Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

อยากได้ Master List ชื่อ Procedure / Workintruction แล้วก้อ SUpport Ducument และแบบฟอร์มค่ะ

• Please log in to reply
2 replies to this topic

#1 ameenoots

ameenoots

Posted 15 June 2012 - 12:02 PM

พอดีที่บริษัทยังไม่มี PM WI เลยนะค่ะ เลยอยากทราบชื่อ PM WI ที่แต่ละหน่วยงานในองค์กรควรจะมีนะค่ะ nicenuch@hotmail.com

#2 sugar sugus

sugar sugus

Super Member

• Power Members

Posted 15 June 2012 - 04:16 PM

QUOTE(ameenoots @ Jun 15 2012, 12:02 PM) <{POST_SNAPBACK}>
พอดีที่บริษัทยังไม่มี PM WI เลยนะค่ะ เลยอยากทราบชื่อ PM WI ที่แต่ละหน่วยงานในองค์กรควรจะมีนะค่ะ nicenuch@hotmail.com

ทำระบบอะไรค่ะ

ถ้าเป็น ISO9001 จะมี 6 Procedure หลักๆ

1. การควบคุมเอกสาร
2. การควบคุมบันทึก
3. การควบคุมสิ่งที่ไม่เป็นไปตามข้อกำหนด
4. การตรวจติดตามภายใน
5. การปฏิบัติการแก้ไข
6. การปฏิบัติการป้องกัน

แต่ละองค์กรอาจจะมีการเขียน Procedure หรือ Work Instruction อื่นๆ มาประกอบได้อีกค่ะ แล้วแต่พิจารณาความเหมาะสม และความสำคัญ ขึ้นอยู่กับองค์กรค่ะ
เช่น
1. การขายสินค้าหรือการให้บริการ
2. การจัดซื้อ
3. การตรวจรับสินค้า
4. การตรวจวัดคุณภาพของผลิตภัณฑ์ในระหว่างกระบวนการ และผลิตภัณฑ์สำเร็จ
5. การสอบเทียบเครื่องมือวัด
6. การบำรุงรักษาเครื่องจักร และโครงสร้างพื้นฐาน
7. การวางแผนการผลิต
8. การจัดเก็บ เคลื่อนย้าย และจัดส่งผลิตภัณฑ์
9. การรับคำร้องเรียนจากลูกค้า
10. การสำรวจความพึงพอใจจากลูกค้า
11. การฝึกอบรม และสร้างความตระหนักให้พนักงาน
เป็นต้น

#3 rechadawal

rechadawal

Posted 18 June 2012 - 09:31 AM

ขอเพิ่มของ K. Sugar Suqus หน่อยนะคะ น่าจะเิ่พิ่ม เรื่องการควบคุมกระบวนการผลิต, และการชี้บ่งและสอบกลับด้วยนะคะ แต่ละองค์กรอาจจะมีการเขียน Procedure หรือ Work Instruction อื่นๆ มาประกอบได้อีกค่ะ แล้วแต่พิจารณาความเหมาะสม และความสำคัญ ขึ้นอยู่กับองค์กรค่ะ ไม่ทราบว่าที่บริษัืทมีออกแบบด้วยหรืิอเปล่าอาจจะต้องเพิ่ม เรื่องการออกแบบด้วยนะคะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users