Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

รบกวนถามเรื่องการอ้างอิงกฏหมายอาหารที่เกี่ยวข้องกับวัตถุดิบ

• Please log in to reply
7 replies to this topic

#1 maruko.jir

maruko.jir

Posted 12 September 2012 - 12:03 PM

วัตถุดิบซื้อจากต่างประเทศ ผลิตที่ประเทศไทย ส่งขายให้บริษัทแม่ที่ฟิลิปินส์ประเทศเดียว
คำถาม spec ของวัตถุดิบเราอ้างอิงกฏหมายของประเทศนั้น ๆ อย่างเดียวได้หรือไม่ หรือต้องอ้างอิงกฏหมายของฟิลิปินส์ด้วยคะ
และจำเป็นหรือไม่ที่ต้องอ้างอิงกฏหมายไทย (เพราะผลิตในไทย แต่ไม่มีขายไทย)
ขอบคุณค่ะ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 12 September 2012 - 07:28 PM

อ้างอิงตามประเทศที่นำเข้าไปใช้ครับ

#3 maruko.jir

maruko.jir

Posted 14 September 2012 - 10:09 AM

ขอบคุณค่ะ
ทีนี้กฏหมยไทยก็ไม่ต้องแล้ว แค่ไปดูว่าลูกค้าขายประเทศไหนบ้างแล้วก็อ้างอิงตามนั้น

#4 Food Safety

Food Safety

Posted 14 September 2012 - 09:52 PM

QUOTE(maruko.jir @ Sep 14 2012, 10:09 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณค่ะ
ทีนี้กฏหมยไทยก็ไม่ต้องแล้ว แค่ไปดูว่าลูกค้าขายประเทศไหนบ้างแล้วก็อ้างอิงตามนั้น

ไม่ใช่แค่อ้างอิงนะครับ ต้องปฏิบัติตามนั้นให้ได้ด้วย แล้วต้อง verify ให้เห็นชัดเจนด้วย

#5 maruko.jir

maruko.jir

Posted 15 September 2012 - 10:41 AM

เราจะมีการ verify ปีละครั้งค่ะ โดยการส่งวิเคราะห์ 3rd party lab ทีนี้ถ้าผลการ verify สอดคล้องกับกฏหมายที่เราอ้างอิงต่อเนื่องมา 3 ปีแล้ว เราสามรถขยายเวลา จากปีละครั้งเป็น 2 ปีครั้งหรือมากกว่านั้นได้ ขึ้นอยู่กับการประเมินของเราได้หรือเปล่า

#6 Food Safety

Food Safety

Posted 15 September 2012 - 09:30 PM

QUOTE(maruko.jir @ Sep 15 2012, 10:41 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เราจะมีการ verify ปีละครั้งค่ะ โดยการส่งวิเคราะห์ 3rd party lab ทีนี้ถ้าผลการ verify สอดคล้องกับกฏหมายที่เราอ้างอิงต่อเนื่องมา 3 ปีแล้ว เราสามรถขยายเวลา จากปีละครั้งเป็น 2 ปีครั้งหรือมากกว่านั้นได้ ขึ้นอยู่กับการประเมินของเราได้หรือเปล่า

ก็เป็นไปได้ที่จะยืดช่วงเวลาออกไป แต่โดยความเห็นส่วนตัว ปีละครั้งนี่ ก็ถือว่ามันน้อยไปอยู่แล้วนะครับ

ถ้า สองปีครั้ง สามปีครั้ง นี่จะยิ่งน้อยไปใหญ่ ฝากให้พิจารณา Parameter ด้าน Food Safety ซึ่งเป็นเรื่องสำคัญปีละครั้งก็ดี

แต่ Parameter control Point อื่นๆ สามารถลดความถี่ได้ครับ

#7 maruko.jir

maruko.jir

Posted 18 September 2012 - 06:43 PM

ขอบคุณค่ะ สำหรับความช่วยเหลือ

#8 Food Safety

Food Safety

Posted 18 September 2012 - 07:24 PM

QUOTE(maruko.jir @ Sep 18 2012, 06:43 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณค่ะ สำหรับความช่วยเหลือ

ยินดีแชร์ครับ แค่นี้เรื่องเล็กน้อย smiley-computer005.gif

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users