Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สอบถามผู้รู้ เรื่องขั้นตอนการดำเนินการทางธุรกิจ

• This topic is locked This topic is locked
17 replies to this topic

#1 pariya

pariya

Posted 26 February 2009 - 11:45 PM

พอดีกำลังทำ คู่มือคุณภาพอยู่ค่ะ
เลยมีคำถามว่า

1. ตรงหัวข้อขั้นตอนการดำเนินงานกระบวนการธุรกิจ
ให้เราใส่ขั้นตอนตั้งแต่ รับ order จากลูกค้า ไปจนถึง ส่งของให้ลูกค้าเลยใช่ไหมคะ

2. หัวข้อถัดมาคือ ความสัมพันธ์ของกระบวนการต่างๆ กับข้อกำหนด
เมื่อเราได้ขั้นตอนการดำเนินงานกระบวนการธุรกิจแล้ว ให้เราระบุไปว่าในแต่ละขั้นตอนทางธุรกิจของเรา
ว่าไปสัมพันธ์กับหลักการ iso ข้อไหนบ้างใช่หรือไม่คะ
(เช่น ขั้นตอนการผลิต ก็จะไปสัมพันธ์กับ หลักการเรื่องการทำผลิตภัณฑ์ให้เป็นจริง ดังนั้นก้อไปตรงกับ
หัวข้อ 4.1, 4.2.1,4.2.2 ฯลฯ เป็นต้น )

3. ต่อเนื่องจากคำถามข้อสอง จำเป็นหรือไม่ที่ เราต้องใส่หัวข้อ isoที่ไปสัมพันธ์กับ
การดำเนินงานกระบวนการทางธุรกิจของเราให้ครบ ทุกหัวข้อของ iso เลยหรือป่าวคะ

4.จะเช็คได้อย่างไร ขั้นทางธุรกิจ ขั้นหนึ่งๆของเรา ตรงกับ หัวข้อisoข้อไหน

ระบบใครก้อได้ช่วยหน่อยนะค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

#2 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 27 February 2009 - 12:18 AM

QUOTE(pariya @ Feb 26 2009, 11:45 PM) <{POST_SNAPBACK}>
พอดีกำลังทำ คู่มือคุณภาพอยู่ค่ะ

1. ตรงหัวข้อขั้นตอนการดำเนินงานกระบวนการธุรกิจ
ให้เราใส่ขั้นตอนตั้งแต่ รับ order จากลูกค้า ไปจนถึง ส่งของให้ลูกค้าเลยใช่ไหมคะ

2. หัวข้อถัดมาคือ ความสัมพันธ์ของกระบวนการต่างๆ กับข้อกำหนด
เมื่อเราได้ขั้นตอนการดำเนินงานกระบวนการธุรกิจแล้ว ให้เราระบุไปว่าในแต่ละขั้นตอนทางธุรกิจของเรา
ว่าไปสัมพันธ์กับหลักการ iso ข้อไหนบ้างใช่หรือไม่คะ
(เช่น ขั้นตอนการผลิต ก็จะไปสัมพันธ์กับ หลักการเรื่องการทำผลิตภัณฑ์ให้เป็นจริง ดังนั้นก้อไปตรงกับ
หัวข้อ 4.1, 4.2.1,4.2.2 ฯลฯ เป็นต้น )

3. ต่อเนื่องจากคำถามข้อสอง จำเป็นหรือไม่ที่ เราต้องใส่หัวข้อ isoที่ไปสัมพันธ์กับ
การดำเนินงานกระบวนการทางธุรกิจของเราให้ครบ ทุกหัวข้อของ iso เลยหรือป่าวคะ

4.จะเช็คได้อย่างไร ขั้นทางธุรกิจ ขั้นหนึ่งๆของเรา ตรงกับ หัวข้อisoข้อไหน

คำตอบ
ข้อ 1 ใช่ครับ
ข้อ 2 ใช่ครับ
ข้อ 3 เหมือนข้อ 1 กับข้อ 2 มีข้อสังเกตุอยู่ว่า เราขอยกเว้นข้อไหนบ้าง ข้อนั้นอาจไม่ต้องแสดงก็ได้
แต่ไปแสดงข้อความตรง Scope ในการขอการรับรองและการขอยกเว้น ก็เขียนไว้ให้ชัดครบ ยกเว้นข้อไหน เพราะอะไร
เช่น "บริษัทมีการปรยุกต์ใช้ทุกข้อกำหนดของมาตรฐาน แต่บริษัทขอยกเว้นข้อ 7.3 เรื่องการออกแบบและพัฒนา
เนื่องจากบริษัทจะทำการผลิตตามแบบทางวิศวกรรมที่ได้รับมาจากลูกค้าเท่านั้น" เป็นต้นครับ
ข้อ 4 ทำยังไงถึงจะรู้เหรอครับ ก็เอาข้อกำหนดมากาง ทำความเข้าใจ แล้วหาเจ้าภาพครับ ว่าใครรับผิดชอบเรื่องนี้ ไล่ตั้งแต่ข้อ 4~8
การกำหนดเจ้าภาพที่ดี ควรมีเจ้าภาพเดียวครับ งานเดียวเจ้าภาพเดียว งานไหนที่มีเจ้าภาพร่วมมักจะมีปัญหาตามมาภายหลัง ไม่รู้เป็นอะไรกัน
สงสัยถ้ามีเจ้าภาพร่วม เกรงว่าหรือกลัวว่าจะมีการแย่งงานกันทำได้ครับ

ขอยกตัวอย่างประกอบการตอบคำถามด้วยตัวอย่างเอกสารเลยน่ะครับ
ลองนำไปเป็นแนวทางแล้วกัน

ถ้าคำแนะนำและตัวอย่างพอจะมีประโยชน์บ้าง ก็ขอยกผลประโยชน์นั้นให้ครูและอาจารย์ที่ได้สั่งสอนและแนะนำผมมาแล้วกันครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#3 catdyeye_1234

catdyeye_1234

Hornor Member

Posted 27 February 2009 - 07:45 AM

ซ๊ะเว็บบบ !!!!! มาเก็บข้อมูล แต่เช้า laugh.gif
ขอบคุณนะค่ะ

***หากไม่รู้จักคำว่าทุกข์ ก็คงไม่รู้จักความสุขที่แท้จริง***

#4 MRKAGA

MRKAGA

Supreme Member

• Power Members

Posted 27 February 2009 - 08:28 AM

เก็บด้วยครับ ขอบคุณครับ
Think first print later...save paper save the world.

#5 panisa.k

panisa.k

(@_@)

Posted 27 February 2009 - 09:43 AM

QUOTE(นุกูล @ Feb 27 2009, 12:18 AM) <{POST_SNAPBACK}>
คำตอบ
ข้อ 3 เหมือนข้อ 1 กับข้อ 2 มีข้อสังเกตุอยู่ว่า เราขอยกเว้นข้อไหนบ้าง ข้อนั้นอาจไม่ต้องแสดงก็ได้
แต่ไปแสดงข้อความตรง Scope ในการขอการรับรองและการขอยกเว้น ก็เขียนไว้ให้ชัดครบ ยกเว้นข้อไหน เพราะอะไร
เช่น "บริษัทมีการปรยุกต์ใช้ทุกข้อกำหนดของมาตรฐาน แต่บริษัทขอยกเว้นข้อ 7.3 เรื่องการออกแบบและพัฒนา
เนื่องจากบริษัทจะทำการผลิตตามแบบทางวิศวกรรมที่ได้รับมาจากลูกค้าเท่านั้น" เป็นต้นครับ
ข้อ 4 ทำยังไงถึงจะรู้เหรอครับ ก็เอาข้อกำหนดมากาง ทำความเข้าใจ แล้วหาเจ้าภาพครับ ว่าใครรับผิดชอบเรื่องนี้ ไล่ตั้งแต่ข้อ 4~8
การกำหนดเจ้าภาพที่ดี ควรมีเจ้าภาพเดียวครับ งานเดียวเจ้าภาพเดียว งานไหนที่มีเจ้าภาพร่วมมักจะมีปัญหาตามมาภายหลัง ไม่รู้เป็นอะไรกัน
สงสัยถ้ามีเจ้าภาพร่วม เกรงว่าหรือกลัวว่าจะมีการแย่งงานกันทำได้ครับ

ขอยกตัวอย่างประกอบการตอบคำถามด้วยตัวอย่างเอกสารเลยน่ะครับ

ถ้าคำแนะนำและตัวอย่างพอจะมีประโยชน์บ้าง ก็ขอยกผลประโยชน์นั้นให้ครูและอาจารย์ที่ได้สั่งสอนและแนะนำผมมาแล้วกันครับ

เก็บข้อมูลด้วยค่ะ ขอบคุณนะคะ

#6 DCC

DCC

Posted 27 February 2009 - 10:25 AM

#7 tik815

tik815

เหนือฟ้า.....ยังมีฟ้า

• Interests:-

Posted 27 February 2009 - 11:27 AM

เก็บข้อมูล
ขอบคุณค่ะ

#8 tik815

tik815

เหนือฟ้า.....ยังมีฟ้า

• Interests:-

Posted 27 February 2009 - 11:27 AM

กำลังหาอยู่พอดี

#9 pariya

pariya

Posted 27 February 2009 - 09:52 PM

ขอบคุณ อาจารย์นุกูล มากๆนะคะ
ที่ตอบข้อสงสัยได้กระจ่างแจ้ง

ขอบคุณอีกครั้งจากใจค่ะ

#10 App-Ple-Pao

App-Ple-Pao

Posted 27 February 2009 - 11:47 PM

โอ้โห..ท่านนุกูล สื่อการสอนท่านเยี่ยมมากเข้าใจง่ายดีจัง ต้องเก็บทุกครั้งเลย มีประโยชน์มาก ขอบคุณหลาย ๆๆๆ

#11 นุกูล

นุกูล

Posted 28 February 2009 - 09:27 AM

QUOTE(pariya @ Feb 27 2009, 09:52 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณ อาจารย์นุกูล มากๆนะคะ
ที่ตอบข้อสงสัยได้กระจ่างแจ้ง

ขอบคุณอีกครั้งจากใจค่ะ

ยินดีครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#12 หนูนา

หนูนา

Premium Member

Posted 02 July 2009 - 04:44 PM

ขอบคุณด้วยค่ะ

หนูนา

#13 Constantine

Constantine

I am legend

• Interests:ISO Knowledge

Posted 02 July 2009 - 10:22 PM

#14 nana_chan

nana_chan

Super Member

Posted 13 August 2009 - 04:10 PM

แวะมาเก็บข้อมูล

#15 webmaster

webmaster

• Administrators

Posted 13 August 2009 - 04:42 PM

QUOTE(pariya @ Feb 26 2009, 11:45 PM) <{POST_SNAPBACK}>

1&2) แนวทางที่คุณว่ามา ก็เป็นแนวทางที่สามารถทำได้ครับ ส่วนใหญ่ก็นิยมทำกันแบบนั้น

"ความสัมพันธ์ของกระบวนการต่างๆ กับข้อกำหนด" ก็สามารถระบุได้ แต่ถ้าตามข้อกำหนด เขาให้ระบุ ความสัมพันธ์ระหว่างกระบวนการต่างๆ

เช่นกระบวนการที่เรากำหนดไว้ มันมีความสัมพันธ์กับ กระบวนการอื่นๆ ยังไง output ที่ออกไปจากกระบวนการนี้ ไปเข้าเป็น input ของกระบวนการไหน

3) ถ้าหมายถึงเลขข้อกำำหนด ไม่จำเป็นครับ แต่กระบวนการ ต้องครบ จริงๆ กระบวนการบางทีมันก็ล้อๆ ข้อกำหนดมาเหมือนกัน เพียงแต่ถามว่าอย่างเลขข้อ 4.2.3 ต้องเขียนมั๊ย คือไม่ต้อง แต่กระบวนการควบคุมเอกสารต้องระบุมั๊ย... อันนี้ต้อง... งงมั๊ยครับ wacko.gif

ตั้งหลักจากแผนกงานที่มีอยู่ก็ได้ครับ แล้วไล่ดูว่า แผนกนั้นๆ มีกระบวนการอะไรบ้าง เช่นแผนก HR มีกระบวนการ Recruitment & Selection, Communication, Training ไอ้ที่ว่ามานี่ ต้องระบุ จะระบุ วงเล็บข้อกำหนดด้วยก็ได้ หรือบางที่ ก็จะระบุเหมาไปเลยว่า HR Process จริงๆ แบบนี้มันกว้างไป

แต่ระบุข้อกำหนดไว้ เป็นสิ่งที่ควรทำครับ เพราะมันอ้างอิงได้ พูดภาษาเดียวกัน ดังนั้น ทำไปเถิดครับ

#16 อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

Hornor Member

Posted 13 August 2009 - 04:47 PM

ขอบพระคุณ อ.นุกูล สำหรับข้อมูลดีๆ
และ ท่านWEB MASTER สำหรับคำแนะนำดีๆครับ inlove1.gif
Email: arnutprasitsuksun@yahoo.com

#17 kero405

kero405

Posted 20 December 2009 - 09:51 PM

ขอบคุณค่ะ ขอเก็บข้อมูลนะคะ

#18 abinhuk

abinhuk

• Interests:system iso/ts 16949:2009,iso14001:2004

Posted 21 July 2010 - 08:58 PM

QUOTE(นุกูล @ Feb 27 2009, 12:18 AM) <{POST_SNAPBACK}>
คำตอบ

Cascao/ CussocC

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users