Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

JD สามารถเขียนรวมตำแหน่งได้ไหมค่ะ

• Please log in to reply
5 replies to this topic

#1 แนะนำ

แนะนำ

Posted 03 April 2012 - 03:56 PM

การเขียน JD จำเป็นต้องแยกแต่ละตำแหน่ง รึปล่าวค่ะ

พอดีที่โรงงานมีเครื่องจักร หลายชนิด ซึ่งลักษณะการทำงานแตกต่างกันไป (ซึ่งไม่สามารถปฏิบัติงานแทนกันได้)
แต่ถ้าจะเขียน JD ตำแหน่งรองหัวหน้าเครื่อง เป็นฉบับเดียว สามารถเขียนรวมได้ไหมค่ะ
อยากทราบจริงๆค่ะ รบกวนด้วยนะค่ะ smiley-signs028.gif

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 03 April 2012 - 05:19 PM

งงคำถามครับ ขอชัดๆๆอีกทีครับ ความหมายกำลังจะบอกว่า JD ของช่าง 1 คน ซ่อมได้ 1 เครื่องหรือยังไงครับ ปกติ JD เขาเขียนคือหน้าที่ในงาน ถ้ารองหัวหน้าเครื่อง ก็คือทำหน้าที่ซ่อมเครื่ืองจักร
ในโรงงานส่วนจะซ่อมเครื่องไหนได้หรือไม่อยู่ที่หัวหน้างานมอบหมาย หรือ ทักษะของคนแต่ละคนแล้วครับ

QUOTE(แนะนำ @ Apr 3 2012, 03:56 PM) <{POST_SNAPBACK}>
การเขียน JD จำเป็นต้องแยกแต่ละตำแหน่ง รึปล่าวค่ะ

พอดีที่โรงงานมีเครื่องจักร หลายชนิด ซึ่งลักษณะการทำงานแตกต่างกันไป (ซึ่งไม่สามารถปฏิบัติงานแทนกันได้)
แต่ถ้าจะเขียน JD ตำแหน่งรองหัวหน้าเครื่อง เป็นฉบับเดียว สามารถเขียนรวมได้ไหมค่ะ
อยากทราบจริงๆค่ะ รบกวนด้วยนะค่ะ smiley-signs028.gif

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 แนะนำ

แนะนำ

Posted 04 April 2012 - 08:46 AM

อยากถามเรื่องการเขียน JD ค่ะ ประเด็นอยากเขียน JD ในตำแหน่ง รองหัวหน้าเครื่อง แค่ฉบับเดียวแต่สามารถใช้เป็น job ของทุกเครื่องจักรที่ปฏิบัติงานได้
สมมติที่โรงงาน มีเครื่องจักร 5 เครื่องและมีรองหัวหน้าเครื่องทุกเครื่อง ซึ่งแต่ละเครื่องมีวิธีการปฏิบัติงานไม่เหมือนกันเลย ในกรณีแบบนี้จะจะใช้ JD เดียวกันได้ไหมค่ะ

อยากทราบมั๊กมากค่ะ รบกวนด้วยนะค่ะ

#4 DooK

DooK

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 04 April 2012 - 10:41 AM

เท่าที่ฟังๆ ดู ก็น่าจะได้นะครับ ถ้า JD เขียนไว้แบบกลางๆ เช่น

1. ตรวจสอบเครื่องจักรที่ตนเองรับผิดชอบ ตามแผนการบำรุงรักษา
2. วิเคราะห์ข้อมูลอาการเสียของเครื่องจักรประจำเดือน
3. รายงานผลการวิเคราะห์นั้นต่อผู้จัดการ และผู้บริหาร

เป็นต้น...

ลายเซ็น

#5 แนะนำ

แนะนำ

Posted 04 April 2012 - 11:08 AM

ขอบคุณมากค่ะ

#6 Mon.

Mon.

Supreme Member

• Power Members

Posted 04 April 2012 - 02:22 PM

- JD เหมือนกัน ครับ, แต่ OJT (หัวข้ออบรม) จะแตกต่างกัน ครับ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users