Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

อยากทราบมาตรฐานปริมาณ Solvent ที่คงเหลือได้ในถุงบรรจุภัณฑ์พลาสติก

• Please log in to reply
4 replies to this topic

#1 sir_petch09

sir_petch09

Posted 09 October 2012 - 10:19 AM

รบกวนพี่ๆทีมงานครับ อยากทราบว่ามีเกณฑ์หรือมีมาตรฐานในไทยหรือต่างประเทศใดบ้างที่กำหนดถึงปริมาณของส่วน
ที่เหลือของตัวทำละลาย(solvent)ในบรรจุภัณฑ์ถุงพลาสติก
ซึ่งสามารถนำมาอ้างอิงได้ครับผมดูใน Eu10/2011 เเล้วเค้าไม่ได้กำหนดไว้ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
1. MEOH
2. ETOH
3. ACETONE
4. N-propanol
5. MEK
6. N-PROPLY ACetate
7. Etoxy Propanol

#2 Suppadej

Suppadej

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 09 October 2012 - 10:42 AM

QUOTE(sir_petch09 @ Oct 9 2012, 10:19 AM) <{POST_SNAPBACK}>
รบกวนพี่ๆทีมงานครับ อยากทราบว่ามีเกณฑ์หรือมีมาตรฐานในไทยหรือต่างประเทศใดบ้างที่กำหนดถึงปริมาณของส่วน
ที่เหลือของตัวทำละลาย(solvent)ในบรรจุภัณฑ์ถุงพลาสติก
ซึ่งสามารถนำมาอ้างอิงได้ครับผมดูใน Eu10/2011 เเล้วเค้าไม่ได้กำหนดไว้ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
1. MEOH
2. ETOH
3. ACETONE
4. N-propanol
5. MEK
6. N-PROPLY ACetate
7. Etoxy Propanol

อยากทราบเป็นความรู้ถึงมูลเหตุว่าทำไมคุณต้องหาปริมาณตกค้างของสารทั้ง 7 ตัวนี้ครับ
"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#3 sir_petch09

sir_petch09

Posted 09 October 2012 - 02:19 PM

ขอตอบคำถามด้านบนครับ
ผมนำตัวอย่างถุงพลาสติกไปตรวจ Solvent retention ผลวิเคราะห์ที่ได้มานั้นเป็นสารชนิดที่กล่าวมาด้านบนครับ
ผมจึงอยากนำผลวิเคราะห์ที่ได้มาเทียบกับมาตรฐานครับ
ขอเเสดงความนับถือครับ

#4 Suppadej

Suppadej

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 09 October 2012 - 02:26 PM

QUOTE(sir_petch09 @ Oct 9 2012, 02:19 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอตอบคำถามด้านบนครับ
ผมนำตัวอย่างถุงพลาสติกไปตรวจ Solvent retention ผลวิเคราะห์ที่ได้มานั้นเป็นสารชนิดที่กล่าวมาด้านบนครับ
ผมจึงอยากนำผลวิเคราะห์ที่ได้มาเทียบกับมาตรฐานครับ
ขอเเสดงความนับถือครับ

คุณลองแจ้งเกณฑ์การทดสอบโดยตอนที่ส่งถุงพลาสติกไปตรวจที่ห้อง Lab วิเคราะห์ภายนอก แล้วแจ้งความต้องการให้เค้าตรวจตามมาตรฐานของ Notification of the Ministry of Public Health No.295 (B.E.2548(2005)) Re:Qualities or Standards of Plastic Containers. ซึ่งเป็นกฏหมายของประเทศไทยครับ
ซึ่งถ้าค่าที่วิเคราะห์ได้อยู่ในเกณฑ์ของประกาศกระทรวงฉบับนี้ นั่นก็จะแสดงให้เห็นว่าคุณได้ปฏิบัติสอดคล้องกับกฏหมายเป็นต้นครับ
"ในโลกนี้ไม่มีคนแปลกหน้าสำหรับเรา มีแต่เพื่อนที่เรายังไม่ได้พบกันเท่านั้น" E-mail suppadej@gmail.com

#5 sir_petch09

sir_petch09

Posted 09 October 2012 - 03:08 PM

ขอบพระคุณมากครับที่ให้ข้อมูล

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users