Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สอบถามเกี่ยวกับเส้นทางเดินของพนักงาน ในสายการผลิตผักตัดแต่ง

• Please log in to reply
1 reply to this topic

#1 letmeziso

letmeziso

Posted 15 March 2012 - 10:47 AM

สอบถามครับ ตามรูปนะครับ
โรงงานผลิตผักตัดโฮโดร ตัดแต่ง ห้องสูง 2.5 เมตร ตอนนี้เป็นห้องโล่งๆ
จะขอ GMP แต่สงสัยว่าตรงทางเดินเข้าของคนงาน
คนงานต้องผ่านห้อง process 1 เพื่อไปห้องบรรจุ แบบนี้ถือว่าผิดหลักการ GMP หรือเปล่าครับ
พอจะมีทางไหนที่ปรับแก้ โดยประหยัดและถูกหลักบ้าง

การทำเป็นทางเดินมีราวกั้น ตามแนวเส้นประสีเหลืองในรูป
โดยยกขอบทางเดินสูงนิดหน่อยเพื่อกันน้ำเทมาทางเดิน แบบนี้พอจะได้ไหมครับ

ผักบางชนิดก็ล้าง แล้ว pack เลย /บางชนิด ล้าง แล้ว ก็ process 1 แล้วก็ pack /
บางชนิด ล้าง แล้วก็ process 1 แล้วไปห้อง process 2 แล้วก็ pack ขึ้นอยู่กับผักและผลิตภัณฑ์

อีกข้อคือ สงสัยว่าระบบอากาศต้องซีเรียสว่าห้อง pack เป็น positive เลยไหม
ต้องขนาดนั้นหรือเปล่่า เพราะค่อนข้างสับสนพอสมควรครับ

พอจะมีทางแก้ไขเพื่อให้ได้ GMP ไหม ขอบคุณทุกท่านครับ

Attached Images

#2 MR.QMS

MR.QMS

Premium Member

• Power Members

Posted 16 March 2012 - 10:59 AM

QUOTE(letmeziso @ Mar 15 2012, 10:47 AM) <{POST_SNAPBACK}>
สอบถามครับ ตามรูปนะครับ
โรงงานผลิตผักตัดโฮโดร ตัดแต่ง ห้องสูง 2.5 เมตร ตอนนี้เป็นห้องโล่งๆ
จะขอ GMP แต่สงสัยว่าตรงทางเดินเข้าของคนงาน
คนงานต้องผ่านห้อง process 1 เพื่อไปห้องบรรจุ แบบนี้ถือว่าผิดหลักการ GMP หรือเปล่าครับ
พอจะมีทางไหนที่ปรับแก้ โดยประหยัดและถูกหลักบ้าง

การทำเป็นทางเดินมีราวกั้น ตามแนวเส้นประสีเหลืองในรูป
โดยยกขอบทางเดินสูงนิดหน่อยเพื่อกันน้ำเทมาทางเดิน แบบนี้พอจะได้ไหมครับ

ผักบางชนิดก็ล้าง แล้ว pack เลย /บางชนิด ล้าง แล้ว ก็ process 1 แล้วก็ pack /
บางชนิด ล้าง แล้วก็ process 1 แล้วไปห้อง process 2 แล้วก็ pack ขึ้นอยู่กับผักและผลิตภัณฑ์

อีกข้อคือ สงสัยว่าระบบอากาศต้องซีเรียสว่าห้อง pack เป็น positive เลยไหม
ต้องขนาดนั้นหรือเปล่่า เพราะค่อนข้างสับสนพอสมควรครับ

พอจะมีทางแก้ไขเพื่อให้ได้ GMP ไหม ขอบคุณทุกท่านครับ

น่าจะเปลี่ยนห้องเปลี่ยนชุดมาอยู่ตรงห้องว่าง แล้วกั้นห้อง Process1 เป็นทางเดินไปยังห้องล้าง เพื่อแยกเป็น
High care กับ Low care จะง่ายกว่าครับ ผมส่งรูปมาให้ดู ถ้าสงสัยประการใดก็เมลล์มาถามไดนะครับที่ hortist@gmail.com

Attached Thumbnails

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users