Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การแก้ไขคู่มือคุณภาพ แก้ไขเเฉพาะที่ประวัติการแก้ไขหรือต้องแก้ไขทั้งฉบับค่ะ

• Please log in to reply
6 replies to this topic

#1 วาสนา

วาสนา

Posted 27 February 2012 - 02:14 PM

ถ้าเรามีแก้ไขคู่มือคุณภาพดังนี้
1. การทบทวนและการอนุมัติคู่มือ
2. แผนผังองค์กร
พูดง่ายๆ คือ เปลี่ยนแปลงชื่อเจ้าหน้าที่แทนคนออก เราต้องแก้ไขวันที่ออกเอกสารและวันที่ประกาศใช้ ใหม่หรือแก้ไขเฉพาะ ที่ประวัติการแก้ไขค่ะ
รอคำตอบอยู่นะค่ะ จะ adit วันที่ 5-6 มีค นี้แล้วค่ะ รุ้สึกกังวลสุดๆ ค่ะ กลัวผิดพลาดนะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ
[/size]

#2 Constantine

Constantine

I am legend

• Super Power Members
  • Interests:ISO Knowledge

Posted 27 February 2012 - 04:32 PM

แก้ไขทั้งหมดไปเลยทีเดียวครับ เพราะบางครั้งมุมมอง Auditor แต่ละคนไม่เหมือนเราบางครั้งอธิบายให้ฟังบางท่าน OK แต่บางท่านไม่ OK อาจเห็นว่าไม่ชัดเจนก็เป็นได้

#3 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

Posted 27 February 2012 - 04:58 PM

อยู่ที่ระบบเอกสารขององค์กรที่ะบุว่าการแก้ไขเอกสารสามารถแก้ไขทีละหน้าได้หรือไม่ หากมีระบุไว้และมีการชี้บ่งที่หน้านั้นก็สามารถแก้ไขได้ครับ แต่ถ้าไม่มีระบุเลยทั้งสองอย่างแนะนำให้ Review ใหม่ทั้งฉบับ ในเชิงป้องกันก็ให้นำ Organization ไปออกเป็นเอกสารแนบก็น่าจะง่ายกว่านะครับ และไม่ควรใส่ชื่อลงไป
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#4 mondee

mondee

Supreme Member

• Power Members

Posted 27 February 2012 - 06:25 PM

QUOTE(iso_man @ Feb 27 2012, 04:58 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อยู่ที่ระบบเอกสารขององค์กรที่ะบุว่าการแก้ไขเอกสารสามารถแก้ไขทีละหน้าได้หรือไม่ หากมีระบุไว้และมีการชี้บ่งที่หน้านั้นก็สามารถแก้ไขได้ครับ แต่ถ้าไม่มีระบุเลยทั้งสองอย่างแนะนำให้ Review ใหม่ทั้งฉบับ ในเชิงป้องกันก็ให้นำ Organization ไปออกเป็นเอกสารแนบก็น่าจะง่ายกว่านะครับ และไม่ควรใส่ชื่อลงไป

เพิ่มเติมค่ะ
ไม่แนะนำให้นำ Organization ที่บอกชื่อคนไว้ใน QM แต่ที่ระบุไว้คือตำแหน่งต่างๆ ค่ะ
หรือควรอ้างอิงว่า Organization ได้ระบุไว้ที่เอกสารใดขององค์การแทน

มล

#5 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

Posted 28 February 2012 - 05:53 AM

QUOTE(วาสนา @ Feb 27 2012, 02:14 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าเรามีแก้ไขคู่มือคุณภาพดังนี้
1. การทบทวนและการอนุมัติคู่มือ
พูดง่ายๆ คือ เปลี่ยนแปลงชื่อเจ้าหน้าที่แทนคนออก เราต้องแก้ไขวันที่ออกเอกสารและวันที่ประกาศใช้ ใหม่หรือแก้ไขเฉพาะ ที่ประวัติการแก้ไขค่ะ
รอคำตอบอยู่นะค่ะ จะ adit วันที่ 5-6 มีค นี้แล้วค่ะ รุ้สึกกังวลสุดๆ ค่ะ กลัวผิดพลาดนะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ
[/size]

ยกทั้งสองกรณีออกไปจาก Quality Manual ก็ได้ครับ
เรื่องการอนุมัติเอาไปไว้ใน Procedure เรื่องการควบคุมเอกสาร
เรื่อง Organization Chart เอาไปไว้ข้างผนัง หรือถ้าจะใส่ไว้ ก็ใส่แต่ชื่อตำแหน่งงาน ไม่ต้องลงชื่อผู้ดำรงตำแหน่ง ประมาณนั้น
แต่ถ้าจะเอาไว้เหมือนเดิม ก็ Revise ใหม่หมดไปเลย วันที่มีผลบังคับใช้และระดับ Revision ก็ Update ใหม่ไปเลยครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#6 Mon.

Mon.

Supreme Member

• Power Members

Posted 28 February 2012 - 10:31 AM

- Process ตามที่ QP การควบคุมเอกสารที่บริษัทกำหนดไว้ ครับ! (QM ก็เป็นเอกสารประเภทหนึ่ง)

#7 วาสนา

วาสนา

Posted 09 March 2012 - 03:37 PM

QUOTE(วาสนา @ Feb 27 2012, 02:14 PM) <{POST_SNAPBACK}>
[/size]

smiley-signs001.gif ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบค่ะ ช่วยได้มากมาย เลยจร้า

2 user(s) are reading this topic

0 members, 2 guests, 0 anonymous users