Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

โดน car ไว้ค่ะ

• Please log in to reply
5 replies to this topic

#1 parichat-tom

parichat-tom

Premium Member

• Power Members

Posted 20 April 2012 - 11:01 AM

ไม่มีการตรวจเชื้อจุลินทรีย์ที่ทำให้เกิดโรคในถุงบรรจุภัณฑ์ค่ะ

ไม่ทราบว่าเชื้อจุลินทรีย์ที่จะต้องตรวจมีอะไรบ้างค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 20 April 2012 - 07:39 PM

QUOTE(parichat-tom @ Apr 20 2012, 11:01 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่มีการตรวจเชื้อจุลินทรีย์ที่ทำให้เกิดโรคในถุงบรรจุภัณฑ์ค่ะ

ไม่ทราบว่าเชื้อจุลินทรีย์ที่จะต้องตรวจมีอะไรบ้างค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

อิงตามสินค้าของคุณเอาไว้ก่อนก็แล้วกัน

จริงๆวันที่ถูกตรวจน่าจะถาม Auditor คนที่ออก CAR ให้นะครับ ผมคิดว่า Auditor น่าจะรู้ดีมากๆ

#3 parichat-tom

parichat-tom

Posted 21 April 2012 - 01:56 PM

QUOTE(Food Safety @ Apr 20 2012, 08:39 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อิงตามสินค้าของคุณเอาไว้ก่อนก็แล้วกัน

จริงๆวันที่ถูกตรวจน่าจะถาม Auditor คนที่ออก CAR ให้นะครับ ผมคิดว่า Auditor น่าจะรู้ดีมากๆ

ถามไว้แล้วค่ะแต่ AUDITOR ไม่ได้เขียนคำตอบไว้ให้หาดูใน ประกาศกระทรวง 295

#4 Junovsky

Junovsky

Posted 23 April 2012 - 11:37 AM

QUOTE(parichat-tom @ Apr 21 2012, 01:56 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถามไว้แล้วค่ะแต่ AUDITOR ไม่ได้เขียนคำตอบไว้ให้หาดูใน ประกาศกระทรวง 295

ในประกาศ 295 ไม่ได้บอกชนิดของเชื้อโรคไว้ครับ วิธีง่ายที่สุดถามไปที่ Auditor ครับว่าอยากให้ตรวจตัวไหนบ้างครับ

ถ้าหลักๆก็คง Bacillus cereus, Clostridium perfringens, Listeria monocytogenes, Salmonella spp., Staphylococcus aureus, Enterobacter sakazakii, E.Coli, MPN และอื่นๆ ที่กล่าวมาไม่ต้องตรวจทั้งหมดนะครับ ต้องดูว่าเราเสี่ยงตัวไหนตัวตรวจตัวนั้น

ข้อมูลเอามาให้ดูเป็นแค่ข้อมูลที่ไม่มีการยืนยันว่าถูกต้องนะครับ ขอให้ไปศึกษาเพิ่มเติมก่อนหรือรอผู้รู้มายืนยันอีกที

#5 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 23 April 2012 - 07:32 PM

มาเชียร์ให้โทรไปถาม Auditor คนนั้นเลยครับ

แล้วรบกวนมาแชร์คำตอบให้เพื่อนๆในนี้ได้ทราบด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ อยากทราบเช่นกัน

#6 TFI@BangLen

TFI@BangLen

Posted 15 May 2012 - 01:40 PM

แนะนำอีกช่องทางนึง ผมคิดว่า Supplier ที่ท่านซื้อถุงมาน่าจะมีตรวจไว้บ้างนะ ตอนนี้เห็นหลายเจ้าเริ่มทำระบบ GMP/ISO22000 บ้างแล้ว ลองขอผลตรวจ Finish product ของ supplier มาใช้ก็ได้ ถ้าเค้ามีตรวจก็ขอให้ส่งมาพร้อมกับสินค้าเลย เราก็แค่ตรวจดูจากรายงานว่ามัน OK มั๊ย ไม่ต้องตรวจเชื้อเอง ลดค่าใช้จ่าย ถ้าไม่มีก็คงต้องส่งไปตรวจเอง ตาม ประกาศ 295 ตรวจเชื้อก็ดูตาม product ของท่านว่าตรวจเชื้อตัวไหนบ้าง ก็ตรวจตามนั้น (ตรวจให้ครบทุกรายการอื่นๆ ตามประกาศเลยด้วยนะครับ )

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users