผู้บริหารระดับสูง หรือเจ้าของบริษัทจ้างเรามาทำอะไร?????

นั้นหละครับคือสิ่งที่เขาให้เราต้องทำในระดับหัวหน้างานหรือ ระดับผู้จัดการ มาแก้ไขปัญหาให้ กระบวนการทำงานให้สบาย ทำงานง่าย ลดของเสียเป็น 0
ควบคุมลูกน้องให้เดินสายกลาง ไม่ตกร่อง ตกเหว

ซึ่งถ้ามีเวลาว่างอยากให้หาซื้อ VCD หรือ หนังสือมาอ่าน เรื่องขงเบ๋ง วิธีการอ่านใจคน รบร้อยครั้ง ชนะร้อยครั้ง.......เปรียบเทียบกับการอ่านใจลูกน้อง
คิดไหมทำไมลูกน้องถึงไม่ชอบเรา ถึงชอบฟ้องคนนั้นที่ คนนี้ที่ ลองมองปัญหาว่าทำไมลูกน้องถึงไม่ชอบเรา ส่วนตัวผมนั้นจะหาเวลาว่างเรียกลูกน้องเป็นรายคน
มาพูดคุยถามปัญหาเรื่องส่วนตัว และปัญหาเรื่องการทำงานติดขัดตรงไหนให้เราในฐานะหัวหน้าช่วย(เพื่อเก็บข้อมูลเป็นราย
คนไว้) นั้นหละสิ่งที่เราต้องทำ คือ "ซื้อใจลูกน้อง"

smiley-eatdrink004.gif smiley-eatdrink004.gif smiley-eatdrink004.gif smiley-eatdrink004.gif

#10 number one

number one

Premium Member

Posted 23 January 2012 - 09:19 AM

ขอบคุณมากสำหรับข้อมูลดีๆค่ะ

ปล. ชอบคำนึงของอาจารย์นุกูล "ปรับ เปลี่ยน แล้วก็ปลง"

สงสัยคงต้องเริ่มปลงบ้างแล้ว หลายครั้งรู้สึกเหนื่อยเหลือเกิน (- -")

#11 Constantine

Constantine

I am legend

• Interests:ISO Knowledge

Posted 27 January 2012 - 07:21 PM

QUOTE(Foodre @ Jan 21 2012, 09:53 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ถ้าให้เดาคงเป็นคนเก่าคนแก่ของบริษัทอ่ะครับ
ทุกๆที่ต้องมีครับ ไม่มีคงเป็นไม่ได้ ต้องทำให้เค้ายอมรับในความสามารถของเราให้ได้ครับ อาจนานหน่อยแต่ได้ผล
หรือไม่ก็ "เชือดไก่ให้ลิงดู" ครับ แต่ไม่แนะนำวิธีหลังนะครับ โหดไป

#12 Constantine

Constantine

I am legend

Posted 27 January 2012 - 07:22 PM

QUOTE(QMR_PAO @ Jan 21 2012, 12:01 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ความสามารถในการทำให้พนักงาน
ปฏิบัติงานตามที่ต้องการได้ด้วยความร่วมมือ
ร่วมใจ ที่ดีและอย่างเต็มความสามารถได้นั้นจะต้อง
อาศัยความเป็นผู้นำพอสมควรนะครับ หรือจะใช้ภาวะผู้นำ
ของหัวหน้างาน ซึ่งความเป็นผู้นำถือว่าเป็น
คุณสมบัติที่สำคัญอย่างมากของเหล่าๆ ผู้บริหารทั้งหลาย
ทุกๆทีเป็นแบบที่เอยขึ้นนะครับ จำพวกลูกน้องเก๋าเกมในด้านประสบการณ์มากกว่าเรา ลองภูมิ,ลองของ
บางสิ่งบางอย่าลูกน้องเรารู้บางเรื่อง แต่นิ่งไม่ยอมบอกเรา เห็นง่ายๆ นะครับว่าในตำแหน่งสูงๆในระดับผู้จัดการ ขึ้นไป
ใน jobthai เอ๋ยหรือ ที่เปิดรับสมัครงาน จะอ้างอิงคำว่าภาวะผู้นำเสมอ
ซึ่งผมมีข้อมูลพอจะให้ศึกษาบ้าง พอเป็นแนวทาง Preventive นิดหน่อย ผมก็ใช่หลักการพวกนี้เหมือนกันครับในการควบคุม
ลูกน้อง จากหนักให้เป็นเบาบ้างในระดับหนึ่ง สู้ๆ ครับ

ขอบคุณครับ ได้อะไรๆไปคิดอีกเยอะ

#13 Constantine

Constantine

I am legend

Posted 27 January 2012 - 07:36 PM

QUOTE(นุกูล @ Jan 21 2012, 10:04 AM) <{POST_SNAPBACK}>

ชอบเรื่องของเจ้าหนูครับ

#14 นุกูล

นุกูล

Posted 27 January 2012 - 09:04 PM

QUOTE(Constantine @ Jan 27 2012, 07:36 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ชอบเรื่องของเจ้าหนูครับ

ขอบคุณที่มันมีประโยชน์ครับ

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า "หากเพื่อนมีปัญหา แต่เรากลับนิ่งไซร้ สุดท้ายก็ตายหมู่ครับ" ตายหมู่สถานเดียวครับพี่น้อง โทรเรียกพี่ปอได้เลยครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users