Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

รบกวนตีความข้อกำหนด3.5.4.และ3.5.4.21ครับ

• Please log in to reply
16 replies to this topic

#1 natthapong mahasawat

natthapong mahasawat

Posted 21 July 2013 - 10:41 PM

จากข้อกำหนด

3.5.4.1 บริษัทต้องแสดงว่าหาก กระบวนการผลิตไปผลิตโดยผู้รับเหมาช่วง ต้องผ่านการแจ้งให้เจ้าของแบรนด์ผลิตภัณฑ์รับทราบและบางกรณีต้องได้รับการอนุมัติก่อน

3.5.4.2 องค์กรต้องมั่นใจว่าผู้รับเหมาช่วงผ่านการอนุมัติ และติดตาม เป็นผลสาเร็จ ไม่ว่าเอกสารการตรวจประเมินหรือ ตรวจประเมินโดยบุคคลที่สามกับ BRC Global

Standard for Food Safety หรือ ตามมาตรฐานอื่นๆที่ GFSI ยอมรับ

คำถามคือ บริษัทผมผลิตเนื้อปูบรรจุกระป๋องพาศเจอร์ไรส์  มีการว่าจ้างแกะเนื้อปูจากล้งแกะปูภายนอก แล้วเอนเนื้อเข้ามาผลิตในโรงงาน  ผมจะต้องแจ้งให้เจ้าของแบรนด์รับทราบหรือต้องไป audit ระบบ BRC กับล้งจ้างแกะปูหรือปล่าวครับ

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบคำถามด้วยครับ ผมจะมีaudit BRC จริงๆในต้นเดือนกันยายนนี้แล้วครับ

ขอบคุณมากๆครับ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 22 July 2013 - 06:49 AM

ถ้าเป็นมาตรฐาน BRC เดี๋ยวต้องรอผู้ชำนาญการอย่างเช่น น้องข้าวหอม มาช่วย suggestion ครับ

#3 kaohom

kaohom

Super Member

• Power Members

Posted 22 July 2013 - 07:34 AM

มาแล้วค่าท่านพี่ ท่านพี่ไปเคาะ facebook ปลุกแต่เช้า อิอิ

ข้อกำหนดนี้ พึ่งโดน CAR มาสดๆร้อนๆ จาก CB ยักษ์ใหญ่ด้านฟู้ดเมื่อ 2 เดือนที่ผ่านมาเองค่ะ

3.5.4.1 ต้องมี  list outsource และ แจ้งลูกค้าโดยเพิ่มใน contact ของ marketing ค่ะ

3.5.4.2 ข้อนี้พึ่งโดนมา defense ยังไงก็ไม่ยอม ที่บริษัทมีการใช้ outsource ปอกกุ้งเหมือนกันค่ะ

ซึ่งปกติจะมีการไปตรวจ GMP HACCP ทุกๆเดือน คิดว่าเพียงพอเพราะตอน training ก็เรียนกับ บริษัท CB เจ้านี้

คนสอนบอก OK แต่คุณ auditor ไม่ OK เพราะตามข้อกำหนดระบุให้ตรวจตาม GFSI ยอมรับ ต้องเป็นไปตามข้อกำหนด

เพราะฉะนั้นต้องทำ checklist ตามข้อกำหนด BRC(หรือระบบอื่นตาม GFSI) โดยใน checklist ต้องเขียนข้อกำหนดลงไปทุกข้อ แต่หลักฐานการตรวจ

ในบางข้ออาจลง NA เพราะบางข้อ PP(ล้ง) อาจไม่ได้นำข้อกำหนดนั้นๆไปใช้

ขอให้โชคดี grade A ค่า^^

#4 kaohom

kaohom

Posted 22 July 2013 - 07:53 AM

แอบสงสัย คุณ Natthapong คะ บริษัทอยู่ นครหรือเปล่า เพราะรู้มาว่า ปากพนังจะ audit BRC จาก CB เจ้าเดียวกันช่วงกันยา เราอาจจะอยู่บริษัทในเครือเดียวกันก็ได้ค่ะ ^^ :lol2:

#5 Food Safety

Food Safety

Posted 22 July 2013 - 09:19 AM

ขอบใจน้องข้าวหอมที่มาช่วยกัน suggestion

#6 natthapong mahasawat

Posted 22 July 2013 - 09:37 AM

ถ้าเป็นมาตรฐาน BRC เดี๋ยวต้องรอผู้ชำนาญการอย่างเช่น น้องข้าวหอม มาช่วย suggestion ครับ

ขอบคุณ คุณ Food Safety ที่ชี้ช่องทางแห่งแสงสว่างให้ครับ  :lol2:  :lol2:

#7 Old man

Old man

Supreme Member

• Interests:No Action , Talk Only.

Posted 22 July 2013 - 09:44 AM

คำถามคือ บริษัทผมผลิตเนื้อปูบรรจุกระป๋องพาศเจอร์ไรส์  มีการว่าจ้างแกะเนื้อปูจากล้งแกะปูภายนอก แล้วเอนเนื้อเข้ามาผลิตในโรงงาน  ผมจะต้องแจ้งให้เจ้าของแบรนด์รับทราบ 
และต้องไป audit ระบบ BRC กับล้งจ้างแกะปูหรือปล่าวครับ

.................................................
หลักการ ของข้อ 3.5.4 คือ " หากกระบวนการผลิตผลิตภัณฑ์ที่อยู่ในขอบข่ายการรับรอง นำไปผลิตโดยผู้รับจ้างเหมาช่วง หรือบริษัทอื่น จะต้องมั่นใจว่าการจัดการสอดคล้องกับคุณภาพ ความปลอดภัย และความสอดคล้องทางกฎหมาย "

1. "ต้องแจ้งเจ้าของแบรด์ หรือไม่ "
ต้องแจ้งครับ
ต้องบอกครับ ว่าคุณมีกระบวนการนี้ที่ไปทำข้างนอกสถานประกอบการ
ผมว่าบริษัทคุณน่าจะบอกเขาไปแล้วด้วยเอกสารบางอย่างนะครับ
ไม่จำเป็นต้องเป็น list supplier ของทั้งบริษัทเสมอไปนะครับ
อาจเป็น product describe ,  process sheet, HACCP Plan, Sub risk assessment อาจอยู่ใน questionair
สำหรับ ผลิตภัณฑ์นี้ สำหรับลูกค้ารายนี้ หรือ เป็นข้อตกลงกับลูกค้ารายนี้ก็ได้นะครับ

2. " ต้องไป audit ระบบ BRC กับล้งจ้างแกะปูหรือปล่าวครับ"
ต้องไปตรวจประเมินครับ
และต้องทำให้เป็นเรื่องเป็นราว ต้องมีเอกสารที่ชัดเจนครับ หากว่าผู้รับเหมาจ้างช่วงรายนี้ของคุณยังไม่ได้ BRC
ข้อกำหนดBRC เขียนไว้อย่างชัดเจน

ความเห็นส่วนตัว ในเรื่อง กระบวนการแกะเนื้อปู เป็นกระบวนการที่สำคัญประเด็นหนึ่ง มีความเสี่ยงทั้งประเด็นคุณภาพและความปลอดภัยในอาหาร
ลูกค้าคุณน่าจะสนใจและให้ความสำคัญนะครับ 
อะไรที่ลูกค้าให้ความสำคัญเราควรให้ความสนใจจริงมะ
มาตรฐานที่ GFSI ที่ยอมรับ รู้จักทั่วๆไปคือ  BRC และ FSSC ครับผม

Attached Thumbnails

#8 natthapong mahasawat

Posted 22 July 2013 - 09:45 AM

แอบสงสัย คุณ Natthapong คะ บริษัทอยู่ นครหรือเปล่า เพราะรู้มาว่า ปากพนังจะ audit BRC จาก CB เจ้าเดียวกันช่วงกันยา เราอาจจะอยู่บริษัทในเครือเดียวกันก็ได้ค่ะ ^^ :lol2:

ถูกต้องแล้วครับ คุณข้าวหอม...ก่อนอื่นต้องขอบคุณสำหรับคำตอบที่ชัดเจนและเคลียร์ครับ 

ผมอยู่บริษัทแพ็คฟู้ด ที่อ.ปากพนัง จ.นครศรีธรรมราชครับ ไม่ทราบคุณข้าวหอมทำงานที่โรงงานไหนครับ ถ้าเป็นไปได้รบกวนขอ e-mail ของคุณข้าวหอมโดยตรงได้หรือไม่ครับ ผมคิดว่าอาจต้องมีประเด็นอื่นๆรบกวนสอบถามคุณข้าวหอมอีกแน่ๆเลยครับ  :lol2:

#9 natthapong mahasawat

Posted 22 July 2013 - 09:48 AM

คำถามคือ บริษัทผมผลิตเนื้อปูบรรจุกระป๋องพาศเจอร์ไรส์  มีการว่าจ้างแกะเนื้อปูจากล้งแกะปูภายนอก แล้วเอนเนื้อเข้ามาผลิตในโรงงาน  ผมจะต้องแจ้งให้เจ้าของแบรนด์รับทราบ 
และต้องไป audit ระบบ BRC กับล้งจ้างแกะปูหรือปล่าวครับ

.................................................
หลักการ ของข้อ 3.5.4 คือ " หากกระบวนการผลิตผลิตภัณฑ์ที่อยู่ในขอบข่ายการรับรอง นำไปผลิตโดยผู้รับจ้างเหมาช่วง หรือบริษัทอื่น จะต้องมั่นใจว่าการจัดการสอดคล้องกับคุณภาพ ความปลอดภัย และความสอดคล้องทางกฎหมาย "

1. "ต้องแจ้งเจ้าของแบรด์ หรือไม่ "
ต้องแจ้งครับ
ต้องบอกครับ ว่าคุณมีกระบวนการนี้ที่ไปทำข้างนอกสถานประกอบการ
ผมว่าบริษัทคุณน่าจะบอกเขาไปแล้วด้วยเอกสารบางอย่างนะครับ

2. " ต้องไป audit ระบบ BRC กับล้งจ้างแกะปูหรือปล่าวครับ"
ต้องไปตรวจประเมินครับ
และต้องทำให้เป็นเรื่องเป็นราว ต้องมีเอกสารที่ชัดเจนครับ หากว่าผู้รับเหมาจ้างช่วงรายนี้ของคุณยังไม่ได้ BRC
เนื้อปู กระบวนการแกะปู เป็นกระบวนการที่สำคัญประเด็นหนึ่งในประเด็นคุณภาพและความปลอดภัยในอาหาร

ขอบคุณมากๆเลยครับอาจารย์ ต้องตายแน่ๆเลยครับต้องไป audit  BRC ขนาด GMP/HACCP ยังยากเลยครับ  :cry:

#10 kaohom

kaohom

Posted 22 July 2013 - 10:29 AM

จุดใต้ตำตอจริงๆด้วย อยู่แพ็คฟู้ด โรงงานโอคินอสค่ะ ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ ที่จริงชื่อหนึ่งค่ะ ชื่อข้าวหอมเป็นชื่อลูกสาว4ขาที่บ้าน แหะๆ มีอะไรเมลมาถามได้ค่า suwimonw@pakfood.co.th

#11 natthapong mahasawat

Posted 22 July 2013 - 10:34 AM

จุดใต้ตำตอจริงๆด้วย อยู่แพ็คฟู้ด โรงงานโอคินอสค่ะ ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ ที่จริงชื่อหนึ่งค่ะ ชื่อข้าวหอมเป็นชื่อลูกสาว4ขาที่บ้าน แหะๆ มีอะไรเมลมาถามได้ค่า suwimonw@pakfood.co.th

โอ้ว  ยินดีและดีใจมากๆเลยครับคุณหนึ่ง ผมนัทนะครับ ที่โรงงานปากพนังเพิ่งจะทำระบบ BRC ปีนี้เอง ยังไงต้องขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ แล้วผมจะเขียนเมล์ไปครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

#12 Food Safety

Food Safety

Posted 22 July 2013 - 11:29 AM

ได้ความรู้จากอาจารย์ Old man มากเลยครับ

ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูง

#13 Old man

Old man

• Interests:No Action , Talk Only.

Posted 22 July 2013 - 11:50 AM

ขอบคุณมากๆเลยครับอาจารย์ ต้องตายแน่ๆเลยครับต้องไป audit  BRC ขนาด GMP/HACCP ยังยากเลยครับ  :cry:

ทุกสิ่งครับ

ทุกสิ่ง ที่เราบอกว่ายาก ก็เพราะไม่รู้

หากสิ่งนั้นเรารู้ ก็ไม่ยากครับ

BRC คือ GMP+HACCP+นิดหน่อยของ 9001 ครับ

แต่เป็น GMP+HACCP  ตามที่ควรจะเป็นครับ และต้องเป็นครับสำหรับโรงงานผลิต อาหาร

มีรายละเอียดชัดเจนมากกว่า GMP/HACCP ของ CODEX ที่เขียนกำกวมครับ

ตรวจตามข้อกำหนด BRC   ตรวจง่ายกว่า GMP/HACCP ของ Codex ครับ

ข้อกำหนดเขียนแบบชัดเจน  ไม่ต้องตีความ ไม่ต้องมั่ว

ทั้งมั่วว่า OK  และไม่ OK ครับ

BRC ไม่ใช่คนละเรื่องกับ GMP/HACCP ครับผม

ผมแนบ BRC Checlist มาให้ครับ

อื่นๆ ตามนี้ครับ  http://www.slideshar...?from_search=12

Attached Files

#14 Old man

Old man

Posted 22 July 2013 - 12:07 PM

ฝากสวัสดี คุณข้าวหอม ด้วยนะครับ 

:D

#15 natthapong mahasawat

Posted 22 July 2013 - 02:28 PM

ทุกสิ่งครับ

ทุกสิ่ง ที่เราบอกว่ายาก ก็เพราะไม่รู้

หากสิ่งนั้นเรารู้ ก็ไม่ยากครับ

BRC คือ GMP+HACCP+นิดหน่อยของ 9001 ครับ

แต่เป็น GMP+HACCP  ตามที่ควรจะเป็นครับ และต้องเป็นครับสำหรับโรงงานผลิต อาหาร

มีรายละเอียดชัดเจนมากกว่า GMP/HACCP ของ CODEX ที่เขียนกำกวมครับ

ตรวจตามข้อกำหนด BRC   ตรวจง่ายกว่า GMP/HACCP ของ Codex ครับ

ข้อกำหนดเขียนแบบชัดเจน  ไม่ต้องตีความ ไม่ต้องมั่ว

ทั้งมั่วว่า OK  และไม่ OK ครับ

BRC ไม่ใช่คนละเรื่องกับ GMP/HACCP ครับผม

ผมแนบ BRC Checlist มาให้ครับ

อื่นๆ ตามนี้ครับ  http://www.slideshar...?from_search=12

ขอบพระคุณอย่างสูงเลยครับอาจารย์สำหรับกำลังใจ ความรู้และ เอกสาร  ผมจะสู้ต่อไปครับ  :lol2:

#16 natthapong mahasawat

Posted 22 July 2013 - 02:30 PM

ฝากสวัสดี คุณข้าวหอม ด้วยนะครับ 

:D

ครับอาจารย์ ถ้าไม่ได้บอร์ดนี้ เว็บไซต์นี้ ผมก็ยังคงมืดแปดด้านไปอีกนานครับ แถมได้รู้จักเพื่อนในองค์กรเดียวกันแต่คนละโรงงานเพิ่มขึ้นครับ

#17 kaohom

kaohom

Posted 24 July 2013 - 08:57 AM

:Dสวัสดีค่ะ อาจารย์ Old man ขอบคุณมากๆ ค่ะ เลยพลอยได้ความรู้เพิ่มไปด้วยเลย

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users