Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การควบคุมเอกสาร การควบคุมบันทึกคุณภาพ

• This topic is locked This topic is locked
9 replies to this topic

#1 Little QMR

Little QMR

Premium Member

• Power Members

Posted 10 September 2008 - 04:39 PM

อยากทราบว่า ระเบียบปฏิบัติเรื่องการควบคุมเอกสาร และระเบียบปฏิบัติเรื่องการควบคุมบันทึกคุณภาพ สามารถเขียนรวมกันเป็นเล่มเดียวได้ไหมครับ เพราะในบางเรื่องมีวิธีปฏิบัติเหมือนกันครับ แล้วอีกอย่างง่ายต่อการจัดเก็บใช้งานด้วยครับ ไม่เปลืองกระดาษด้วย
ไม่ทราบว่ามีใครเคยทำไหมครับ
ขอบคุณครับ

#2 คนตัวเล็ก

คนตัวเล็ก

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 10 September 2008 - 06:35 PM

ที่ทราบนะค่ะ หลาย ๆ ที่ไม่เคยเห็นเค้าเขียนรวมกันเลยค่ะ
ส่วนมากจะแยก เพราะข้อกำหนด ระบุว่าต้องจัดทำ
ในหัวข้อ 4.2.3 ก็เกี่ยวกับการควบคุมเอกสาร และข้อมูล
ส่วน 4.2.4 ก็การควบคุมบันทึกคุณภาพ ซึ่งตามข้อกำหนด
มาตรฐานระบบ ต้องมีระเบียบปฏิบัติงาน 6 เล่มเท่านั้น
ซึ่งต้องกำหนดเป็นขั้นตอน และนอกนั้นเป็นเอกสารสนับสนุน
ก็ได้ (เคยทำระบบมาแบบนี้ค่ะ แต่แนะนำว่าไม่ควรเขียนรวมกันนะ)

#3 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Super Hornor Member

Posted 10 September 2008 - 09:16 PM

ของผมเขียนรวมกันครับ
1. การควบคุมเอกสาร
2. กาควบคุมบันทึก

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#4 Nuch

Nuch

Supreme Member

Posted 11 September 2008 - 11:37 AM

ใช้ค่ะตามที่เคยทำมาก็แยกคนละเล่มเหมือนกันค่ะ เพราะข้อกำหนดคนละข้อกัน

#5 Little QMR

Little QMR

Posted 11 September 2008 - 03:13 PM

ข้อกำหนดคนละข้อกัน แต่ข้อกำหนดไม่ได้บอกว่าจะต้องทำเอกสารคนเล่มไม่ใช่หรือครับ ถ้าเราสามารถเขียนคลุมข้อกำหนดทั้ง 2 ข้อได้ ก็ไม่น่าผิดหรือเปล่าครับ

ช่วยส่งข้อคิดเห็นมาหน่อยครับ
ขอบคุณสำหรับข้อคิดเห็นทุกข้อครับ

#6 tik815

tik815

เหนือฟ้า.....ยังมีฟ้า

• Interests:-

Posted 11 September 2008 - 03:42 PM

เขียนรวมกันได้ค่ะ แต่ต้องแยกหัวข้อการควบคุม และแจกแจงรายละเอียดให้ชัดเจน และต้องสามารถควบคุมได้ตามวัตถุประสงค์

#7 ctrls_1

ctrls_1

Super Member

Posted 11 September 2008 - 04:09 PM

ครับ ยืนยันว่าเขียนร่วมกันได้ ทำเป็น procedure 1 procedure แต่ก็อย่างที่เพื่อนๆด้านบนบอกนะครับ ว่าคุณต้องแยกนะครับว่า ตัวไหนคือหัวข้อการควบคุมเอกสาร และ หัวข้อไหนคือการควบคุมบันทึกครับ อีกอย่าง requirement กำหนดว่าให้มีการจัดทำเป็นระเบียบปฏิบัติ แต่ไม่ได้บอกว่าให้แยกเล่มครับ (เหมือนกฎหมายเลยนะครับ ให้ตีความกันไปทั่ว ถั่วทีปถั่วแดน ผมก็เช่นกัน)

#8 Little QMR

Little QMR

Posted 11 September 2008 - 05:18 PM

ขอบคุณมากๆ ครับ ทุกๆ ท่าน

#9 น้ำชา

น้ำชา

Posted 12 September 2008 - 01:56 PM

ที่บริษัทเขียนรวมกันนะค่ะ เพราะปกติแล้วการควบคุมเอกสารเราจะทำการควบคุมเรื่องการแจกจ่ายและการอนุมัติเอกสาร ส่วนการควบคุมบันทึกเราจะควบคุมแบบฟอร์มที่มีการบันทึกระยะเวลาในการจัดเก็บเพื่อใช้
ในการอ้างอิง ถ้าเรามีการแบ่งประเภทเอกสารอย่างชัดเจนจะทำให้ง่ายต่อการกำหนดระยะเวลาในการจัดเก็บ
และรูปแบบของการควบคุมเอกสารได้อีกด้วย

#10 อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

Hornor Member

Posted 25 September 2008 - 10:26 AM

ไม่น่าผิดครับ เพราะว่า ในข้อกำหนด เขากำหนดเรื่อง ที่ต้องเขียนขึ้นมา แต่ไม่ได้กำหนดว่าแต่ละเรื่องไม่สามารถรวมกันเป็นเอกสารฉบับเดียวกันได้ เพราะฉะนั้น จะรวมหรือแยก ก็ขึ้นอยูกับความเหมาะสม ของแต่ละองค์กร ครับ
Email: arnutprasitsuksun@yahoo.com

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users