Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

การแจกจ่าย Procedure ระเบียบปฏิบัติ

• This topic is locked This topic is locked
5 replies to this topic

#1 Little QMR

Little QMR

Premium Member

• Power Members

Posted 11 September 2008 - 05:45 PM

อยากทราบเกี่ยวกับการแจกจ่าย Procedure หน่อยครับ คือในระบบผมมี Procedure อยู่ 20 เล่ม บริษัทผมแบ่งเป็นฝ่ายเป็นแผนกต่างๆ คือทุกฝ่ายก็จะมี copy ของ Procedure ทั้ง 20 เล่มเหมือนกันอยู่ ผมกำลังคิดว่า บางฝ่าย หรือแผนก ที่ไม่ได้ใช้งาน Procedure เล่มไหนผมสามารถเรียกคืนเอกสารเล่มนั้น เป็นฝ่าย เป็นแผนกไปได้ไหมครับ ฉะนั้นบาง Procedure อาจจะมีที่ฝ่ายนี้ แต่ไม่มีที่อีกฝ่าย อย่างงี้ได้ใช่ไหมครับ

#2 Toppy ('o')

Toppy ('o')

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 11 September 2008 - 07:08 PM

ทำได้ครับไม่มีปัญหา

แต่ Procedure ที่จะเอาออกต้องไม่เกี่ยวข้องกับแผนกนั้นจริงๆๆนะครับ

ได้ข้อมูลถูกใจแล้ว อย่าลืม ขอบคุณ เจ้าของข้อมูลด้วยนะครับ

top741@hotmail.com  :excited: 

#3 Little QMR

Little QMR

Posted 12 September 2008 - 09:44 AM

ขอบคุณครับ คุณ Toppy ('o')

#4 น้ำชา

น้ำชา

Posted 12 September 2008 - 01:48 PM

การแจกจ่าย Procedure ต้องแจกจ่ายให้กับแผนกที่เกี่ยวข้องค่ะ เราสามารถเรียกคืนได้ และ procedure ที่ทุกแผนกควรมี เช่น การควบคุมเอกสารและบันทึก การแก้ไขและป้องกัน (CAR & PAR) การตรวจติดตามภายในและระเบียนปฏิบัติฝ่ายบุคคล เป็นต้นค่ะ

#5 Waree

Waree

Supreme Member

Posted 19 September 2008 - 09:02 AM

ตอนนี้ใช้วิธีนี้ค่ะ...เอกสารที่ไม่เกี่ยวข้องกับแผนกนั้นโดยตรง กับ procedure หลักบางเล่ม จะมีเป็น Soft file อยู่ใน database intarnet ในระบบคอม ฯ แจ้งให้ผู้ที่ต้องการเข้าไปดูเอกสารได้ในนั้น วิธีควบคุมก็จะเขียนไว้ในการควบคุมเอกสารว่า ถ้ามีการพิมพ์ออกมา ถือว่าเป็นเอกสารที่ไม่ควบคุมจากฝ่าย ไม่สามารถนำไปอ้างอิงได้
ส่วนตัวที่เป็นต้นฉบับ กับสำเนาควบคุม ฝ่ายควบคุมเอกสารจะดูแลในส่วนที่เป็น hard copy
ไม่ทราบว่า วิธีการนี้ ใช้ได้ไหมค่ะ ใครมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างค่ะ

Be open to learning new lessons even if they contradict the lessons you learned yesterday.

#6 iso_man

iso_man
  • Guests

Posted 19 September 2008 - 02:38 PM

QUOTE(Waree @ Sep 19 2008, 09:02 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ตอนนี้ใช้วิธีนี้ค่ะ...เอกสารที่ไม่เกี่ยวข้องกับแผนกนั้นโดยตรง กับ procedure หลักบางเล่ม จะมีเป็น Soft file อยู่ใน database intarnet ในระบบคอม ฯ แจ้งให้ผู้ที่ต้องการเข้าไปดูเอกสารได้ในนั้น วิธีควบคุมก็จะเขียนไว้ในการควบคุมเอกสารว่า ถ้ามีการพิมพ์ออกมา ถือว่าเป็นเอกสารที่ไม่ควบคุมจากฝ่าย ไม่สามารถนำไปอ้างอิงได้
ส่วนตัวที่เป็นต้นฉบับ กับสำเนาควบคุม ฝ่ายควบคุมเอกสารจะดูแลในส่วนที่เป็น hard copy
ไม่ทราบว่า วิธีการนี้ ใช้ได้ไหมค่ะ ใครมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างค่ะ

ของผมคล้ายกันคือเก็บอยู่ใน Floder เฉพาะกิจซึ่งทุกคนสามารถเข้าดูได้แต่ไม่สามารถแก้ไขเอกสารได้ และเมื่อเช้ามีประชุมผู้บริหารได้มีนโยบายให้ปรับปรุงเพิ่มร่วมกับ แผนกICT คือให้คลิกที่ชื่อกระบวนการแล้วเข้าสู่ Flow การทำงานที่เกี่ยวข้องและขั้นตอนการทำงานที่ต้องปฏิบัติ แบบฟอร์มที่ต้องกรอก โดยยึดตามคู่มือคุณภาพเป็นหลักเป้าหมายปี 2552 แล้วเสร็จ วัตถุประสงค์เพื่อลดการที่พนักงานไม่ปฏิบัติตามขั้นตอนการทำงาน ลดกระดาษ ข้อมูลตรวจสอบได้ แล้วความคืบหน้าเป็นอย่างไรจะมาเล่าสู่กันฟังต่อ laugh.gif

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users