Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

กฏหมายเกี่ยวกับรังสีไอออน 2547 ต้องทำอะไรบ้าง

• This topic is locked This topic is locked
1 reply to this topic

• Guests

Posted 12 September 2008 - 11:58 PM

อยากทราบผู้รู้หลายๆ ท่านว่า ว่าถ้ามีเครื่องX-ray อยู่ ซึ่งมีบริเวณรังสีน้อยว่า 2.5 ไมโครซีเวิร์ต /ชั่วโมง ไม่เกินมาตรฐาน ต้องมีการประเมิน Aspect หรือเปล่า และมีข้อแนะนำอย่างไรบ้าง ในการดำเนินการให้เป็นไปตามกฏหมายต่างๆ ( ต้องทำอะไรบ้าง) ช่วยตอบเร็วๆ หน่อยนะครับ

#2 ctrls_1

ctrls_1

Super Member

Posted 15 September 2008 - 12:01 PM

สวัสดีครับ เรื่องการประเมิน aspect นั้น ท่านมีวิธีการประเมินอย่างไรเหรอครับ แต่สิ่งที่หน่วยงานผมประเมินคือ ถ้าสิ่งนั้นมันมี การแปรสภาพหรือoutput ออกมา ก่อให้เกิดผลกระทบกับคนหรือสิ่งแวดล้อม เราก็ต้องประเมินครับ ส่วนวิธีการประเมินแบบไหน เกณฑ์อย่างไรขึ้นอยู่กับวิธีการของแต่ละองค์กรเป็นผู้ตัดสินใจนะครับ (ของผมวัดได้น้อยกว่า 1.0 ไมโครซีเวอร์ส)

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users