Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

แบบทดสอบเจ้าหน้าที่ HR V.1

• This topic is locked This topic is locked
45 replies to this topic

#21 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 17 February 2009 - 03:59 PM

QUOTE(หวีดนรก @ Feb 17 2009, 03:28 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สวัสดีค่ะ อ. นุกูล ได้ลองทำแบบทดสอบแล้วค่ะ
แต่ไม่รู้ว่าได้กี่คะแนน เผอิญว่าเป็นเจ้าหน้าที่ HR ใหม่
ไม่ได้จบสายนี้โดยตรง ประสบการณ์ จากการทำงานก็ไม่ตรง
แต่ต้องมาทำ เลยอยากรู้ว่าตัวเองมีความสามารถแค่ไหน
จะตรวจข้อสอบได้ยังไงค่ะ ช่วยตอบด้วยค่ะ thankyou.gif

ท่านใดที่ต้องการให้ตรวจผลให้
ถ้าทำเสร็จแล้วก็ส่ง mal ไปที่ nukool2001@hotmail.com ได้ครับ
จะตรวจและแจ้งผลให้ทราบครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#22 tik815

tik815

เหนือฟ้า.....ยังมีฟ้า

• Interests:-

Posted 17 February 2009 - 04:04 PM

QUOTE(นุกูล @ Feb 17 2009, 03:59 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ท่านใดที่ต้องการให้ตรวจผลให้
ถ้าทำเสร็จแล้วก็ส่ง mal ไปที่ nukool2001@hotmail.com ได้ครับ
จะตรวจและแจ้งผลให้ทราบครับ

ตอนนี้ยังไม่ได้ทำ
เพราะกำลังงอนที่ไม่ได้ขี่หมา เอ้ย! ม้านิลมังกร
แต่จะรีบทำ ก่อนส่ง Mail ไปขอ
ว่าแต่ มีรางวัลไหมคะ

#23 นุกูล

นุกูล

Posted 17 February 2009 - 05:02 PM

QUOTE(tik815 @ Feb 17 2009, 04:04 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ตอนนี้ยังไม่ได้ทำ
เพราะกำลังงอนที่ไม่ได้ขี่หมา เอ้ย! ม้านิลมังกร
แต่จะรีบทำ ก่อนส่ง Mail ไปขอ
ว่าแต่ มีรางวัลไหมคะ

สำหรับคุณติ๊กมีรางวัลแน่ครับ เอาไหม
เอาเป็นว่า
ใครทำคะแนนได้สูงสุด จะได้รางวัลเป็นตั๋วเครื่องบิน ไป-กลับ สุวรรณภูมิ-ดอนเมือง
ใครได้น้อยที่สุด ได้เป็นตั๋วเครื่องบิน ไป-ไม่กลับ สุวรรณถูมิ-ลอนดอน
ส่วนผม ขอลี้ภัยไปอยู่พนมเปญก่อนน่ะครับ

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#24 tik815

tik815

Posted 17 February 2009 - 07:57 PM

QUOTE(นุกูล @ Feb 17 2009, 05:02 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สำหรับคุณติ๊กมีรางวัลแน่ครับ เอาไหม
เอาเป็นว่า
ใครทำคะแนนได้สูงสุด จะได้รางวัลเป็นตั๋วเครื่องบิน ไป-กลับ สุวรรณภูมิ-ดอนเมือง
ใครได้น้อยที่สุด ได้เป็นตั๋วเครื่องบิน ไป-ไม่กลับ สุวรรณถูมิ-ลอนดอน
ส่วนผม ขอลี้ภัยไปอยู่พนมเปญก่อนน่ะครับ

งั้นเก็บไว้เองเหอะ....ติ๊กคงไม่ได้ใช้....ฝากให้คุณจอมโจรปล้นใจล่ะ

#25 panisa.k

panisa.k

(@_@)

Posted 18 February 2009 - 08:56 AM

QUOTE(นุกูล @ Feb 17 2009, 03:35 PM) <{POST_SNAPBACK}>
555 ขำๆน่ะครับ เผื่อว่าตอนทำแบบทดสอบจะได้ช่วยแก้เครียดได้บ้าง
อยากให้ทุกคนได้มีส่วนร่วมครับ เลยแอบนำชื่อเล่นมาใช้ คงไม่ว่ากันน่ะ

Tik ขี่ฮอนด้าแว๊บไปก่อนน่ะ ไว้แบบทดสอบต่อไปจะ upgrade ให้ขี่ช้างของ จา พนม แทน
ส่วนจักรยานคนจนของ พี่จอมโจรจอมใจ พี่เอาไว้ขี่ตาม CAR ในบริษัทก่อนแล้วกันครับพี่
แหม ! เผลอไม่ได้ จะเอามาซ้อนสาวอย่างเดียวเลยน่ะ

biggrin.gif biggrin.gif biggrin.gif biggrin.gif

#26 มือใหม่

มือใหม่

Hornor Member

• Interests:ʹ㨷ء

Posted 18 February 2009 - 04:22 PM

ต้องพูดคำว่าขอบคุณนะคะ thankyou.gif
"

#27 llnirutll

llnirutll

Super Member

Posted 18 February 2009 - 04:52 PM

ขอบคุณมากคับ

#28 chao

chao

Posted 18 February 2009 - 07:44 PM

ขอบคุณนะคะ

#29 นุกูล

นุกูล

Posted 18 February 2009 - 08:04 PM

QUOTE(chao @ Feb 18 2009, 07:44 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณนะคะ

ยินดีครับ
ถ้ามีข้อไหนที่ไม่ชัดเจน หรือสงสัยยังไง ก็เอามาคุยกันได้ครับ

#30 MRKAGA

MRKAGA

Supreme Member

• Power Members

Posted 19 February 2009 - 08:44 AM

QUOTE(นุกูล @ Feb 18 2009, 08:04 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ยินดีครับ
ถ้ามีข้อไหนที่ไม่ชัดเจน หรือสงสัยยังไง ก็เอามาคุยกันได้ครับ

ขอบคุณสำหรับข้อสอบและการตรวจข้อสอบให้นะครับ มีข้อสงสัยนะครับ

จากข้อ c) คุณ O-Ple สรุปรายงานเกี่ยวกับ IDP เพื่อนำเสนอเถ้าแก่
ผมสงสัยว่าทุกคนลงความเห็นว่าคุณ O-Ple น่ารัก คุณนุกูลว่าอย่างไรครับ (อ้าว ไม่ใช่คำถามนี้ครับ ขอโทษ)

ผมอยากรู้ว่า 1. IDP คืออะไรครับ ?

Think first print later...save paper save the world.

#31 tik815

tik815

Posted 19 February 2009 - 09:32 AM

QUOTE(MRKAGA @ Feb 19 2009, 08:44 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณสำหรับข้อสอบและการตรวจข้อสอบให้นะครับ มีข้อสงสัยนะครับ

จากข้อ c) คุณ O-Ple สรุปรายงานเกี่ยวกับ IDP เพื่อนำเสนอเถ้าแก่
ผมสงสัยว่าทุกคนลงความเห็นว่าคุณ O-Ple น่ารัก คุณนุกูลว่าอย่างไรครับ (อ้าว ไม่ใช่คำถามนี้ครับ ขอโทษ)

ผมอยากรู้ว่า 1. IDP คืออะไรครับ ?

แอ๊...แอ๊

#32 o-ple

o-ple

Posted 19 February 2009 - 09:44 AM

QUOTE(MRKAGA @ Feb 19 2009, 08:44 AM) <{POST_SNAPBACK}>

ขนาด O-ple สรุปรายงานเองยังไม่รู้เลยค่ะว่า IDP คืออะไร 555555555
ท่านอาจารย์นุกูล โปรดชี้แนะ ด้วยค่ะ
เดี๋ยวคนอื่นมาถาม O-ple จะได้ตอบถูกค่ะ ..... thankyou.gif

#33 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 19 February 2009 - 09:48 AM

อ.นุกูล ผมอยู่แผนกอะไรเหรอถึงติดต่อโคโยตี้ มาสอนเต้นอ่ะ......คิดไม่ออก

น้องแจงเป็นแม่บ้านไปซะแล้ว

คุณพี่จอมโจรจอมใจเป็นผู้รับเหมา แถมเอางานของบริษัทกลับไปทำที่บ้านอีก ขยันจริง

มีการเมืองนิดๆๆซะด้วย....555 ตลกดีครับ

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#34 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Posted 19 February 2009 - 10:07 AM

IDP (Individual Development Plan) หรือ แผนพัฒนาพนักงานรายบุคคล ซึ่งเป็น Output ที่ได้มาจากการประเมิน Competency ของพนักงาน แต่ละคนค่ะ ตอบแบบเร็ว ๆ สั้น ๆ ด้งนี้

Competency = ความสามารถที่จำเป็นของตำแหน่งงาน ประกอบด้วย ความรู้ ทักษะ และพฤติกรรม
-การทำ Competency เริ่มตั้งแต่ Identify ก่อนว่า ตำแหน่งงานแต่ละตำแหน่งงาน
จำเป็นต้องมี Competency อะไรบ้าง เช่น ตำแหน่งพนักงานสรรหา จำเป็นต้องมีความรู้ เรื่องแหล่งข้อมูลผู้สมัคร ทักษะการสัมภาษณ์ และมีมนุษย์สัมพันธ์ดี
-จากนั้นก็ทำการประเมิน ผู้ที่ดำรงตำแหน่งพนักงานสรรหา ว่า มีความรู้ ทักษะ พฤติกรรม
แบบนี้หรือไม่
- หากผลการประเมินพบว่า ผู้ที่ดำรงตำแหน่งพนักงานสรร ขาดความรู้ ทักษะ หรือ
พฤติกรรมเรื่องใด ก็นำเรื่องนั้นมาจัดทำแผนเพื่อพัฒนา ซึ่งเรียกว่า IDP

IDP จึงเป็นการพัฒนา ได้ตรงกับความจำเป็นของพนักงานแต่ละคน
การได้มาซึ่ง IDP ไม่ยาก แต่ ยากตรงจะพัฒนาพนักงานแต่ละคนอย่างไรมากกว่า
การพัฒนาโดยให้ความรู้ ก็จัดอบรมได้ ขาดทักษะ ฝึกบ่อย ๆ ก็เก่ง แต่ ที่พบปัญหากันคือ
ขาดพฤติกรรมที่สอดคล้องกับตำแหน่งงาน ซึ่งการเปลี่ยนหรือพัฒนาพฤติกรรมเป็นเรื่องยากนะ

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#35 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 19 February 2009 - 10:16 AM

ผมก็เพิ่งไปยื่นแบบขอรับเหมางานสำหรับมางานนึง เป็นงานรับเหมาทั้ง ชีวิต และจิตใจของคนคนนึงมาดูแลไปจนแก่จนเฒ่า
แต่ว่า...กระทู้นี้ เมื่อไหร่จะจบจะสิ้นกันซ้าทีล่ะเนี่ย

"

#36 o-ple

o-ple

Posted 19 February 2009 - 10:36 AM

ขอบคุณ คุณท้อป มากเลยค่ะ

#37 นุกูล

นุกูล

Posted 19 February 2009 - 03:45 PM

QUOTE(Toppy ('o') @ Feb 19 2009, 10:07 AM) <{POST_SNAPBACK}>
IDP (Individual Development Plan) หรือ แผนพัฒนาพนักงานรายบุคคล ซึ่งเป็น Output ที่ได้มาจากการประเมิน Competency ของพนักงาน แต่ละคนค่ะ ตอบแบบเร็ว ๆ สั้น ๆ ด้งนี้

Competency = ความสามารถที่จำเป็นของตำแหน่งงาน ประกอบด้วย ความรู้ ทักษะ และพฤติกรรม
-การทำ Competency เริ่มตั้งแต่ Identify ก่อนว่า ตำแหน่งงานแต่ละตำแหน่งงาน
จำเป็นต้องมี Competency อะไรบ้าง เช่น ตำแหน่งพนักงานสรรหา จำเป็นต้องมีความรู้ เรื่องแหล่งข้อมูลผู้สมัคร ทักษะการสัมภาษณ์ และมีมนุษย์สัมพันธ์ดี
-จากนั้นก็ทำการประเมิน ผู้ที่ดำรงตำแหน่งพนักงานสรรหา ว่า มีความรู้ ทักษะ พฤติกรรม
แบบนี้หรือไม่
- หากผลการประเมินพบว่า ผู้ที่ดำรงตำแหน่งพนักงานสรร ขาดความรู้ ทักษะ หรือ
พฤติกรรมเรื่องใด ก็นำเรื่องนั้นมาจัดทำแผนเพื่อพัฒนา ซึ่งเรียกว่า IDP

IDP จึงเป็นการพัฒนา ได้ตรงกับความจำเป็นของพนักงานแต่ละคน
การได้มาซึ่ง IDP ไม่ยาก แต่ ยากตรงจะพัฒนาพนักงานแต่ละคนอย่างไรมากกว่า
การพัฒนาโดยให้ความรู้ ก็จัดอบรมได้ ขาดทักษะ ฝึกบ่อย ๆ ก็เก่ง แต่ ที่พบปัญหากันคือ
ขาดพฤติกรรมที่สอดคล้องกับตำแหน่งงาน ซึ่งการเปลี่ยนหรือพัฒนาพฤติกรรมเป็นเรื่องยากนะ

ขอบคุณครับ Top
สำหรับใครที่สงสัยคำว่า IDP คุณ Top ได้อธิบายไว้แล้วครับ
ส่วน KUSA คือ Knowledge Understand Skill และ Attitude เป็นลำดับขั้นในการเรียนรู้ หรือการพัฒนาครับ จากง่ายไปหายาก

#38 เอ๋อเหรอ.

เอ๋อเหรอ.

Premium Member

• Power Members

Posted 20 February 2009 - 08:09 AM

ข้อมูลสุดยอด เก็บเรียบร้อย
ขอบคุณครับ

#39 tik815

tik815

Posted 20 February 2009 - 11:13 AM

QUOTE(b.boy @ Feb 20 2009, 08:09 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ข้อมูลสุดยอด เก็บเรียบร้อย
ขอบคุณครับ

เค้าม่ายให้เก็บนะตะเอง...เค้าให้ทำข้อสอบ
เราทำส่งแระ....ผิดเกือบหมดเลย...เป็น HR ไม่ได้แระ...เซ็งเลย

#40 tawan

tawan

Super Member

Posted 20 February 2009 - 07:38 PM

แวะมาเก็บด้วยคน ขอบคุณค่ะ thankyou.gif

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users