Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

lead auditor

• Please log in to reply
13 replies to this topic

#1 fai_fight

fai_fight

Posted 01 February 2012 - 01:01 PM

สอบถามไปยังผู้รู้นะค่ะ อบรม หลักสูตร Lead auditor QMS with requirement ISO/TS16949 IRCA เมื่อ 2010 เห็นว่าอายุใบ cer มีอายุ 3ปี แล้วหลังจาก 3ปี แล้วถ้ามีความประสงค์ที่จะเป็น auditor อาชีพจะต้องทำอย่างไร แล้วจะต้องมีคุณสมบัติยังไง หรือจะต้องผ่าน agency หรือไม่ถึงจะได้เป็นน่ะค่ะ ขอความกระจ่างจากผู้รู้ด้วยค่ะ

#2 DooK

DooK

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 01 February 2012 - 06:44 PM

ลองส่ง CV ไปตาม CB ต่างๆ ดูนะครับ หากถูกสเปคเค้าก็เรียกไปสัมพลาดเองล่ะ

ใบ Cert ที่ได้รับมา เอาไปเป็น 3rd party auditor ของระบบ TS ไม่ได้นะครับ ได้แต่เฉพาะ 9001

ส่วนคุณสมบัติเบื้องต้นที่แต่ละ CB กำหนดไว้ก็คงประมาณ

1. วุฒิการศึกษาระดับ ป.ตรี (แต่อันที่จริงในตัว Guideline บอกแค่จบ ม.ปลายก็โอเคแล้ว smile.gif)
2. มีประสบการณ์ทำงาน 5 ปี
3. มีความคุ้นเคยกับระบบที่จะไปตรวจ (เช่น 9001, TS)
3. หากจะให้ดี ควรผ่านคอร์ส Lead auditor มาแล้ว

ลองดูครับ สู้ๆ เป็นกำลังใจให้ครับ

smiley-signs003.gif smiley-signs007.gif
ลายเซ็น

#3 Constantine

Constantine

I am legend

• Interests:ISO Knowledge

Posted 01 February 2012 - 07:29 PM

แต่ว่าช่วงนี้วง CB การนี้เงียบเหงาไปหรือป่าวครับ.

#4 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 01 February 2012 - 09:36 PM

เห็นด้วยว่าช่วงนี้ CB ซบเซา และ Auditor ไม่อู้ฟู่เหมือนเก่าก่อนแล้ว

การทำรายงานหนักหน่วงและเยอะมากๆ

#5 webmaster

webmaster

• Administrators

Posted 02 February 2012 - 12:06 AM

ผมตอบประเด็นเรื่องใบ Cert เกิน 3 ปีนะครับ คิดว่า หากข้อกำหนดยังไม่มีการปรับเวอร์ชั่น ก็คงไม่เป็นไร เขาน่าจะดูความเหมาะสมด้านอื่นๆ มากกว่า

หากข้อกำหนดมีการปรับเวอร์ชั่น คุณต้องแสดงหลักฐานอื่น ที่ CB กำหนด เพื่อแสดงว่ามีความรู้ในเวอร์ชั่นใหม่ เช่นหลักฐานการฝึกอบรมเพิ่มเติม

#6 นุกูล

นุกูล

Posted 02 February 2012 - 05:39 AM

หลักสูตรที่เรียน มันรับรองแค่ ISO9001 น่อ TS มิได้จร้า
ลองติดต่อ CB ให้เป็น Sponsor Thai Premier League ให้ครับ เขาจะสานงานกะเราต่อเองครับ

โชคดีครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#7 fai_fight

fai_fight

Posted 02 February 2012 - 06:33 AM

QUOTE(นุกูล @ Feb 2 2012, 05:39 AM) <{POST_SNAPBACK}>
หลักสูตรที่เรียน มันรับรองแค่ ISO9001 น่อ TS มิได้จร้า
ลองติดต่อ CB ให้เป็น Sponsor Thai Premier League ให้ครับ เขาจะสานงานกะเราต่อเองครับ

โชคดีครับ

ขอบคุณทุกๆคำตอบค่ะ
เท่าที่อ่านมา คือท่าจะเป็นไปได้อยาก เพราะ
1.จบบริหารการเงินและการธนาคาร
2.ดันมาทำงานโรงงาน
3.เคยส่ง CV ให้CBแห่งเค้าบอกว่าที่จบมาไม่ตรงกับการที่ทำ
สรุปคือคุณสมบัติไม่ตรงนั่นเอง ก้อเลย ฮ้อ...ท้อนะค่ะ
ที่ไปอบรมมาเสียเงินเสียทองไปเปล่าๆๆ
ขอบคุณพี่ๆที่ให้คำตอบทุกคำตอบค้า

#8 นุกูล

นุกูล

Posted 02 February 2012 - 06:50 AM

QUOTE(fai_fight @ Feb 2 2012, 06:33 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เท่าที่อ่านมา คือท่าจะเป็นไปได้อยาก เพราะ
3.เคยส่ง CV ให้CBแห่งเค้าบอกว่าที่จบมาไม่ตรงกับการที่ทำ
สรุปคือคุณสมบัติไม่ตรงนั่นเอง ก้อเลย ฮ้อ...ท้อนะค่ะ
ที่ไปอบรมมาเสียเงินเสียทองไปเปล่าๆๆ
ขอบคุณพี่ๆที่ให้คำตอบทุกคำตอบค้า

ตอนนี้ธุรกิจบริการก็ทำระบบกันเยอะนะครับ โดยเฉพาะระบบการจัดการด้านความปลอดภัยของข้อมูล เป็นต้นครับ ลองศึกษาดูครับ อย่าเพิ่งถอดใจสิ

สู้ๆ

Attached Images

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#9 Constantine

Constantine

I am legend

• Interests:ISO Knowledge

Posted 02 February 2012 - 08:37 AM

QUOTE(fai_fight @ Feb 2 2012, 06:33 AM) <{POST_SNAPBACK}>

เหมือน CB จ้าวนั้นจะปิดกั้นกันเกิดไปหรือป่าวครับ
คือที่บอกมาว่าจบมาไม่ตรงนี่ไม่น่าจะเป็นนะครับ
ผมว่าน่าจะดูจากประสบการณ์ หรืองานที่เราทำผ่านมามากกว่าว่าโดนมั้ย
อยากรู้จัง CB จ้าวไหนหนิ

#10 mondee

mondee

Supreme Member

• Power Members

Posted 02 February 2012 - 09:01 AM

QUOTE(Constantine @ Feb 2 2012, 08:37 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เหมือน CB จ้าวนั้นจะปิดกั้นกันเกิดไปหรือป่าวครับ
คือที่บอกมาว่าจบมาไม่ตรงนี่ไม่น่าจะเป็นนะครับ
ผมว่าน่าจะดูจากประสบการณ์ หรืองานที่เราทำผ่านมามากกว่าว่าโดนมั้ย
อยากรู้จัง CB จ้าวไหนหนิ

นั่นซิคะ..เจ้าไหนกัน
มลก็จบการบัญชีมา เรียนตั้งแต่ ปวช.-ป.ตรี
จบมาปี 46 ก็ได้มาทำงาน ISO ถึงปัจจุบันก็เกือบ 9 ปีแล้ว
และก็กำลังจะไปอบรม LA ที่ moody จัด อย่างนี้น่าจะได้นะคะ
ใครมีข้อเสนอแนะอะไร ช่วยชี้แจงด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

มล

#11 webmaster

webmaster

• Administrators

Posted 02 February 2012 - 09:09 AM

อบรมมาไม่เสียเงินเปล่าหรอกครับ ไม่ได้ใช้เป็น Auditor ก็สามารถใช้เป็นประโยชน์ในการทำระบบ รวมถึงอาจเป็นใบเบิกทางไปสู่ตำแหน่งงานที่ดีขึ้น เช่น QMR อันนี้แล้วแต่มุมมองของคนจ้างเราทำงานครับ

จบการเงิน ทำงานโรงงาน ผมว่าเป็น Multi Skill ที่หายาก เพราะจบ Engineer, Science, Food Science โดยทั่วไปจะไป audit พวก Bank หรือสถาบันการเงินที่ทำ ISO ใน process หลักๆ ไม่ได้ครับ หรือได้ก็ลำบาก

Auditor ที่ผมรู้จัก บางคนก็จบสายการเงินครับ ยิ่งสายงานที่หา auditor ยากน่าจะเป็นโอกาส แต่ก็นั่นแหละ ลูกค้าสายการเงินยังทำ ISO กันน้อย CB เขาอาจจะมองในแง่ของความสามารถในการ audit แบบอเนกประสงค์ คือจ้างไม่กี่คนจบ แต่อย่างคุณนี่ผมก็ถือว่าอเนกประสงค์นะครับ

ลองสมัครเป็น Part time สิครับ บางทีอาจมีสิทธิ์ก็ได้

#12 iso_man

iso_man

Posted 02 February 2012 - 09:13 AM

อิอินั้นไปเรียนบ้างดีกว่า เพราะผมทั้งสายการเงิน การธนาคาร โรงงาน บริการ ว่าแต่ทำไมมันไปเยอะจังอิอิ

QUOTE(webmaster @ Feb 2 2012, 09:09 AM) <{POST_SNAPBACK}>
อบรมมาไม่เสียเงินเปล่าหรอกครับ ไม่ได้ใช้เป็น Auditor ก็สามารถใช้เป็นประโยชน์ในการทำระบบ รวมถึงอาจเป็นใบเบิกทางไปสู่ตำแหน่งงานที่ดีขึ้น เช่น QMR อันนี้แล้วแต่มุมมองของคนจ้างเราทำงานครับ

จบการเงิน ทำงานโรงงาน ผมว่าเป็น Multi Skill ที่หายาก เพราะจบ Engineer, Science, Food Science โดยทั่วไปจะไป audit พวก Bank หรือสถาบันการเงินที่ทำ ISO ใน process หลักๆ ไม่ได้ครับ หรือได้ก็ลำบาก

Auditor ที่ผมรู้จัก บางคนก็จบสายการเงินครับ ยิ่งสายงานที่หา auditor ยากน่าจะเป็นโอกาส แต่ก็นั่นแหละ ลูกค้าสายการเงินยังทำ ISO กันน้อย CB เขาอาจจะมองในแง่ของความสามารถในการ audit แบบอเนกประสงค์ คือจ้างไม่กี่คนจบ แต่อย่างคุณนี่ผมก็ถือว่าอเนกประสงค์นะครับ

ลองสมัครเป็น Part time สิครับ บางทีอาจมีสิทธิ์ก็ได้

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#13 fai_fight

fai_fight

Posted 02 February 2012 - 10:13 AM

QUOTE(mondee @ Feb 2 2012, 09:01 AM) <{POST_SNAPBACK}>
นั่นซิคะ..เจ้าไหนกัน
มลก็จบการบัญชีมา เรียนตั้งแต่ ปวช.-ป.ตรี
จบมาปี 46 ก็ได้มาทำงาน ISO ถึงปัจจุบันก็เกือบ 9 ปีแล้ว
และก็กำลังจะไปอบรม LA ที่ moody จัด อย่างนี้น่าจะได้นะคะ
ใครมีข้อเสนอแนะอะไร ช่วยชี้แจงด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

มล

ต้องขอโทษด้วยนะค่ะ
ที่ไม่สามารถบอกสถาบันได้
คือเคารพและให้เกียรติสถาบันนั้นๆค่ะ
ไม่ได้ก้อไม่เป็นไร

#14 fai_fight

fai_fight

Posted 02 February 2012 - 10:20 AM

QUOTE(webmaster @ Feb 2 2012, 09:09 AM) <{POST_SNAPBACK}>

ขอบคุณพี่ๆที่ให้กำลังใจค่ะ ที่ว่าเสียตังค์ค่าอบรมเปล่าแค่ตัดพ้อตัวเองเฉยๆค่ะ แต่ก้อย่างว่าน่ะค่ะเพราะช่องของโอกาสมันมีน้อยจึงขยับขยายยากนิดหนึ่ง แต่ก้อสู้ๆค่ะ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users