Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

WI ของแผนกบุคล

• This topic is locked This topic is locked
2 replies to this topic

#1 น้ำชา

น้ำชา

Premium Member

• Power Members

Posted 11 February 2009 - 03:47 PM

อยากทราบว่าแผนกบุคคลควรจะมีวิธีปฏิบัติงาน(WI)เรื่องอะไรบ้างนะค่ะ ใครมีตัวอย่าง แนบมาให้ดูบ้างนะค่ะ ฝ่ายบุคคลถามมาอ่ะ
nutthanicha.pimchan@hi-p.com

#2 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 11 February 2009 - 10:01 PM

QUOTE(nut @ Feb 11 2009, 03:47 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อยากทราบว่าแผนกบุคคลควรจะมีวิธีปฏิบัติงาน(WI)เรื่องอะไรบ้างนะค่ะ ใครมีตัวอย่าง แนบมาให้ดูบ้างนะค่ะ ฝ่ายบุคคลถามมาอ่ะ
nutthanicha.pimchan@hi-p.com

เอ่อ....อ่า......บลาๆๆ ^^

ทำเอาเริ่มต้นไม่ถูกเลยวุ๊ยยยย

ก่อนอื่น คุณพี่ ต้อง กำหนด ออกมาก่อนเลยว่า HR ควรจะมี function หรือ กระบวนการอะไร ที่จะทำให้ ออร์กาไนซ์เส๊ฌั่น ได้ทรัพยากรบุคคลที่มีทักษะความสามารถ (clause 4.1 a)

function ที่ว่านั่นก็ประมาณว่า
HRM function
1) Recruitment
2) Wage & Salary
3) Compensation & Benefit
4) Labour relations
5) ฯลฯ

HRD
1)Training
2) ฯลฯ

กำหนดได้ดังนั้นแล้วก็เขียน procedure ในแต่ละ function ขึ้นมา (Clause 4.2.1 d) เนื้อหาใน procedure ก็ว่ากันไปตามหลัก 5 W (who/what/Why/where/when)

หากเห็นว่า ส่วนใดส่วนหนึ่งของ procedure จำเป็นจะต้องขยายความให้ละเอียดขึ้นก็เขียนขึ้นมาเป็น work instruction ซึ่งมีเนื้อหาว่า กิจกรรมนั้นๆ มันทำ 'อย่างไร' แต่ก็อาจจะไม่มีก็ได้นะ แล้วแต่ความซับซ้อนของงานนั้นๆ (และก็แล้วแต่ หัวหน้าของผู้ปฏิบัติงาน ^^)

ทั้งหมดนี่ใน กะระนี ที่ องค์กรของคุณพี่ ดำเนินธุรกิจว่าด้วย มือปืน เอ๊ยยยย ว่าด้วยการเป็น 'Head hunter' นะ

แต่สำหรับบริษัททั่วๆไปนี่ แค่มี procedure ว่าด้วย การสรรหาว่าจ้าง และ ฝึกอบรมก็เพียงพอแล้วล่ะเจ๊ แต่ส่วนตัวแล้วมีให้มันครบทุกกระบวนนั่นล่ะถือว่า ให้ความสำคัญกับทรัพยากรมนุษย์อย่างแท้จริง^^

โชคดีนะครับ
"

#3 nat_thongbai

nat_thongbai

Posted 16 March 2011 - 03:03 PM

ขอเอกสารด้วยคนค่ะ

ขอบคุณค่ะ

nat_thongbai@hotmail.com

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users