Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สอบถามการใช้ตาราง LTPD

• Please log in to reply
3 replies to this topic

#1 Kanoknuy

Kanoknuy

Supreme Member

• Power Members

Posted 20 February 2012 - 02:41 PM

ดูตาราง LTPD ไม่เข้าใจค่ะ รบกวนช่วยอธิบายการใช้หน่อยจ้า
สมมุติว่าเราต้องการ LTPD 7%c=0 ในการ inspection Products ที่รับเข้าในขั้นตอน Incoming

และถ้าเรามี Products เข้า 20,000 ชิ้น ต้องสุุ่่มยังไงค่ะ

ขอบคุณค่ะ

#2 DooK

DooK

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 20 February 2012 - 03:14 PM

ไม่เห็นตาราง แต่ดูเหมือน LTPD จะเป็นมองต่างมุมกับ AQL

คือสนใจว่า เรายอมรับให้มีของเสียได้ซักกี่เปอร์เซนต์จากทั้งล็อตที่รับมาจาก Supplier เช่นในกรณีของ จขกท. คือ 7%

ดูจากตาราง เราก็สุ่มเท่าที่กำหนดไว้ใน Sampling size แหละครับ แล้วก็หาก C=0 คือต้องไม่มีงานเสียเลยจึงจะยอมรับ หากมีหนึ่งตัว reject ครับ

ลายเซ็น

#3 Kanoknuy

Kanoknuy

Supreme Member

• Power Members

Posted 20 February 2012 - 03:22 PM

ขอบคุณมากค่ะ อาจารย์ Dook ตารางค่ะ

Attached Images

#4 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 20 February 2012 - 03:46 PM

แจ่มเลยครับ 7% คือ Defect ที่ยอมให้เกิดได้ แต่จำนวน Receive ที่สุ่มมันต้องมันอยู่ตรงไหนครับ ที่เห็นคือจำนวนสุ่ม และงาน NG ที่ยอมรับได้ตามขนาดสุ่มที่กำหนด

QUOTE(Kanoknuy @ Feb 20 2012, 03:22 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณมากค่ะ อาจารย์ Dook ตารางค่ะ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users