Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

คำถามของ น้านุกูล : การจ่ายเงิน และการบอกกล่าวล่วงหน้า กรณีที่นายจ้างหยุดกิจการเป็นการชั่วคราว

• This topic is locked This topic is locked
7 replies to this topic

#1 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 08 May 2009 - 09:48 AM

น้านุกูลครับ ประเด็นที่น้าสงสัยใคร่รู้ อยู่ใน มาตรา ๗๕ พระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน ฉบับแก้ไขเพิ่มเติม จากพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ. ๒๕๔๑ มีชื่อว่า "พระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน (ฉบับที่ ๒) พ.ศ. ๒๕๕๑

มาตรา ๗๕ บอกว่า ในกรณีที่นายจ้างมีความจำเป็นโดยเหตุหนึ่งเหตุใดที่สำคัญอันมีผลกระทบต่อการประกอบกิ
จการของนายจ้างจนทำให้นายจ้างไม่สามารถประกอบกิจการได้ตามปกติซึ่งมิใช่เหตุสุดวิสัยต
้องหยุดกิจการทั้งหมดหรือบางส่วนเป็นการชั่วคราว ให้นายจ้างจ่ายเงินให้แก่ลูกจ้างไม่น้อยกว่าร้อยละเจ็ดสิบห้าของค่าจ้างในวันทำงานที
่ลูกจ้างได้รับก่อนนายจ้างหยุดกิจการตลอดระยะเวลาที่นายจ้างไม่ได้ให้ลูกจ้างทำงาน

ให้นายจ้างแจ้งให้ลูกจ้างและพนักงานตรวจแรงงานทราบล่วงหน้าเป็นหนังสือ ก่อนวันเริ่มหยุดกิจการตามวรรคหนึ่งไม่น้อยกว่าสามวันทำการ

เจตนารมณ์ของมาตรานี้ เพื่อคุ้มครองลูกจ้างไม่ให้ขาดรายได้ ระหว่างที่นายจ้างมีความจำเป็นหยุดกิจการทั้งหมด หรือบางส่วนเป็นการชั่วคราว และก็เพื่อลูกจ้างทราบล่วงหน้าว่านายจ้างจะหยุดกิจการชั่วคราวแล้วนะจ๊ะ เตรียมหางาน หรืออาชีพอื่นกันได้แล้ว

เช่น
1) เครื่องจักรเสียเพราะขาดการบำรุงรักษาจนต้องซ่อมหรือเครื่องจักรเสื่อมสภาพต้องติดตั
้งเครื่องจักรใหม่
2) โรงงานถูกไฟไหม้ เพราะเครื่องจักรระเบิด หรือเกิดจากความประมาทเลินเล่อของลูกจ้างที่มีหน้าที่คุมเครื่องจักร
3) น้ำท่วมเนื่องจากท่อประปาภายในโรงงานแตก
4) ขาดวัตถุดิบ เพราะนายจ้างไม่จัดสำรองไว้ตามปกติ ไฟฟ้าดับ เพราะหม้อแปลงในโรงงานของนายจ้างเสีย
5) ขาดแคลนน้ำมันเชื้อเพลิง เพราะนายจ้างไม่จัดสำรองไว้ตามปกติ
6) ทางราชการสั่งปิดโรงงานตามกฎหมายโรงงาน
7) ปัญหาขาดสภาพคล่องทางการเงิน นายจ้างล้มละลาย หรือถูกเจ้าหนี้ยึดโรงงาน เพราะนายจ้างบริหารงานไม่ดี
8) จึงประสบสภาวะขาดทุนหรือมีหนี้สินล้นพ้นตัว
9) ไม่มีใบสั่งสินค้าจากลูกค้า หรือผลิตสินค้าจนล้นตลาดเพราะนายจ้างบริหารการตลาดไม่ดี ผลิตสินค้าไม่ได้คุณภาพ หรือขายแพงเกินไป เป็นต้น

หากเข้า case 1-9 หรือ เหตุในทำนองนี้ นายจ้างต้องจ่ายเงินให้แก่ลูกจ้างที่นายจ้างมิได้ให้ทำงานไม่น้อยกว่าร้อยละ ๗๕ ของค่าจ้างในวันทำงานปกติที่ลูกจ้างได้รับก่อนนายจ้างหยุดกิจการ ตลอดไปจนกว่านายจ้างเลิกหยุดกิจการ

ดูฎีกาคดีแรงงานกันซักหน่อย
คำพิพากษาศาลฎีกาที่ ๖๗๐๓-๖๗๕๒/๒๕๔๙
ความจำเป็นที่นายจ้างจะยกขึ้นอ้างเพื่อให้ได้รับความคุ้มครองตามมาตรา ๗๕ วรรค หนึ่ง จะต้องเป็นความจำเป็นที่สำคัญอันจะมีผลกระทบต่อการประกอบกิจการของนายจ้างอย่างมาก ทำให้นายจ้างไม่สามารถประกอบกิจการตามปกติได้ เมื่อนายจ้างให้บริษัทอื่นเช่าอาคาร ที่ดิน รวมทั้ง เครื่องจักรและอุปกรณ์ต่าง ๆ ทั้งหมด แล้วประกาศให้ลูกจ้างหยุดงาน ๒ ครั้ง ครั้งละ ๑ เดือน ด้วยสาเหตุ คำสั่งซื้อลดน้อยลง และคำสั่งซื้อน้อยมาก ไม่มีงานให้ทำ ย่อมแสดงให้เห็นว่านับแต่ให้เช่าโรงงานทั้งหมดแล้ว นายจ้างคงประสงค์ที่จะได้รายได้หลักจากค่าเช่าเดือนละ ๕๐๐,๐๐๐ บาท เท่านั้น นายจ้างหามี เจตนาที่จะประกอบกิจการอย่างแท้จริงอีกต่อไปไม่ มิใช่เป็นการหยุดกิจการทั้งหมดหรือบางส่วนเป็น การชั่วคราวตามมาตรา ๗๕ วรรคหนึ่ง
"

#2 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 09 May 2009 - 08:42 AM

ค้างเติ่งไว้ครับ น้านุกูล
"

#3 นุกูล

นุกูล

Posted 09 May 2009 - 09:14 AM

ขอบคุณมากครับพี่ กระจ่างแจ๋มแจ้งแดงแจ๋และก็จี๊ดจ๊าดมาก
วันหน้า ขอรบกวนอีกน่ะครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#4 อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

อยากรู้(แต่ไม่อยากถาม)

Hornor Member

Posted 09 May 2009 - 11:09 AM

ขอเก็บเป็นความรู้ด้วยคนนะครับ
ขอบคุณครับ
ปล. มีหลายเรื่อง ไม่เคยรู้มาก่อนเลยจริงๆ
Email: arnutprasitsuksun@yahoo.com

#5 non

non

Supreme Member

• Power Members

Posted 14 May 2009 - 02:51 PM

มาตรานี้หมายถึงไม่ได้ปิดกิจการใช่มั้ยครับ

สรุปคือ ถ้าโรงงานมีวันหยุดเพิ่มหรือให้หยุดชั่วคราวด้วยเหตุผลใดก็ตาม

ให้นายจ้างหยุดได้แต่จ่ายเงินให้ลูกจ้าง 75 % ของเงินเดือนในวันที่ประกาศให้เป็นวันหยุดเพิ่ม

#6 ไก่ทอดหาดใหญ่

ไก่ทอดหาดใหญ่

Hornor Member

• Interests:ISO, Productivity

Posted 14 May 2009 - 06:04 PM

QUOTE(นุกูล @ May 9 2009, 09:14 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณมากครับพี่ กระจ่างแจ๋มแจ้งแดงแจ๋และก็จี๊ดจ๊าดมาก
วันหน้า ขอรบกวนอีกน่ะครับ

อ้าวมีคนเรียกน้าซะแว้ว

ไหนบอกผมว่าเพิ่งทำบัตรอ่ะ
Email:(Mail and Data)
theerawut.thanomdee@gmail.com

#7 planoi

planoi

Posted 17 May 2011 - 05:10 PM

ขอบคุณนะค่ะ smiley-signs007.gif

#8 DooK

DooK

Posted 17 May 2011 - 08:24 PM

QUOTE(ไก่ทอดหาดใหญ่ @ May 14 2009, 06:04 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อ้าวมีคนเรียกน้าซะแว้ว

ไหนบอกผมว่าเพิ่งทำบัตรอ่ะ

สงสัยจะเป็น สูติบัตร ของลูกคนแรก มั้งครับ อิอิ
ลายเซ็น

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users