Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ขอความเห็น ISO 27001 หน่อยครับ

• This topic is locked This topic is locked
3 replies to this topic

#1 Air

Air

Posted 23 February 2009 - 09:24 AM

ทางบริษัทมีนโยบายที่ต้องทำและรับรอง อยากขอความเห็นว่าจะตรวจรับรองกับที่ไหนดี (เท่าที่เช็คตอนนี้ มี BVQI , TUV Nord, BSI ) และพอดีว่าได้รับข้อมูลจาก BSI มาว่าจะจัด Lead Auditor 27001:2005 ปลายเดือนหน้า คิดว่าจำเป็นที่จะเข้าไหม

#2 DooK

DooK

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 23 February 2009 - 10:35 AM

ตามความคิดผมเห็นว่าจำเป็นนะครับ

ยกตัวอย่างในกรณีเดียวกับการ implement ระบบ ISO 9001 เมื่อหลายปีก่อนตอนที่ยังมีคนเข้าใจเรื่องนี้อยู่น้อย เป็นการดีที่องค์กรจะส่งบุคลากรไปอบรมในหลักสูตร Lead Auditor ของ ISO 9001:2000 เพื่อให้เข้าใจภาพรวมของระบบ และสามารถมองในมุมของ Auditor ได้อีกด้วย

สำหรับ CB เจ้าไหนอันนี้ผมไม่ขอออกความคิดเห็นนะครับ เดี๋ยวจะหาว่าลำไม่ตรง (เอียง) ผมเชื่อว่าแต่ละ CB คงใช้มาตรฐานเดียวกันในการตรวจครับ

ถ้าจะให้ดีก็ลองขอ Quotation และถามเรื่อง competency ของ Auditor ที่จะมาตรวจเป็นข้อมูลพื้นฐานในการตัดสินใจก็น่าจะได้นะครับ
ลายเซ็น

#3 amp(ISO)

amp(ISO)

Posted 11 March 2009 - 03:22 PM

คุณ Air จะขอการรับรองแล้วเหรอคะ พอดีกำลังเริ่มทำระบบนี้เหมือนกัน กำลังหาหลักสูตรฝึกอบรมข้อกำหนด
ที่เป็น Public อยู่ค่ะ พอจะแนะนำได้มั้ยคะ มีที่ไหนจัดบ้าง

#4 wipawan

wipawan

Posted 05 April 2011 - 04:45 PM

QUOTE(amp(ISO) @ Mar 11 2009, 03:22 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คุณ Air จะขอการรับรองแล้วเหรอคะ พอดีกำลังเริ่มทำระบบนี้เหมือนกัน กำลังหาหลักสูตรฝึกอบรมข้อกำหนด
ที่เป็น Public อยู่ค่ะ พอจะแนะนำได้มั้ยคะ มีที่ไหนจัดบ้าง

อาจจะช้าไปหน่อยนะคะที่จะแนะนำ

โดยส่วนตัวแล้ว แนะนำให้ใช้ CB ของ TUV Nord ค่ะ

ค่อนข้างเข้มดีเหมิอนกัน

แต่กว่าจะได้ระบบก็หินเหมือนกันนะ โดยส่วนตัวแล้วก็ค่อนข้างดีค่ะ แต่งานเยอะชะมัด

ซึ่งที่ปรึกษาที่บริษัทใช้คือ ACIS นะคะ จากประสบการณ์ที่ผ่านมาก็ถือว่าเชี่ยวชาญค่ะ

ผู้ให้คำปรึกษา ก็หล่อค่ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users