Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

HARPC ข้อกำหนดใหม่ภายใต้ FSMA

• Please log in to reply
13 replies to this topic

#1 woon

woon

Premium Member

• Power Members

Posted 30 July 2012 - 03:24 PM

ถ้ามี HACCP แล้วต้องขอรับรองใหม่เป็น HARPC อีกหรือไม่คะ

Attached Files

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 30 July 2012 - 08:03 PM

ดูแล้วอันนี้เป็นมาตรฐานตามระบบของ USA ซึ่งจากที่อ่านดูตามไฟล์แนบแล้ว

HARPC นี้ค่อนข้างใกล้เคียงกับ ISO22000 นะครับ เน้นการควบคุมปัจจัยเสี่ยงจากปัจจัยการผลิตต่างๆ

เหมือนแนว ISO22000 ในมิติที่ต้องประเมินวัตถุดิบและบรรจุภัณฑ์และอื่นๆ ว่ามีความเสี่ยงอันตรายต่างๆแฝงมาหรือเปล่า

เพื่อจะได้บริหาร จัดการให้ความเสี่ยงลดลงก่อนที่จะเลือกมาใช้ในกระบวนการผลิต

ต้องขอรับรองใหม่หรือเปล่าไม่ทราบ แต่ถ้าถาม CB ซึ่งเป็น Business CB ก็อาจจะบอกว่าแบบนี้ต้องเสียเงินเพิ่ม

สำหรับโรงงานที่ต้องส่งสินค้าอาหารไป USA ผมคิดว่าคุณเพิ่มเติมในเรื่องการประเมินดังข้างต้นก็น่าจะทำให้สอดคล้องกับเรื่องนี้
แล้ว

#3 woon

woon

Posted 31 July 2012 - 09:02 AM

ใช่คะ เพราะตอนนี้งงว่า FDA จะบังคับให้ HACCP แปลงร่างเป็น HARPC รึเปล่า แต่ถ้าทำจริงก็เพิ่มขั้นตอน Preventive action ถือว่าไม่เยอะมาก แต่ถ้าโรงงานไหนได้ BRC หรือ ISO22000 แล้วยังต้องมามองในเรื่อง HARPC อีกหรือไม่คะ ตอนนี้สอบถามไปยังสถาบันอาหารที่มาของแหล่งข่าว และ SGS เผื่อว่าจะให้ข้อมูลที่ชัดเจนมากขึ้นยังไงถ้าได้คำตอบจะมาเล่าให้ฟังนะคะ

เมื่อวานสอบถามไปที่ มกอช คะเค้าให้คำตอบว่ายังไม่ได้ข้อมูลเรื่องนี้และปัจจุบันยังยึดมาตรฐาน HACCP ของ Codex อยู่เหมือนเดิมคะ

#4 Suppadej

Suppadej

Super Hornor Member

Posted 31 July 2012 - 09:04 AM

QUOTE(Yaowalak_woon @ Jul 30 2012, 03:24 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้ามี HACCP แล้วต้องขอรับรองใหม่เป็น HARPC อีกหรือไม่คะ

ขอบคุณสำหรับความรู้นี้ครับ
"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#5 yothin555

yothin555

Hornor Member

Posted 31 July 2012 - 03:42 PM

ขอบคุณมากครับ

#6 Food Safety

Food Safety

Posted 31 July 2012 - 08:34 PM

วันนี้ประชุมกับ Sale and Marketing SGS ได้ความว่า SGS ยังไม่ทราบเรื่องนี้เช่นกัน

แต่มองเช่นเดียวกับผมคือ HARPC เป็นการแปลงร่างของ HACCP เป็น ISO22000 แต่ใช้ชื่อเป็น HARPC

ผมคิดเอาเองนะว่ามันเป็นเรื่องของค่าย USA ที่ตั้งต้นคิดแนวทาง HACCP

ในขณะที่ค่าย EU บอก ฉันสร้างมาตรฐานด้านความปลอดภัยอาหารตระกูล ISO ฉันใช้ ISO22000

เหมือนแกรมมี่กับอาร์เอส อะไรประมาณนั้น

#7 woon

woon

Posted 01 August 2012 - 07:52 PM

มีมาให้อ่านเพิ่มความรู้กันอีกคะ
และมี link ที่ทางสถาบันอาหารส่งมาให้ด้วยนะคะ

ส่ง link ที่น่าจะพอเป็นคำแนะนำเบื้องต้น (ดูใน VDO-presentation) สำหรับ HARPC
http://www.fdaimport..._prevention.php

http://www.westonapr...feed-facilities

Attached Files

#8 Suppadej

Suppadej

Posted 03 August 2012 - 08:36 AM

QUOTE(Yaowalak_woon @ Aug 1 2012, 07:52 PM) <{POST_SNAPBACK}>
มีมาให้อ่านเพิ่มความรู้กันอีกคะ
และมี link ที่ทางสถาบันอาหารส่งมาให้ด้วยนะคะ

ส่ง link ที่น่าจะพอเป็นคำแนะนำเบื้องต้น (ดูใน VDO-presentation) สำหรับ HARPC
http://www.fdaimport..._prevention.php

http://www.westonapr...feed-facilities

ขอบคุณครับ
"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#9 aterna_a1

aterna_a1

Posted 06 September 2012 - 11:18 AM

ขอบคุณค่ะ

#10 QMR_PAO

QMR_PAO

Posted 17 September 2012 - 11:55 AM

QUOTE(Yaowalak_woon @ Jul 30 2012, 03:24 PM) <{POST_SNAPBACK}>

จงเป็นน้ำครึ่งแก้วตลอดชีวิต เพื่อเรียนรู้เพิ่มเติมได้ตลอด

#11 DCCHCFD

DCCHCFD

Posted 25 September 2012 - 05:50 PM

ขอบคุณค่า มีใหม่เยอะเหลือเกิน

#12 Food Safety

Food Safety

Posted 25 September 2012 - 07:35 PM

QUOTE(dcchcfd @ Sep 25 2012, 05:50 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณค่า มีใหม่เยอะเหลือเกิน

ตามความเห็นของผม หน่วยงานพัฒนาระบบ ใช้หลัก Continual Improvement ดังนั้นระบบต่างๆก็คงทะยอยออกมาเรื่อยๆ ตามวันเวลาที่เพิ่มขึ้น

#13 woon

woon

Posted 30 January 2013 - 11:23 AM

ล่าสุดเมื่อวันที่ 23 ม.ค ได้พูดคุยกับ auditor SGS ทราบว่า เรื่องนี้ยังเป็นข่าวอยู่คะ ต้องรอดูต่อไป

#14 aqua puzzle

aqua puzzle

Super Member

Posted 12 June 2014 - 12:36 PM

ขอบคุณค่ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users