Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

จัดเป็นไหมทื่ต้องอบรม Lead Assersor

• This topic is locked This topic is locked
4 replies to this topic

#1 berseak1

berseak1

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 15 September 2008 - 04:18 PM

ถ้าเป็น QMR ในโรงงานหรือเป็น consultant ไม่ใช่ CB
จัดเป็นไหมครับ ที่ต้องอบรมหลักสูตรนี้
ขอบคุณครับ

#2 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

Posted 18 September 2008 - 02:20 PM

QUOTE(berseak1 @ Sep 15 2008, 04:18 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าเป็น QMR ในโรงงานหรือเป็น consultant ไม่ใช่ CB
จัดเป็นไหมครับ ที่ต้องอบรมหลักสูตรนี้
ขอบคุณครับ

ต้องดูวัตถุประสงค์ของตัวเองว่าเรียนไปทำไม เพราะหลักสูตรแพงมาก แต่ถ้าเรียนเพื่อไปเป็น CB OK น่ะ แต่เพื่อนำไปทำงานใช้วิธีครูพักลักจำเอาจาก CB แล้วกันท่าจะดี rolleyes.gif
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#3 Nuch

Nuch

Supreme Member

• Power Members

Posted 18 September 2008 - 02:43 PM

ขอบคุณนะคะที่แนะนำ หลักสูตรที่ต้องการไม่ใช้ถึงขนาด Lead Auditor หรอกค่ะ เอาเฉพาะหลักสูตรที่ให้ QMR พอจะรู้แนวทางหรือบทบาท และหน้าที่ของ QMR เท่านั้นค่ะ

#4 iso_man

iso_man

Super Hornor Member

Posted 18 September 2008 - 03:25 PM

QUOTE(Nuch @ Sep 18 2008, 02:43 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณนะคะที่แนะนำ หลักสูตรที่ต้องการไม่ใช้ถึงขนาด Lead Auditor หรอกค่ะ เอาเฉพาะหลักสูตรที่ให้ QMR พอจะรู้แนวทางหรือบทบาท และหน้าที่ของ QMR เท่านั้นค่ะ

ตอบในฐานะ QMR หน้าที่หลักคือ
1. ต้องทำให้มั่นใจว่าระบบบริหารคุณภาพที่จัดทำขึ้น นำไปใช้ มีการปรับให้เหมาะสม และยังคงปฏิบัติอย่างต่อเนื่อง (ไม่ใช่ทำแล้วหยุด เช่น เรื่องการปฏิบัติงานไม่เป็นไปตาม Flow)
2. รายงานต่อผู้บริหารระดับสูง เกี่ยวกับการดำเนินงานของระบบตามข้อกำหนด 5.6.2 ซึ่งจำเป็นต้องได้ข้อมูลจากหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ดังนั้น QMR จึงต้องเป็นประธานในการประชุมสรุปหัวข้อดังกล่าวตามวาระที่เกิดขึ้นในแต่ละช่วง และนำไปสรุปร่วมกับผู้บริหารเพื่อให้เกิดข้อ 5.6.3 เช่นต้องซื้อเครื่องจัดรเพิ่ม เพิ่มคน แก้ไขกระบวนการให้เกิดข้อร้องเรียนน้อยลง
3. ส้างความมั่นใจว่ามีการส่งเสริมให้บุคลากรได้ตระหนักถึงความต้องการของลูกค้า ซึ่งก็คือส่วนหนึ่งพนักงานต้องได้รับการอบรมเกี่ยวกับการทำงานอย่างไรให้มีคุณภาพ กระบวนการคุณภาพมีอะไรที่ไม่ต่อเนื่องซึ่งกันและกัน
4. ต้องกล้าฟันธง ประสานงานหน่วยงานอื่นๆได้ดี หนักแน่น แก้ไขที่ต้นเหตุของปัญหา

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#5 kittim

kittim

Premium Member

• Power Members

Posted 19 September 2008 - 09:08 AM

-ในกรณีที่เป็น consultant ถ้าเราเลือกใช้บริการจากที่ปรึกษาที่ไม่ผ่านหลักสูตรจาก IATF หรือสถาบันที่น่าเชื่อถือ และเป็นที่ยอมรับ แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรว่ามีคุณสมบัติเพียงพอในการมาอบรม เพิ่มความรู้ให้กับคนในองค์กร ส่วนที่บริษัทในกรณีที่มีการฝึกอบรมภายในก็จะขอดูประวัติการฝึกอบรมและขึ้นทะเบียนจา
ก IATF เป็นหลัก

-ส่วน qmr การอบรม lead auditor นั้นก็ขึ้นอยู่กับ qmr ครับว่าอยากที่ทราบแนวทางการตรวจประเมิน ข้อกำหนด แบบเจาะลึกหรือไม่ ส่วนราคาค่าอบรม lead auditor iso9001 ประมาณ 30,000 บาท ส่วนของ TSอย่าพึงไปคิดเลยครับเพราะมันแพง

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users