Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ISOTHAI มีคู่แฝดด้วยนะครับ

• Please log in to reply
40 replies to this topic

#1 webmaster

webmaster

Super Hornor Member

• Administrators

Posted 04 October 2012 - 09:16 AM

[attachment=8230:isothai3.jpg]

บริษัท ไอเอสโอไทย จำกัด และเว็บไซด์ isothai.co.th

ผมเข้าไปเห็นเว็บไซด์และชื่อบริษัทนี้แล้ว ถึงกับอึ้งไปหลายนาที..

เมื่อเห็นอีกว่าเขาจะทำมาหากินอะไร ผมก็อึ้งต่อไปอีกเป็นขั่วโมง..

พยายามมองโลกในแง่ดีสุดๆ ว่าอาจเป็นความบังเอิญ แต่คิดแล้วคิดอีก มันก็คงเป็นความบังเอิญที่เป็นไปไม่ได้

ย้อนกลับไปคิดถึงสิบปีก่อน ที่ผมยังไม่มีเครดิต ไม่มีชื่อเสียง ไม่มีคนรู้จัก แต่ก็หวังว่า ภายภาคหน้า เราคงได้มีชื่อ เป็นที่รู้จักของลูกค้า เหมือนบริษัทอื่นๆ เขาบ้าง

ผมคิดชื่อแบบบ้านๆ ขึ้นมา “ไอเอสโอไทย” นี่แหละ ชัดเจนบอกลูกค้าไปเลยว่าทำมาหากินอะไร เสิร์ชแล้วเสิร์ชอีกว่า ชื่อจะไปซ้ำชาวบ้านเขาหรือเปล่า จนแน่ใจว่าไม่มี

ผมตั้งชื่อบริษัทว่า “ไอเอสโอไทย เน็ตเวิร์ค” เพราะอยากสร้างเน็ตเวิร์คของคนทำงานด้านไอเอสโอ ผ่านเว็บไซด์ที่ผมเริ่มสร้างเองกับมือ คือ isothai.com

ผมสร้างแบรนด์นี้มา ปีหน้าก็จะครบสิบปี จากที่โนเนม ก็พัฒนามาเป็นมีเนม ในระดับหนึ่ง ไม่ได้มากมาย แต่ผมก็ภูมิใจ และไม่ได้คิดเผื่อว่า จะมีไอ้บ้าที่ไหน มาขอใช้ชื่อนี้ด้วย

“บริษัท ไอเอสโอไทย จำกัด” Oh.. คิดได้ไงเนี่ย เรียกตัวเองว่า “ไอเอสโอไทย” ด้วยนะ

ถ้างั้น หากผมตั้งค่ายเพลงสักค่าย ผมตั้งชื่อว่า “บริษัท แกรมมี่ จำกัด” บ้างดีมั๊ย เผื่อหลอกสาวๆ ได้บ้างว่า.. พี่เป็นผู้บริหารบริษัทแกรมมี่นะน้อง

นั่งคิดมาหลายวัน ผมต้องปกป้องทรัพย์สินทางปัญญาของผมครับ นึกย้อนในสิ่งที่ตัวเองลงทุนลงแรงทำมาหลายปีแล้วมันปวดใจ นอนไม่หลับ

ธรรมดา ผมไม่ค่อยชอบมีเรื่องกับใคร อยากค้าขาย ไม่อยากค้าความ.. ใครโกงตังค์ผม ผมยังหยวนๆ ลูกค้าชักดาบ ผมยังอโหสิได้ แต่เคสนี้ บอกได้คำเดียวว่า ผมไม่ยอม

ไว้เจอกันครับ.. ขึ้นมาโลกออนไลน์แล้ว หาตัวไม่ยากหรอก อยากทำตัวใกล้คุกนัก เดี๋ยวจัดให้

#2 (( เอ ))

(( เอ ))

• Super Power Members

Posted 04 October 2012 - 09:32 AM

มาให้กำลังอาจารย์นะคะ
บ้านหลังนี้ก่อตั้งมานาน และเอก็อยู่กับบ้านหลังนี้มานาน
ยังไงก็ขอประณามคนที่ทำอะไรโดยคิดไม่รอบคอบนะคะ

เวปนี้ต้องผ่านอะไรมาเยอะ เป็นผู้ให้มานานมาก โดนแกล้งครั้งใหญ่จากที่ผ่านมาก็โดน
แต่อาจารย์ก็ยังไม่ล้มความตั้งใจ ที่จะสรรสร้างสิ่งดีๆต่อไปเพื่อสังคม

ส่งกำลังให้อาจารย์สู้สู้นะคะ

ไม่มีอะไรสำเร็จรูป แม้แต่บะหมี่ยังต้องกึ่งสำเร็จรูป>เพราะฉะนั้นเราเป็นคน>ก็ต้องรู้จักช่วยเหลือตัวเองก่อน> ก่อนขอความช่วยเหลือจากคนอื่น>dsh_a@hotmail.com

#3 panisa.k

panisa.k

(@_@)

Posted 04 October 2012 - 09:37 AM

นู๋ไปโพสในเฟซบุ๊คแล้วนะคะ

#4 iso_man

iso_man

Posted 04 October 2012 - 09:39 AM

เท่าที่อ่านและเข้าไปดูปรากฎว่าจะออกแนวไปทางธุรกิจอาหารมากกว่า แต่อย่างไรก็ตามในฐานะสมาชิกที่อยู่กับ ISOTHAI.com มาตลอด และเห็นตลอดว่าเวปนี้ไม่เคยเรียกร้องอะไรกับสมาชิกทุกท่าน ที่ทำอยู่เพื่อผลักดันให้ ISOTHAI มีกิจกรรมช่วยเหลือสมาชิกใหม่และเก่าที่มีปัญหาในการทำงานได้เข้ามาแชร์ มาค้นหา ช่วยเหลือ เพื่อให้ทุกท่านสามารถทำงานได้ลุล่วงตามเป้าหมายแต่ละองค์กรของท่านกำหนด ผมยินดีช่วยเหลือเวปนี้ทุกเรื่อง ในกรณีฟ้องร้องยินดีติดต่อทนายให้ซึ่งทนายท่านนี้ผมว่าท่านก็เป็นคนหนึ่งที่มีความรู

้และรักความยุติธรรม อีกอย่างท่านอยู่สระบุรี หากอ.ภูเบนท์ต้องการใช้จริงๆๆ ผมก็จะติดต่อประสานงานให้ครับ
สุดท้ายขอประณามบริษัทฯ ที่คิดอะไรไม่ออกใช้ชื่อคนอื่นมาดำเนินธุรกิจโดยไม่สนใจว่าสังคมเขาจะคิดอย่างไร และการดำเนินงานของท่านจะสุจริตจริงเหรอในเมื่อเริ่มต้นท่านก็ copy เขามาแล้ว
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#5 Pong_Pha

Pong_Pha

Posted 04 October 2012 - 10:40 AM

มาให้กำลังใจ เช่นกัน ครับ
ถึงแม้จะเป็นสมาชิกไม่นาน
แต่ทุกครั้งที่เข้ามา ทำให้
ผมเห็นทางสว่างทุกที

ขอบคุณจากใจจริง ครับ

#6 Deeh

Deeh

Supreme Member

• Power Members

Posted 04 October 2012 - 11:32 AM

ใช้ชื่อก็เป็นเพียงแค่ส่วนหนึ่งแต่เราสมาชิกยังอยู่กับ อ. ตลอดไปค่ะ family1.gif

#7 Constantine

Constantine

I am legend

• Interests:ISO Knowledge

Posted 04 October 2012 - 12:00 PM

เอาใจช่วยครับ อาจารย์ ต้องใช้กฏหมายเข้าไปจัดการครับ
ปล่อยไว้อาจเป็นภัยครับ สู้ๆนะครับ

#8 DooK

DooK

Posted 04 October 2012 - 12:51 PM

ยินดีด้วยครับพี่ ดังแล้วครับ อิอิ

ลายเซ็น

#9 App-Ple-Pao

App-Ple-Pao

Posted 04 October 2012 - 01:41 PM

ยืนยันได้นะค่ะ..ว่าเว็ปนี้มีมานานแล้วเพราะใด้ใช้ความรู้จากที่นี่ไปทำงานจนถึงทุกว
ันนี้....ตั้งแต่รอบแรกก่อนเวปโดนคนใจร้ายทำลาย.....เป็นกำลังใจให้ค่ะ.

#10 chal9705

chal9705

Posted 04 October 2012 - 01:50 PM

น้ำใจอยู่ได้นานว่าน้ำเงิลลล ไม่มีอะไรน่ากังวล อย่าได้แคร์คร้าบบบ

#11 (( เอ ))

(( เอ ))

Posted 04 October 2012 - 02:35 PM

เรารู้จักไอเอสโอไทย เน็ตเวิร์ค ภายใต้การเรียกง่ายว่า ISOTHAI
เมื่อใครๆพูดถึง isothai เราก็จะต้องนึกถึง สถานที่แห่งนี้ เวปแห่งนี้ และอาจารย์เวป อ.ภูเบนท์
ซึ่งเป็นเวปที่ทำแต่ผลงานที่ดีมีความน่าเชื่อถือมาโดยตลอด

คำง่ายๆกับคำว่า isothai ไม่มีใครอาจมองไปเป็นที่อื่นได้ เพราะเขาเชื่อว่ามันคือที่แห่งนี้
แต่หากวันนี้มีฝาแฝดขึ้น ซึ่งเราไม่รู้ว่าฝาแฝดมีพฤติกรรมอย่างไร มันก็จะก่อให้เกิดได้ทั้งความเสียหาย หรือว่าชื่อเสียงที่สะสมมานานอาจกลายเป็นชื่อเสียได้
เพราะว่านิสัยคนเราไม่มีพูดถึงชื่อเต็มๆหรอก แต่เขาจะนึกถึงแค่สิ่งที่คุ้นเคยเท่านั้น ง่ายว่าคือ ISOTHAI

ไม่มีอะไรสำเร็จรูป แม้แต่บะหมี่ยังต้องกึ่งสำเร็จรูป>เพราะฉะนั้นเราเป็นคน>ก็ต้องรู้จักช่วยเหลือตัวเองก่อน> ก่อนขอความช่วยเหลือจากคนอื่น>dsh_a@hotmail.com

#12 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 04 October 2012 - 07:39 PM

เมื่อเดือนที่แล้วผมเคยหลงเข้าไป ยังเอะใจเลยว่า อะไรมันจะชื่อคล้ายกันปานนั้น

มีเจตนาแอบแฝงนี่เอง

พวกนี้หากินง่าย กะใช้ชื่อเสียงของเวปนี้มาหลอกคน

#13 QMR_PAO

QMR_PAO

Posted 04 October 2012 - 08:32 PM

ไม่มี www ไหนมาแทนที่ ที่ www.isothai.com ได้ครับ www อื่นอย่าหวัง ชิ..

จงเป็นน้ำครึ่งแก้วตลอดชีวิต เพื่อเรียนรู้เพิ่มเติมได้ตลอด

#14 Waree

Waree

Posted 05 October 2012 - 10:03 AM

เป็นกำลังใจให้อาจารย์ค่ะ..
จากหนึ่ง....ที่อาจารย์สร้างสรร..เวปนี้ขึ้นมา
ถึงปัจจุบัน....เวปนี้ก็ยังคงเป็นแหล่งความรู้ แหล่งข้อมูล
และศูนย์รวมต่าง ๆ ให้คนได้รู้จักเป็นอย่างดี
...ไม่มีอะไรมาแทรกแซง หรือลบล้างได้หรอกค่ะ

ความสำเร็จในชีวิตของคน วัดกันที่ "คุณภาพของความคิด".....ว.วชิรเมธี

อย่าภูมิใจที่หลอกคนอื่นได้สำเร็จ
เพราะมันต้องแลกมากับ...การเป็นคนที่ด้อยคุณค่าของตัวเอง ....ว.วชิรเมธี

Be open to learning new lessons even if they contradict the lessons you learned yesterday.

#15 kusaka

kusaka

Posted 05 October 2012 - 11:42 AM

ขอเป็นกำลังใจครับ หากพวกเราไม่ใช่บริการเขา อย่างไรก็ไม่เกิดครับ

#16 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

Posted 05 October 2012 - 08:13 PM

QUOTE(kusaka @ Oct 5 2012, 11:42 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอเป็นกำลังใจครับ หากพวกเราไม่ใช่บริการเขา อย่างไรก็ไม่เกิดครับ

พวกเรากันเองไม่เป็นไร แต่กลัวคนอื่นไปใช้บริการแล้วจะเข้าใจผิดในชื่อเวป อ่ะดิ

มันเสียหายนะ เหมือน Brand สินค้าอ่ะ กว่าเค้าจะสร้าง Brand จนคนใช้บริการหรือซื้อสินค้าไว้ใจและเป็นที่นิยมนี่มันนานและยากมากนะครับ

แต่การทำลายมันใช้เวลาสั้นกว่ามาก

#17 คนตัวเล็ก

คนตัวเล็ก

Hornor Member

Posted 06 October 2012 - 11:54 AM

เป็นกำลังใจให้อ.เวปนะค่ะ

#18 Suppadej

Suppadej

Posted 06 October 2012 - 12:02 PM

จะเป็นกำลังใจให้อาจารย์เสมอครับ
"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#19 นุกูล

นุกูล

Posted 06 October 2012 - 12:18 PM

isothai 1 ในใจเรา
มีวันนี้ได้ส่วนหนึ่งก็เป็นเพราะความรู้และประสบการณ์ดีๆที่ได้จาก website และเพื่อนๆพี่ๆและน้องๆในนี้
โดยเฉพาะ อ.ภูเบนทร์ เจ้าของ web ผู้ใจดี ที่ได้แบ่งพื้นที่สำหรับการแลกเปลี่ยนองค์ความรู้มานานนับสิบปี
ใครคือตัวจริง ใครคือตัวปลอม ผมคิดว่าพวกเราสามารถแยกแยะได้แน่นอนครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#20 QMR_PAO

QMR_PAO

Posted 06 October 2012 - 12:55 PM

QUOTE(นุกูล @ Oct 6 2012, 12:18 PM) <{POST_SNAPBACK}>
isothai 1 ในใจเรา
มีวันนี้ได้ส่วนหนึ่งก็เป็นเพราะความรู้และประสบการณ์ดีๆที่ได้จาก website และเพื่อนๆพี่ๆและน้องๆในนี้
โดยเฉพาะ อ.ภูเบนทร์ เจ้าของ web ผู้ใจดี ที่ได้แบ่งพื้นที่สำหรับการแลกเปลี่ยนองค์ความรู้มานานนับสิบปี
ใครคือตัวจริง ใครคือตัวปลอม ผมคิดว่าพวกเราสามารถแยกแยะได้แน่นอนครับ

smiley-signs007.gif smiley-signs007.gif smiley-signs007.gif

จงเป็นน้ำครึ่งแก้วตลอดชีวิต เพื่อเรียนรู้เพิ่มเติมได้ตลอด

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users