Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอ ตย. Checklist ของ QS audit,MFG Audit และ Product Audit

• Please log in to reply
40 replies to this topic

#21 DooK

DooK

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 10 February 2012 - 01:51 PM

QUOTE(csarat @ Feb 10 2012, 01:45 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อ.นุกูลครับ

สำหรับ system audit ผมสามารถใช้ Turtle diagram mind map checklist โดยไม่ต้องใช้ Process Approach Audit checklist ใช่ไหมครับ

และเราต้องตรวจทุก part ไหมครับและความถี่กำหนดอย่างไรดีครับ และถ้ามีการรัน 2 กะต้องตรวจทั้ง 2 กะไหมครับ

ไม่ต้องตรวจทุก part หรอกครับ เลือกเอาตามความเสี่ยง หาก part ไหนมีของเสียมากๆ เคลมบ่อยๆ ลูกค้าบ่นจัดๆ เราก็เลือกมาตรวจก่อนก็ได้

ถ้าจะให้ดี ต้องตรวจทั้งสองกะครับ smile.gif
ลายเซ็น

#22 csarat

csarat

Premium Member

• Power Members

Posted 10 February 2012 - 02:11 PM

QUOTE(DooK @ Feb 10 2012, 01:51 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่ต้องตรวจทุก part หรอกครับ เลือกเอาตามความเสี่ยง หาก part ไหนมีของเสียมากๆ เคลมบ่อยๆ ลูกค้าบ่นจัดๆ เราก็เลือกมาตรวจก่อนก็ได้

ถ้าจะให้ดี ต้องตรวจทั้งสองกะครับ smile.gif

ขอบคุณครับ และเราใช้ Turtle diagram mind map checklist ตรวจได้เลยใช่ไหมครับ

#23 นุกูล

นุกูล

Posted 10 February 2012 - 05:51 PM

QUOTE(csarat @ Feb 10 2012, 01:45 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อ.นุกูลครับ

สำหรับ system audit ผมสามารถใช้ Turtle diagram mind map checklist โดยไม่ต้องใช้ Process Approach Audit checklist ใช่ไหมครับ

และเราต้องตรวจทุก part ไหมครับและความถี่กำหนดอย่างไรดีครับ และถ้ามีการรัน 2 กะต้องตรวจทั้ง 2 กะไหมครับ

system audit ถ้าเราใช้ turtle + mm ก็ได้เลยครับ ไม่ต้องไปทำเป็นตัวแบบฟอร์ม cheklist ให้เมื่อยตุ้มครับ ดีออกครับ ตอน audit ลื่นปรื๊ด ๆ เลยแหละ
แต่บางท่านที่ผมเคยเห็นนะ อันนี้ไม่รู้กลัวอะไร คือ พาทำ tt + mm เสร็จ ดันเอาข้อมูลใน tt + mm ไปเขียนเป็นคำถามใน checklist อีกครั้ง ผมมองว่ามันซ้ำซ้อนนะ แต่อาจเป็นเพราะเขายังไม่ชินก็ได้ครับ แต่ไม่ผิดครับ ใช้ได้เลย เลือกเอาครับ แบบไหนก็ได้ ขอให้คง concept นี้เป็นพอครับ (4M, focus on performance)

system audit, mfg. process audit and product audit ต้องตรวจทุกกะการทำงานครับ โดยเฉพาะ system กะ process อันนี้ กะงานมีผลจริงๆครับ

mfg. process audit กะ product audit ให้ซุ่ม เอ๊ย สุ่มตรวจเอาครับ ถ้าเป็นผม ผมจะเลือกจาก
- new part, new product, new process ของใหม่ต้องเฝ้าระวังกันหน่อย เดี๋ยวเอาไม่อยู่
- claim บาน, process ไม่นิ่ง cpk ต่ำๆ control chart ก็ out สม่ำเสมอ เทือกนั้นครับ
- complaint ตรึม
- inhouse defect มีให้เห็นเป็นอาจิน เห็นจนเอียน
พวกกลุ่มนี้ต้องจัดหนัก จัดถี่ และ จัดเต็มให้มันครับ นอกนั้นก็ปล่อยมันเฮฮาลั๊ลลาไปก่อนได้ครับ

สู้โว๊ยไอ้เสือ มีไรก็คุยมาได้ครับ คนในนี้ขี้เมาทั้งนั้น เอ๊ย ใจดีทั้งนั้นครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#24 csarat

csarat

Posted 10 February 2012 - 06:22 PM

QUOTE(นุกูล @ Feb 10 2012, 05:51 PM) <{POST_SNAPBACK}>
system audit ถ้าเราใช้ turtle + mm ก็ได้เลยครับ ไม่ต้องไปทำเป็นตัวแบบฟอร์ม cheklist ให้เมื่อยตุ้มครับ ดีออกครับ ตอน audit ลื่นปรื๊ด ๆ เลยแหละ
แต่บางท่านที่ผมเคยเห็นนะ อันนี้ไม่รู้กลัวอะไร คือ พาทำ tt + mm เสร็จ ดันเอาข้อมูลใน tt + mm ไปเขียนเป็นคำถามใน checklist อีกครั้ง ผมมองว่ามันซ้ำซ้อนนะ แต่อาจเป็นเพราะเขายังไม่ชินก็ได้ครับ แต่ไม่ผิดครับ ใช้ได้เลย เลือกเอาครับ แบบไหนก็ได้ ขอให้คง concept นี้เป็นพอครับ (4M, focus on performance)

system audit, mfg. process audit and product audit ต้องตรวจทุกกะการทำงานครับ โดยเฉพาะ system กะ process อันนี้ กะงานมีผลจริงๆครับ

mfg. process audit กะ product audit ให้ซุ่ม เอ๊ย สุ่มตรวจเอาครับ ถ้าเป็นผม ผมจะเลือกจาก
- new part, new product, new process ของใหม่ต้องเฝ้าระวังกันหน่อย เดี๋ยวเอาไม่อยู่
- claim บาน, process ไม่นิ่ง cpk ต่ำๆ control chart ก็ out สม่ำเสมอ เทือกนั้นครับ
- complaint ตรึม
- inhouse defect มีให้เห็นเป็นอาจิน เห็นจนเอียน
พวกกลุ่มนี้ต้องจัดหนัก จัดถี่ และ จัดเต็มให้มันครับ นอกนั้นก็ปล่อยมันเฮฮาลั๊ลลาไปก่อนได้ครับ

สู้โว๊ยไอ้เสือ มีไรก็คุยมาได้ครับ คนในนี้ขี้เมาทั้งนั้น เอ๊ย ใจดีทั้งนั้นครับ

อ.นุกูล เป็นประโยชน์มากครับ ขอคารวะอย่างสูงครับ สู้ตายครับ

ขอถามอีกนิดกลัวเข้าใจผิด mm คืออะไรครับ

#25 นุกูล

นุกูล

Posted 10 February 2012 - 06:25 PM

QUOTE(csarat @ Feb 10 2012, 06:22 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อ.นุกูล เป็นประโยชน์มากครับ ขอคารวะอย่างสูงครับ สู้ตายครับ

ขอถามอีกนิดกลัวเข้าใจผิด mm คืออะไรครับ

mm ก็ไอ้ตัวที่มันละลายในมือแต่ไม่ละลายในปากไงครับท่าน

mm = mind map แบบว่าขี้เกียจพิมพ์คำเต็มครับ hahaha
tt = turtle diagram

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#26 csarat

csarat

Posted 11 February 2012 - 12:04 AM

QUOTE(นุกูล @ Feb 10 2012, 06:25 PM) <{POST_SNAPBACK}>
mm ก็ไอ้ตัวที่มันละลายในมือแต่ไม่ละลายในปากไงครับท่าน

mm = mind map แบบว่าขี้เกียจพิมพ์คำเต็มครับ hahaha
tt = turtle diagram

อ.นุกูลครับ ช่วยทวนสอบความเข้าใจผมหน่อยครับ ไม่ถูกต้องช่วยชี้แนะด้วยครับ

ข้อ1-system audit,mfg process audit,product audit อย่างน้อยทำ 1 ปีต่อครั้งจะเพียงพอไหมครับมากกว่านั้นเป็น case by case

ข้อ2-system audit นั้นรูปแบบการตรวจต้องอิงตามแผนกหรือตาม procedure ครับและจำเป็นต้องauditให้ครบทุกแผนกหรือ procedure รึเปล่าครับ
และผมต้องสร้าง tt และ mm ของทุกกระบวนการขึ้นมาด้วยใช่ไหมครับและใช้เอกสารนี้ตรวจและเก็บไว้เป็นevidence ให้ auditor ดู ซึ่ง tt และ mm จำเป็นต้องขึ้นทะเบียนเอกสาร iso รึเปล่าครับ

ข้อ3-mfg process audit ผมใช้ control plan ไปตรวจและต้องเขียนสรุปรายงานการตรวจไว้เป็น evidence ด้วยใช่ไหมครับ ซึ่งรายงานการตรวจใช้ฟอร์มของ internal audit checklist ได้ไหมครับ

ข้อ4-product audit ผมจะต้องทำ checklist ขึ้นมาประกอบไปด้วย input , process , output (ตามpresentation) และนำไปตรวจได้กับทุก part ใช่ไหมครับ

#27 shacop

shacop

Posted 09 March 2012 - 04:28 PM

ขอขอบคุณ อาจารย์ ครับ ข้อมูลมีประโยชน์มากครับ

#28 stormriders

stormriders

Hornor Member

Posted 12 March 2012 - 04:40 PM

อาจารย์นุกูล น่าจะเปิดคอร์สอบรมนะครับ ผมว่าน่าจะได้รับเต็มๆๆๆ สุดยอดมากครับ ขอบคุณสำหรับความรู้

#29 shacop

shacop

Posted 26 March 2012 - 07:02 PM

ขอบคุณครับ

#30 mondee

mondee

Supreme Member

Posted 26 March 2012 - 08:00 PM

แอบมาเก็บความรู้และข้อมูลค่ะ
ขอบคุณค่ะ
มล

#31 Tuk

Tuk

Kitti Ampawa

Posted 18 April 2012 - 12:47 PM

QUOTE(csarat @ Feb 11 2012, 12:04 AM) <{POST_SNAPBACK}>
อ.นุกูลครับ ช่วยทวนสอบความเข้าใจผมหน่อยครับ ไม่ถูกต้องช่วยชี้แนะด้วยครับ

ข้อ1-system audit,mfg process audit,product audit อย่างน้อยทำ 1 ปีต่อครั้งจะเพียงพอไหมครับมากกว่านั้นเป็น case by case
- เพิ่มเติมครับ ใน 1 ปีต้องทำให้ครบทุกกระบวนการครับสำหรับ Process Audit มากกว่า 1 ครั้งก็ได้ครับ ส่วน Product Audit จะต้องเลือกตรวจผลิตภัณฑ์ให้ครบทุกลูกค้าที่มีอยู่ ถ้าเป็นไปได้ก็ให้วางแผนให้ตรวจครบทุกผลิตภัณฑ์ที่มีการผลิตอยู่ Mass Production) ได้ก็จะดีมากครับ

ข้อ2-system audit นั้นรูปแบบการตรวจต้องอิงตามแผนกหรือตาม procedure ครับและจำเป็นต้องauditให้ครบทุกแผนกหรือ procedure รึเปล่าครับ
และผมต้องสร้าง tt และ mm ของทุกกระบวนการขึ้นมาด้วยใช่ไหมครับและใช้เอกสารนี้ตรวจและเก็บไว้เป็นevidence ให้ auditor ดู ซึ่ง tt และ mm จำเป็นต้องขึ้นทะเบียนเอกสาร iso รึเปล่าครับ
- ต้องวางแผนตรวจตาม Business Process Flow ขององค์กรเราครับต้องตรวจให้ครบในทุกกระบวนการที่เรากำหนดไว้ (ต้องพิจารณาเรื่องของ Process approach and System approach)

ข้อ3-mfg process audit ผมใช้ control plan ไปตรวจและต้องเขียนสรุปรายงานการตรวจไว้เป็น evidence ด้วยใช่ไหมครับ ซึ่งรายงานการตรวจใช้ฟอร์มของ internal audit checklist ได้ไหมครับ
- ใช่ครับ

ข้อ4-product audit ผมจะต้องทำ checklist ขึ้นมาประกอบไปด้วย input , process , output (ตามpresentation) และนำไปตรวจได้กับทุก part ใช่ไหมครับ
- Product audit คือการตรวจสอบที่ข้อกำหนดของตัวผลิตภัณฑ์ครับ โดยมากจะถูกระบุไว้ในเอกสาร Control Plan อยู่แล้วครับ

Mr. Kitti Ampawa
kampawa@gmail.com

#32 noo

noo

Posted 22 April 2012 - 07:42 PM

biggrin.gif ขอบคุณค่ะ

#33 younjang

younjang

Posted 24 April 2012 - 10:29 AM

biggrin.gif แอบเก็บอ่ะค่ะ! ... ^^' ...
+ ขอบคุณ อ. อย่างเยอะนะค๊าาา

#34 toy

toy

Posted 24 April 2012 - 03:15 PM

ขอบคุณครับ

#35 kunkung

kunkung

Super Member

Posted 14 September 2012 - 03:53 PM

ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่มากมาย ได้ความรู้มากเลยค่ะ

#36 Firstrubber

Firstrubber

Posted 27 September 2014 - 10:33 AM

ขอบคุณมากค่ะ ที่นำข้อมูลดีๆ มาให้ 

มีประโยชน์มาก สำหรับมือใหม่หัดขับ แบบหนู

#37 P and B

P and B

Posted 11 December 2014 - 02:29 PM

ขอบคุณมากคะ

#38 kpg

kpg

Posted 16 April 2015 - 11:34 PM

ขอบคุณครับ 

#39 kungkula

kungkula

Posted 07 October 2015 - 12:06 AM

ขออนุญาตเก็บค่ะ ขอบคุณค่ะ

#40 premier2015

premier2015

Posted 07 October 2015 - 08:40 AM

ขอบคุณมากครับ

3 user(s) are reading this topic

0 members, 3 guests, 0 anonymous users