Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

Quality plan ต้องขึ้นทะเบียนที่ QP ไหนดี,Pls

• This topic is locked This topic is locked
7 replies to this topic

#1 cherry

cherry

Super Member

Posted 12 September 2008 - 05:19 PM

คือ เพิ่งเคยทำหน้าเกี่ยวกับระบบ ISO เป็น Assistant QMR ก็งงเล็กน้อย ทางบริษัท
ไม่มีคนสอนงานต้องช่วยตัวเอง ก็เลยสงสัยว่า Quality plan ต้องมีทุกบริษัทหรือป่าว
แล้วถ้ามีต้องจัดทำไว้ที่ QP อะไรดี ช่วยตอบด้วยค่ะ
หรือส่งเมลย์ให้ที่ cherry@koritapack.co.th
ขอบคุณค่า dry.gif

#2 TaNaRaT

TaNaRaT

Posted 13 September 2008 - 08:00 PM

QUOTE(cherry @ Sep 12 2008, 05:19 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คือ เพิ่งเคยทำหน้าเกี่ยวกับระบบ ISO เป็น Assistant QMR ก็งงเล็กน้อย ทางบริษัท
ไม่มีคนสอนงานต้องช่วยตัวเอง ก็เลยสงสัยว่า Quality plan ต้องมีทุกบริษัทหรือป่าว
แล้วถ้ามีต้องจัดทำไว้ที่ QP อะไรดี ช่วยตอบด้วยค่ะ
หรือส่งเมลย์ให้ที่ cherry@koritapack.co.th
ขอบคุณค่า dry.gif

QP = Quality Plan ..................... huh.gif งงอ่ะค่ะ

ไม่เคยได้ยินจริงๆ อาจเป็นเพราะแต่ละบริษัท มีการเรียกชื่อเอกสารไม่เหมือนกันมั๊งค่ะ

เราเคยได้ยินแต่

Qulity Manual >>>> คู่มือคุณภาพ -------ต้องมีค่ะ -----ในเล่มนี้จะบอกกล่าวถึง Business Flow ขององค์กร ---- การเดินทางของกระบวนการต่างๆในองค์กร โดยอ้างอิงข้อกำหนด ผูกไว้กับ Procedure ในองค์กร

Business Plan >>>> แผนธุรกิจ---------ต้องมีค่ะ ---------ระยะสั้น ยาว ได้หมด ----แต่อย่าลืมใส่ Quality Objective ไปด้วยนะค่ะ

Control Plan >>>> แผนควบคุม ------ต้องมีค่ะ ------- ต้องจัดทำ เกี่ยวกับการผบิต ใช้ ควบคุมกระบวนการ ทุกกระบวนการที่ทำให้เกืดผลิตภัณฑ์

อืม............อยาก ตอบให้อ่ะค่ะ............ แต่ งง

#3 cherry

cherry

Posted 15 September 2008 - 12:29 PM

QUOTE(TaNaRaT @ Sep 13 2008, 08:00 PM) <{POST_SNAPBACK}>
QP = Quality Plan ..................... huh.gif งงอ่ะค่ะ

ไม่เคยได้ยินจริงๆ อาจเป็นเพราะแต่ละบริษัท มีการเรียกชื่อเอกสารไม่เหมือนกันมั๊งค่ะ

เราเคยได้ยินแต่

Qulity Manual >>>> คู่มือคุณภาพ -------ต้องมีค่ะ -----ในเล่มนี้จะบอกกล่าวถึง Business Flow ขององค์กร ---- การเดินทางของกระบวนการต่างๆในองค์กร โดยอ้างอิงข้อกำหนด ผูกไว้กับ Procedure ในองค์กร

Business Plan >>>> แผนธุรกิจ---------ต้องมีค่ะ ---------ระยะสั้น ยาว ได้หมด ----แต่อย่าลืมใส่ Quality Objective ไปด้วยนะค่ะ

Control Plan >>>> แผนควบคุม ------ต้องมีค่ะ ------- ต้องจัดทำ เกี่ยวกับการผบิต ใช้ ควบคุมกระบวนการ ทุกกระบวนการที่ทำให้เกืดผลิตภัณฑ์

อืม............อยาก ตอบให้อ่ะค่ะ............ แต่ งง

dry.gif Quality plan หรือบ้างบริษัทเรียกว่า Control plan ค่ะ ปกติบางบริษัทจัดทำแล้วขึ้นทะเบียนที่ฝ่ายวิศวกรรมอ้างอิงกระบวนการตั้งแต่เริ่มผลิต
จนส่งมอบ แล้ว ถ้าจะจัดทำแล้วขึ้นทะเบียนอ้างอิงกับ QP QC แล้วจะต้องมีข้อความอ้างอิงถึง Quality plan หรือ
Control plan ตัวนี้หรือป่าวคะ ช่วยตอบที dry.gif

#4 webmaster

webmaster

Super Hornor Member

• Administrators

Posted 15 September 2008 - 12:47 PM

ตัวเดียวกันนั่นแหละครับแล้วแต่จะเรียก

ภาษาที่ใช้ใน ISO9001 เรียก Quality Plan แต่ภาษาที่ใช้ใน ISO/TS16949 เรียกว่า Control Plan หรือบางบริษัทอาจเรียกอย่างอื่น ก็ตามสะดวกครับ เช่น QC Flowchart, Process Control Chart

ถ้ามันมีหลาย plan ก็ควบคุมเป็นเอกสารเฉพาะเลยก็ได้ครับ เช่น Model ละ plan ไปเลย แต่หาก มีแค่ plan เดียว หรือน้อย plan จะให้อยู่ใน Quality Manual หรือทำเป็น Procedure Quality Plan ก็ได้ครับ แล้วแต่สะดวก คำนึงเรื่อง Document Control เป็นหลักครับ

ถ้าทำ ISO9001 ในข้อกำหนดไม่ได้บังคับไว้ว่าต้องทำ Quality Plan เพียงแต่ว่าให้มีการวางแผนการสร้างผลิตภัณฑ์ขึ้นมา ตามข้อ 7.1 และแนะนำให้ใช้รูปแบบ Quality Plan ซึ่งโดยทั่วไปก็ตัวเดียวกับ Control Plan ของยานยนต์นั่นแหละ แต่รูปแบบ Quality Plan จะดิ้นได้มากกว่า

#5 somboon

somboon

Premium Member

• Power Members

Posted 15 September 2008 - 02:31 PM

อ่านแล้วเข้าใจ เห็นภาพครับ

#6 มือใหม่

มือใหม่

Hornor Member

• Super Power Members
  • Interests:ʹ㨷ء

Posted 15 September 2008 - 04:02 PM

หวัดดีค่ะ ที่บริษัทที่นิดา laugh.gif ทำ ก็มี Quality Plan เหมือนกันค่ะ ที่บริษัท จัดไว้ในส่วนของ Quality control (QC)

บอกได้แค่นี้ค่ะ ไม่รู้ว่าที่บริษัทอื่นจัดไว้ในส่วนไหน tnp.gif
"

#7 cherry

cherry

Posted 16 September 2008 - 09:32 AM

ขอบคุณมาก ๆ เลยนะคะทุกคน

เชอรี่พอจะมองเห็นภาพบ้างแล้ว toyou.gif

#8 cchansak01

cchansak01

• Power Members

Posted 24 August 2010 - 11:56 AM

ขอบคุณครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users