Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอกำลังใจไปเริ่มงานใหม่ค่ะ

• Please log in to reply
11 replies to this topic

#1 houisjung01

houisjung01

Posted 29 March 2012 - 04:04 PM

จบทางด้าน วิทย์สิ่งแวดล้อมมาค่ะ ปัจจุบันทำ DCC 9001 และ 14001 เกือบ 2 ปี ค่ะ ปลายปี หน QMR มีแพลนจะส่งไปอบรม Lead 14001
และหนูก็กำลังศึกษา จป อยู่ค่ะ เหลืออีก 3 วิชา
หน้าที่งานหลักๆ จะเป็นเอกสารล้วนๆ แต่ช่วงที่ผ่านมาเหมือนเบื่อๆค่ะ งานมีเป็นช่วงๆ บางทีก็ว่างๆ เพราะแจกจ่ายเอกสารทาง Electronic
ลูกน้องก็เล่นเนต หน ก้ทำ Thesis แหะๆ อย่าบอกใครนะ

ด้วยภาระงานที่หนูคิดว่ามันไม่เยอะ คิดว่าใช้ skill น้อย เพราะเรื่องใหญ่จะไปที่ QMR หมด พี่จะออกโรงแทนหนู แต่ QMR คิดไว้ว่าถ้าหนูอยู่นานจะดันหนูขึ้นไปแทน ซึ่งหนูก็ขี้เกียจรอ วันนั้น
หนูก็เลยแวบไปสมัครงาน
ตำแหน่งเจ้าหน้าที่สิ่งแวดล้อม ซึ่งก็ไม่ได้คิดว่าจะได้ เพราะวางแผนว่าถ้าจบ จป ว อาจจะไปเป็น ช่วงสิ้นปี
แต่ ก็ได้งาน สวล มา ใกล้บ้าน สัมภาษณ์ 2 รอบ เป้น บริษัทมีชื่อเสียงขึ้นมาอีกหน่อย สินค้าที่รู้จักกันตั้งแต่อายุ 70-15 ไม่ขอเอ่ย เดี๋ยวเจอ คนวงใน
เงินอัพ ไม่ถึงพันจากเดิม เพราะ QMR ดันฐานเงินเดือนหนูขึ้นไปพอสมควร
หนูตัดสินใจแล้วว่าจะไปลองดูสักตั้ง เพราะหนูก็เริ่มเบื่อกับการยุ่งเอกสาร ตามเอกสาร กับบรรดาหัวหน้าแต่ละแผนกหลายๆคน ซึ่งบางคนเค้าก้ชอบให้เราตามหรืออย่างไรก้ไม่รู้

กำลังจะไปเริ่มงานด้าน สวล เดือนหน้าค่ะ แอบเสียดายงานที่เก่า แล้วก็ไม่อยากไปเพราะหนูเฮฮากับทุกคน
แต่ก็เขียนใบลาออกแล้ว และกำลัง recruit คนเข้ามาแทนตัวเอง

พี่ๆว่าหนูคิดถูกไหมเนี่ย ตอนนี้หนูจะ 25 แล้วค่ะ จะไปลองฟัดกับบ่อบำบัดสักตั้ง ว่ามันจะใช่แนวเราหรือเปล่า ที่ใหม่ก้คิดๆไว้ ไม่รู้ หน. ใหม่จะดัน หนูหรือเปล่า แผนกเล็ก มีกัน 2-3 คนเหมือนเดิมค่ะ หัวหน้าผู้หญิง 30 ต้นๆ เหมือนกัน
ที่หนูกลัวคือหนูกลัวจะเลือกทางผิด
แล้วถ้าหนูจะกลับมาสายนี้พอจะได้ไหม กลัวไปสายเทคโน สวล ไม่รุ่งอ่ะ จะกลับมาสาย บริหารจัดการ สวล ดีไหม
หรือว่า สายที่หนูไปมันก็เอาประสบการณ์ต่อยอด ร่วมกับ 14001 ได้
เห้อ คิดแล้วก็ละเหี่ยใจเจ้าค่ะ

ตอนนี้เปลี่ยนแพลน จป ว จะมาลุยสอบให้ได้ ใบผู้ควบคุมน้ำ กับงานใหม่ค่ะ

ขอบคุณพี่ๆทุกคนค่ะ

#2 อาร์ตี้

อาร์ตี้

Premium Member

• Power Members

Posted 29 March 2012 - 04:49 PM

QUOTE(houisjung01 @ Mar 29 2012, 04:04 PM) <{POST_SNAPBACK}>
จบทางด้าน วิทย์สิ่งแวดล้อมมาค่ะ ปัจจุบันทำ DCC 9001 และ 14001 เกือบ 2 ปี ค่ะ ปลายปี หน QMR มีแพลนจะส่งไปอบรม Lead 14001
และหนูก็กำลังศึกษา จป อยู่ค่ะ เหลืออีก 3 วิชา
หน้าที่งานหลักๆ จะเป็นเอกสารล้วนๆ แต่ช่วงที่ผ่านมาเหมือนเบื่อๆค่ะ งานมีเป็นช่วงๆ บางทีก็ว่างๆ เพราะแจกจ่ายเอกสารทาง Electronic
ลูกน้องก็เล่นเนต หน ก้ทำ Thesis แหะๆ อย่าบอกใครนะ

ด้วยภาระงานที่หนูคิดว่ามันไม่เยอะ คิดว่าใช้ skill น้อย เพราะเรื่องใหญ่จะไปที่ QMR หมด พี่จะออกโรงแทนหนู แต่ QMR คิดไว้ว่าถ้าหนูอยู่นานจะดันหนูขึ้นไปแทน ซึ่งหนูก็ขี้เกียจรอ วันนั้น
ตำแหน่งเจ้าหน้าที่สิ่งแวดล้อม ซึ่งก็ไม่ได้คิดว่าจะได้ เพราะวางแผนว่าถ้าจบ จป ว อาจจะไปเป็น ช่วงสิ้นปี
แต่ ก็ได้งาน สวล มา ใกล้บ้าน สัมภาษณ์ 2 รอบ เป้น บริษัทมีชื่อเสียงขึ้นมาอีกหน่อย สินค้าที่รู้จักกันตั้งแต่อายุ 70-15 ไม่ขอเอ่ย เดี๋ยวเจอ คนวงใน
เงินอัพ ไม่ถึงพันจากเดิม เพราะ QMR ดันฐานเงินเดือนหนูขึ้นไปพอสมควร
หนูตัดสินใจแล้วว่าจะไปลองดูสักตั้ง เพราะหนูก็เริ่มเบื่อกับการยุ่งเอกสาร ตามเอกสาร กับบรรดาหัวหน้าแต่ละแผนกหลายๆคน ซึ่งบางคนเค้าก้ชอบให้เราตามหรืออย่างไรก้ไม่รู้

กำลังจะไปเริ่มงานด้าน สวล เดือนหน้าค่ะ แอบเสียดายงานที่เก่า แล้วก็ไม่อยากไปเพราะหนูเฮฮากับทุกคน
แต่ก็เขียนใบลาออกแล้ว และกำลัง recruit คนเข้ามาแทนตัวเอง

พี่ๆว่าหนูคิดถูกไหมเนี่ย ตอนนี้หนูจะ 25 แล้วค่ะ จะไปลองฟัดกับบ่อบำบัดสักตั้ง ว่ามันจะใช่แนวเราหรือเปล่า ที่ใหม่ก้คิดๆไว้ ไม่รู้ หน. ใหม่จะดัน หนูหรือเปล่า แผนกเล็ก มีกัน 2-3 คนเหมือนเดิมค่ะ หัวหน้าผู้หญิง 30 ต้นๆ เหมือนกัน
ที่หนูกลัวคือหนูกลัวจะเลือกทางผิด
แล้วถ้าหนูจะกลับมาสายนี้พอจะได้ไหม กลัวไปสายเทคโน สวล ไม่รุ่งอ่ะ จะกลับมาสาย บริหารจัดการ สวล ดีไหม
หรือว่า สายที่หนูไปมันก็เอาประสบการณ์ต่อยอด ร่วมกับ 14001 ได้
เห้อ คิดแล้วก็ละเหี่ยใจเจ้าค่ะ

ตอนนี้เปลี่ยนแพลน จป ว จะมาลุยสอบให้ได้ ใบผู้ควบคุมน้ำ กับงานใหม่ค่ะ

ช่วยดัน เป็นกำลังใจให้ครับ

อย่างน้อยๆ การที่น้องเปลี่ยนสายงานไปเป็นผู้ปฏิบัติงานจริงๆ ก้อเป็นการดี น้อง อาจจะคล่อง ข้อ
4.3.2/4.3.3/4.4.6/4.4.7/4.5.1 มีอีกหลายข้อที่เกี่ยวข้องกับหน้างานที่ เป้น Key ของเราอีกเยอะ

เอาเป็นว่า พี่รับรองเลยว่า ถ้าน้องเปลี่ยนใจกลับมาทำงานด้าน บริหารจัดการระบบ เหมือนเดิม
ก้อยังมีหลายๆ บริษัท อ้ามือรับน้องเเน่นอน เพราะเราคล่องหน้างาน เวลาเราไป ออดิต หรือบริหารจัดการงานระบบ
เราจะได้นึกภาพได้ง่ายขึ้น และอีกอย่างเราเชี่ยวชาญงานด้านเทคนิคมากขึ้นอีกด้วย พี่การันตี ถ้าเราไม่ทิ้งความรู้ที่มีอยู่
และหาความรู้ใหม่ๆ เข้าตัว รับรองรุ่งแน่นอน

พี่เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ ๆ ครับ พี่ก้อเคยเดินมาเเบบนี้เหมือนกัน

#3 QMR_PAO

QMR_PAO

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 29 March 2012 - 06:13 PM

QUOTE(houisjung01 @ Mar 29 2012, 05:04 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ช่วยดันๆๆๆๆ ครับ

จงเป็นน้ำครึ่งแก้วตลอดชีวิต เพื่อเรียนรู้เพิ่มเติมได้ตลอด

#4 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 29 March 2012 - 07:34 PM

อายุยังน้อย ลองค้นหาชีวิตดูไปเลยครับ อนาคตหนูยังอีกไกล มีที่ให้เลือกอีกเยอะ ลองดู สวล อันนี้ไปก่อนเลย

#5 iso_man

iso_man

Posted 29 March 2012 - 07:41 PM

อย่ากลัวกับการเปลี่ยนแปลง จงสนุกกับมันเพราะถ้าเรารักงานที่ทำ เราก็จะพบว่าความสุขในการทำงานเป็นอย่างไร สู้ๆๆๆ
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#6 DooK

DooK

Posted 29 March 2012 - 08:34 PM

รุ่งแน่นอนครับ
ลายเซ็น

#7 houisjung01

houisjung01

Posted 29 March 2012 - 09:42 PM

ได้อ่านคอมเม้น ของพี่ๆทุกคน แล้วทำให้หนู ฮึกเหิมมีกำลังใจมากขึ้นค่ะ

จะสู้ กับอุปสรรค ที่พร้อมจะเข้ามาหาเราให้ได้ แล้วก็จะโตไปกับมัน

สู้ (น้ำเสียง มั่นใจ เหมือนไปแข่งยกน้ำหนักโอลิมปิก อิอิ)

^^

#8 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 29 March 2012 - 09:44 PM

QUOTE(houisjung01 @ Mar 29 2012, 09:42 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ได้อ่านคอมเม้น ของพี่ๆทุกคน แล้วทำให้หนู ฮึกเหิมมีกำลังใจมากขึ้นค่ะ

จะสู้ กับอุปสรรค ที่พร้อมจะเข้ามาหาเราให้ได้ แล้วก็จะโตไปกับมัน

สู้ (น้ำเสียง มั่นใจ เหมือนไปแข่งยกน้ำหนักโอลิมปิก อิอิ)

^^

สู้ ว๊อยยยซซซซ์

#9 QMR_PAO

QMR_PAO

Posted 29 March 2012 - 10:19 PM

QUOTE(houisjung01 @ Mar 29 2012, 10:42 PM) <{POST_SNAPBACK}>

^^

smiley-eatdrink004.gif smiley-signs007.gif smiley-eatdrink004.gif

จงเป็นน้ำครึ่งแก้วตลอดชีวิต เพื่อเรียนรู้เพิ่มเติมได้ตลอด

#10 nongnan2229

nongnan2229

Supreme Member

• Interests:ISO/TS 16949,ISO 14001,ISO 13485,ISO9001

Posted 30 March 2012 - 02:27 PM

เราต้องกล้าที่จะก้าวค่ะ ในเมื่อโอกาสนั้นมาถึงแล้ว สู้ๆค่ะกับการเริ่มงานใหม่ แต่พี่อ่ะสิ ยังอยู่ที่เดิมอยู่เลย sleep.gif

#11 popeye9889

popeye9889

Premium Member

Posted 30 March 2012 - 03:36 PM

สู้ๆๆจ้า .... ขอให้สนุกกับงานที่ทำนะคะ

มีประสบการณ์หลายด้าน ... กำไรชีวิตค่ะ อิอิ

#12 mondee

mondee

Supreme Member

Posted 30 March 2012 - 04:07 PM

ดูแล้วน่าเหนื่อยจัง ยังไงก้สู้ๆนะคะ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users