Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

อยากเป็นที่ปรึกษา / อบรม / หรือAuditorอาชีพ

• Please log in to reply
17 replies to this topic

#1 t_eco

t_eco

Posted 22 September 2012 - 09:13 AM

ตอนนี้ เป็น QMR และ ดูแล QA / QC มา 7 - 8 ปี แล้ว อยากเปลี่ยนเป็น งานที่ปรึกษา อบรม หรือ อนาคต อยากเป็น Auditor อาชีพ ใครพอมี แนวทาง หรือ ข้อเสนอแนะ รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ .. ยินดี เรียนเป็น auditor ฝึกหัดครับ

#2 อาร์ตี้

อาร์ตี้

Premium Member

• Power Members

Posted 22 September 2012 - 12:09 PM

QUOTE(t_eco @ Sep 22 2012, 09:13 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ตอนนี้ เป็น QMR และ ดูแล QA / QC มา 7 - 8 ปี แล้ว อยากเปลี่ยนเป็น งานที่ปรึกษา อบรม หรือ อนาคต อยากเป็น Auditor อาชีพ ใครพอมี แนวทาง หรือ ข้อเสนอแนะ รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ .. ยินดี เรียนเป็น auditor ฝึกหัดครับ

ลองส่งใบสมัครเข้าไปดิครับ ถ้าประวัติน่าสนใจ
เดี่ยวเขาก้อเรียกสัมภาษณ์เองครับ

สู้ๆๆ ลงมือทำเลยครับ มั่นใจว่าทำได้ และมีความกล้า
คุณควรก้าวขาไปได้เเล้วครับ ก้าวต่อไปต้องเป้นของคุณ

#3 t_eco

t_eco

Posted 22 September 2012 - 01:08 PM

QUOTE(อาร์ตี้ @ Sep 22 2012, 12:09 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ลองส่งใบสมัครเข้าไปดิครับ ถ้าประวัติน่าสนใจ
เดี่ยวเขาก้อเรียกสัมภาษณ์เองครับ

สู้ๆๆ ลงมือทำเลยครับ มั่นใจว่าทำได้ และมีความกล้า
คุณควรก้าวขาไปได้เเล้วครับ ก้าวต่อไปต้องเป้นของคุณ

ขอบคุณครับ

#4 อาร์ตี้

อาร์ตี้

Posted 22 September 2012 - 01:33 PM

QUOTE(t_eco @ Sep 22 2012, 01:08 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณครับ

ตอบโจทย์ตัวเองให้ได้ ว่าคุณต้องการอะไร
สิ่งที่จะได้มาซึ่งโจทย์ คุณพร้อมหรือยัง

ลองวิเคราะห์ตัวคุณเองนะครับ SWOT ดู

ตัวเราเองรู้ตัวเองมากที่สุด คนอื่นช่วยแค่แนะนำ ท้ายสุดเราคือคนปฏิบัติ ลองดูครับ ไม่ลองไม่รู้ ไม่ดูไม่เห็น

#5 nongnan2229

nongnan2229

Supreme Member

• Interests:ISO/TS 16949,ISO 14001,ISO 13485,ISO9001

Posted 22 September 2012 - 01:34 PM

อยากเป็นเหมือนกันค่ะ ต้องทำอย่างไรบ้างคะ แต่ไม่เคยทำงานด้าน QA/QC มาเลยค่ะจับแต่งาน DCC QMR มาตลอดค่ะ

#6 t_eco

t_eco

Posted 22 September 2012 - 01:37 PM

QUOTE(อาร์ตี้ @ Sep 22 2012, 01:33 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ตอบโจทย์ตัวเองให้ได้ ว่าคุณต้องการอะไร
สิ่งที่จะได้มาซึ่งโจทย์ คุณพร้อมหรือยัง

ลองวิเคราะห์ตัวคุณเองนะครับ SWOT ดู

ตัวเราเองรู้ตัวเองมากที่สุด คนอื่นช่วยแค่แนะนำ ท้ายสุดเราคือคนปฏิบัติ ลองดูครับ ไม่ลองไม่รู้ ไม่ดูไม่เห็น

ถามว่าพร้อมคงยังไม่พร้อม 100% ครับ ยังคงต้องเรียนรู้อีกเยอะ แ่ต่ อยากทำงาน มาทางสายแนวนี้โดยตรง...ขอบคุณมากครับสำหรับคำชี้แนะ

#7 อาร์ตี้

อาร์ตี้

Posted 22 September 2012 - 01:45 PM

QUOTE(t_eco @ Sep 22 2012, 01:37 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถามว่าพร้อมคงยังไม่พร้อม 100% ครับ ยังคงต้องเรียนรู้อีกเยอะ แ่ต่ อยากทำงาน มาทางสายแนวนี้โดยตรง...ขอบคุณมากครับสำหรับคำชี้แนะ

บางที่ต้องการ auditor มาฝึกหัด บางที่ไม่ต้องการ auditor ฝึกหัด

ลองดูครับ ไม่เสียหาย บางสิ่งบางอย่าง ขึ้นอยู่กับโอกาสและดวงด้วยครับ

มันไม่มีอะไรแน่นอนตายตัว มันดินได้ ผมเชื่ออย่างงั้น

สู้ๆๆ

#8 mondee

mondee

Posted 22 September 2012 - 03:27 PM

QUOTE(t_eco @ Sep 22 2012, 09:13 AM) <{POST_SNAPBACK}>

ทำหน้าที่โดยตรงอย่างนี้ความรู้เยอะแล้ว อบรมหลักสุตร lead auditorเรียบร้อยแล้วนะคะ
มลก็อยากไปเป็นบ้างเหมือนกัน อบรมผ่านเรียบร้่อยแล้วเมื่อต้นปีทำงานด้าน ISO มา 9 ปีกว่าแล้ว
ผ่านมาก็ 4 บริษัท ตำแหน่งที่ทำก็เริ่มจาก DCC/QA-QC leader /QMS
บริษัทที่ทำก็ packaging / ผลิตเหล็กเส้น-ข้ออ้อย /auto parts / construction
ส่วน QMR ยังไม่เคยเป็น แต่ก็ทำหน้าที่เสมือน QMR แต่จากการวิเคราะห์ SWOT แล้ว
ตัวเองยังมีอุปสรรคอยู่หลายข้อเลย ขอปรับขึ้นมาอีกหน่อยค่อยว่ากันใหม่ อาจอีกสักปี สองปี หรือ....

ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ ลองส่ง CV ไปสมัครดู หน่วยงานที่เกี่ยวข้องมีเยอะเลยค่ะ

มล

#9 QMR_PAO

QMR_PAO

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 22 September 2012 - 03:49 PM

QUOTE(nongnan2229 @ Sep 22 2012, 01:34 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อยากเป็นเหมือนกันค่ะ ต้องทำอย่างไรบ้างคะ แต่ไม่เคยทำงานด้าน QA/QC มาเลยค่ะจับแต่งาน DCC QMR มาตลอดค่ะ

ช่วยดันเป็น Lead Auditor ครับ

จงเป็นน้ำครึ่งแก้วตลอดชีวิต เพื่อเรียนรู้เพิ่มเติมได้ตลอด

#10 t_eco

t_eco

Posted 22 September 2012 - 05:14 PM

QUOTE(mondee @ Sep 22 2012, 03:27 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ทำหน้าที่โดยตรงอย่างนี้ความรู้เยอะแล้ว อบรมหลักสุตร lead auditorเรียบร้อยแล้วนะคะ
มลก็อยากไปเป็นบ้างเหมือนกัน อบรมผ่านเรียบร้่อยแล้วเมื่อต้นปีทำงานด้าน ISO มา 9 ปีกว่าแล้ว
ผ่านมาก็ 4 บริษัท ตำแหน่งที่ทำก็เริ่มจาก DCC/QA-QC leader /QMS
บริษัทที่ทำก็ packaging / ผลิตเหล็กเส้น-ข้ออ้อย /auto parts / construction
ส่วน QMR ยังไม่เคยเป็น แต่ก็ทำหน้าที่เสมือน QMR แต่จากการวิเคราะห์ SWOT แล้ว
ตัวเองยังมีอุปสรรคอยู่หลายข้อเลย ขอปรับขึ้นมาอีกหน่อยค่อยว่ากันใหม่ อาจอีกสักปี สองปี หรือ....

ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ ลองส่ง CV ไปสมัครดู หน่วยงานที่เกี่ยวข้องมีเยอะเลยค่ะ

มล

ขอบคุณมากเลยครับ

#11 t_eco

t_eco

Posted 22 September 2012 - 05:16 PM

QUOTE(QMR_PAO @ Sep 22 2012, 03:49 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ช่วยดันเป็น Lead Auditor ครับ

อยากเรียนอยู่เหมือนกันครับ
แต่ถ้าส่งในนามบริษัท คงมีคำถาม เยอะเพราะค่าเรียนค่อนข้างสูง
อาจจะ ต้อง เป็นงบ ส่วนตัว ซ่ะแล้วครับ... smiley-signs007.gif

#12 (( เอ ))

(( เอ ))

Posted 23 September 2012 - 08:06 PM

การเป็นที่ปรึกษาไม่ใช่เรื่องง่าย เราต้องถามตัวเองว่าเราพร้อมเป็นคนถ่ายทอดแล้วหรือยัง
มีวิธีการสอนให้คนอื่นเข้าใจได้ง่ายหรือยัง เข้าใจลักษณะงานและลักษณะธุรกิจหลายด้านไหม๊
การเป็นที่ปรึกษาเป็นได้ไม่ยากค่ะ แต่จะเป็นอย่างไรให้คนที่รับได้ประโยชน์สูงสุด

ลองทดสอบตัวเองกับเวปนี้ก่อนก็ได้ค่ะ ใครติดปัญหาอะไรมาช่วยตอบคำถาม มาช่วยเหลือเขาให้คำแนะนำ

ที่นี่อาจจะเป็นช่องทางให้คุณได้ทำสายอาชีพได้ง่ายขึ้น เพราะว่าหาเราเป็นที่รู้จักของคนอื่นมากขึ้นและเป็นที่ยอมรับ นั้นแหละคือใบเบิกทางอย่างหนึ่งเลยนะคะ

ลองดูนะคะ ทดสอบความรู้ความสามารถกับที่นี่ดูก่อน เผื่อจะมีแมวมองชวนไปทำในสิ่งที่ต้องการได้ค่ะ

ไม่มีอะไรสำเร็จรูป แม้แต่บะหมี่ยังต้องกึ่งสำเร็จรูป>เพราะฉะนั้นเราเป็นคน>ก็ต้องรู้จักช่วยเหลือตัวเองก่อน> ก่อนขอความช่วยเหลือจากคนอื่น>dsh_a@hotmail.com

#13 mondee

mondee

Posted 25 September 2012 - 10:37 AM

QUOTE(t_eco @ Sep 22 2012, 05:16 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อยากเรียนอยู่เหมือนกันครับ
แต่ถ้าส่งในนามบริษัท คงมีคำถาม เยอะเพราะค่าเรียนค่อนข้างสูง
อาจจะ ต้อง เป็นงบ ส่วนตัว ซ่ะแล้วครับ... smiley-signs007.gif

มลก็ใช้งบส่วนตัวค่ะ
แต่ขออนุญาตนายก่อน

#14 t_eco

t_eco

Posted 25 September 2012 - 04:12 PM

QUOTE((( เอ )) @ Sep 23 2012, 08:06 PM) <{POST_SNAPBACK}>
การเป็นที่ปรึกษาไม่ใช่เรื่องง่าย เราต้องถามตัวเองว่าเราพร้อมเป็นคนถ่ายทอดแล้วหรือยัง
มีวิธีการสอนให้คนอื่นเข้าใจได้ง่ายหรือยัง เข้าใจลักษณะงานและลักษณะธุรกิจหลายด้านไหม๊
การเป็นที่ปรึกษาเป็นได้ไม่ยากค่ะ แต่จะเป็นอย่างไรให้คนที่รับได้ประโยชน์สูงสุด

ลองทดสอบตัวเองกับเวปนี้ก่อนก็ได้ค่ะ ใครติดปัญหาอะไรมาช่วยตอบคำถาม มาช่วยเหลือเขาให้คำแนะนำ

ที่นี่อาจจะเป็นช่องทางให้คุณได้ทำสายอาชีพได้ง่ายขึ้น เพราะว่าหาเราเป็นที่รู้จักของคนอื่นมากขึ้นและเป็นที่ยอมรับ นั้นแหละคือใบเบิกทางอย่างหนึ่งเลยนะคะ

ลองดูนะคะ ทดสอบความรู้ความสามารถกับที่นี่ดูก่อน เผื่อจะมีแมวมองชวนไปทำในสิ่งที่ต้องการได้ค่ะ

ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำที่ดีๆๆ

#15 t_eco

t_eco

Posted 25 September 2012 - 04:13 PM

QUOTE(mondee @ Sep 25 2012, 10:37 AM) <{POST_SNAPBACK}>
มลก็ใช้งบส่วนตัวค่ะ
แต่ขออนุญาตนายก่อน

ฮ่าๆๆ รองบครับ..

#16 DooK

DooK

Posted 25 September 2012 - 07:32 PM

หาทางเข้านะครับ พยายามหน่อย ไม่มีอะไรสำเร็จได้จากการคิดอย่างเดียวครับ ลงมือทำได้เลยครับ
ลายเซ็น

#17 t_eco

t_eco

Posted 03 October 2012 - 03:16 PM

QUOTE(DooK @ Sep 25 2012, 07:32 PM) <{POST_SNAPBACK}>
หาทางเข้านะครับ พยายามหน่อย ไม่มีอะไรสำเร็จได้จากการคิดอย่างเดียวครับ ลงมือทำได้เลยครับ

ขอบคุณครับ..

#18 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 03 October 2012 - 03:38 PM

QUOTE(t_eco @ Oct 3 2012, 03:16 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณครับ..

ขอให้ประสบความสำเร็จดังใจหมาย

แล้วมาบอกกันบ้างนะว่าชีวิตเปลี่ยนไปอย่างไรบ้าง

2 user(s) are reading this topic

0 members, 2 guests, 0 anonymous users