Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การสุ่มตัวอย่าง

• Please log in to reply
4 replies to this topic

#1 za2530

za2530

Posted 09 June 2012 - 03:32 PM

อยากสอบถามท่านที่มีความรู้เกี่ยวกับการสุ่มตัวอย่างคะ คือที่บริษัทเป็นโรงงานผลิตสารเคมี แล้ว Raw materail ที่ใช้เป็นสารเคมีโดยเข้ามาเป็นรถแท้งค์
แล้วเราจะทำแผนการสุ่มอย่างไรคะ คือได้NC จาก CB คะบอกว่าไม่มีแผนการสุ่มตัวอย่าง
- ในส่วนของ product finish เป็นน้ำยาผสมถัง 1 ตัน เราจะทำแผนอย่างไงดีคะ

รบกวนผู้รู้ช่วยชี้ทางให้หน่อยคะ งงมากเลยคะไม่รู้ว่าจะเริ่มอย่างไง smiley-signs028.gif

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 10 June 2012 - 08:05 AM

ก็สามารถทำได้โดยนำส่วนหนึ่งของสารเคมีที่มีการถ่ายออกแบ่งมาจำนวนหนึ่ง ซึ่งใน Spec จะบอกว่าปริมาณเท่าไรมีอะไรอยู่บ้าง เช่น 1 ml ส่วนหัวข้อการตรวจขึ้นอยู่กับเราว่า
จะตรวจอะไรได้บ้าง แต่ที่เก่าผมตรวจความถ่วงจำเพาะอย่างเดียว เนื่องจากไม่มีเครื่องมืออื่นเพราะไม่ใช่สารเคมีหลักในการใช้ในผลิตภัณฑ์ แต่ของคุณผสมสารเคมีขาย
คงจะมีวิธีการทดสอบได้มากกว่าผมแน่นอน

QUOTE(za2530 @ Jun 9 2012, 03:32 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อยากสอบถามท่านที่มีความรู้เกี่ยวกับการสุ่มตัวอย่างคะ คือที่บริษัทเป็นโรงงานผลิตสารเคมี แล้ว Raw materail ที่ใช้เป็นสารเคมีโดยเข้ามาเป็นรถแท้งค์
แล้วเราจะทำแผนการสุ่มอย่างไรคะ คือได้NC จาก CB คะบอกว่าไม่มีแผนการสุ่มตัวอย่าง
- ในส่วนของ product finish เป็นน้ำยาผสมถัง 1 ตัน เราจะทำแผนอย่างไงดีคะ

รบกวนผู้รู้ช่วยชี้ทางให้หน่อยคะ งงมากเลยคะไม่รู้ว่าจะเริ่มอย่างไง smiley-signs028.gif

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 za2530

za2530

Posted 11 June 2012 - 07:48 PM

QUOTE(iso_man @ Jun 10 2012, 08:05 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ก็สามารถทำได้โดยนำส่วนหนึ่งของสารเคมีที่มีการถ่ายออกแบ่งมาจำนวนหนึ่ง ซึ่งใน Spec จะบอกว่าปริมาณเท่าไรมีอะไรอยู่บ้าง เช่น 1 ml ส่วนหัวข้อการตรวจขึ้นอยู่กับเราว่า
จะตรวจอะไรได้บ้าง แต่ที่เก่าผมตรวจความถ่วงจำเพาะอย่างเดียว เนื่องจากไม่มีเครื่องมืออื่นเพราะไม่ใช่สารเคมีหลักในการใช้ในผลิตภัณฑ์ แต่ของคุณผสมสารเคมีขาย
คงจะมีวิธีการทดสอบได้มากกว่าผมแน่นอน

ขอบคุณคะ.........จะลองนำไปใช้ดูคะ

#4 onair

onair

Posted 15 June 2012 - 09:01 AM

รบกวนขอเอกสาร ควบคุมคุณภาพของผลิตภัณฑ์เบเกอรี่
air_100000dee@hotmail.com

#5 อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 15 June 2012 - 11:40 AM

ตรวจเทียบCER/หรือคุณสมบัติ ของสารเคมี
ดูCer แล้วนำกำหนดเป็นหัวข้อที่เราจะทำการตรวจ
ตามที่เราพอทำได้ก่อน
ส่วนจำนวนสุ่มก็แล้วแต่ความถี่ และึความสุ่มเสี่ยงคุณภาพของวัตถุดิบ
Email: arnutprasitsuksun@yahoo.com

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users