Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ช่วยหน่อยคุ่ะ Procedure&WI ของ DCC

• This topic is locked This topic is locked
9 replies to this topic

#1 วารีทองคำ

วารีทองคำ

Premium Member

Posted 05 March 2009 - 11:39 AM

สวัสดีค่ะ น้องใหม่วงการ ISO ค่ะ...มาแนะนำตัวและขอความช่วยเหลือหน่อยค่ะ เพิ่งเริ่มทำระบบ ISO อยากได้ตัวอย่าง Procedure ของ Dcc การควบคุมเอกสาร และการควบคุมบันทึกอ่ะค่ะ กำหนดส่งอาทิตย์หน้าแล้ว ตอนนี้สับสนระหว่าง wi กับ Procedure มากเลย ช่วยหน่อยได้ไหมคะ

#2 DooK

DooK

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 05 March 2009 - 12:11 PM

ลิ้งค์ครับ

ลายเซ็น

#3 วารีทองคำ

วารีทองคำ

Posted 10 March 2009 - 10:30 AM

ขอบคุณมากเลยค่ะ พอดีงานยุ่งมากเลยช่วงนี้ เลยเข้ามาดูช้า แล้วเดี๋ยวจะมาถามอีกนะคะ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ thankyou.gif

#4 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 10 March 2009 - 11:17 AM

procedure หรือ Standard Operating Procedure SOP หรือ ขั้นตอนการทำงาน หรือ ระเบียบปฏิบัติ หรือ ฯลฯ เป็น เอกสารที่อธิบายว่า ในกิจกรรมหนึ่งๆ ซึ่งประกอบด้วยงานหลายๆ ชิ้น นั้น

ใคร ?(who)

มีหน้าที่ความรับผิดชอบต้องทำอะไร ?(what)

ทำไปทำป่ะอะไร / ทำไปทำไมเนี่ยตัวเอง /ตัวเองทำไปเนี่ยมีวัตถุประสงค์อะไร (why)

ตัวเองจะทำเมื่อไหร่ (when) และ

ตัวเองจะทำที่ไหน(where)

สำหรับ Work Instruction หรือ WI หรือ วิธีปฏิบัติงาน หรือ ฯลฯ เป็นเอกสารที่อธิบายว่า งานในแต่ละชนิด มีเทคนิค หรือวิธีการทำอย่างไร

คร่าวๆ นะ กิ้ว กิ้ว biggrin.gif
"

#5 วารีทองคำ

วารีทองคำ

Posted 11 March 2009 - 10:27 AM

ขอบคุณมากค่ะ แต่ตอนนี้ยิ่งทำยิ่งงง กำลังมึน sad.gif

#6 วารีทองคำ

วารีทองคำ

Posted 11 March 2009 - 11:04 AM

ขอบคุณค่ะ แต่รู้สึกตอนนี้ยิ่งทำยิ่งงงค่ะ กำลังมึนเลย ทั้งงานตัวเอง งานiso sad.gif

#7 จอมโจรจอมใจ

จอมโจรจอมใจ

Posted 11 March 2009 - 11:15 AM

QUOTE(วารีทองคำ @ Mar 11 2009, 11:04 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณค่ะ แต่รู้สึกตอนนี้ยิ่งทำยิ่งงงค่ะ กำลังมึนเลย ทั้งงานตัวเอง งานiso sad.gif

ขอให้ งงต่อไป อ่ะย้อเย่นนนนน
ปล่อยวาง....ทำใจให้ผ่อนคลาย เพื่อให้ประตูแห่งการเรียนรู้ของเราเปิดขึ้น

ศึกษาค้นคว้าด้วยตัวเองก่อน โดยใช้หลักหัวใจนักปราชญ์
หากยังไม่เข้าใจอีกก็เขียนมาถาม เป็นประเด็นๆ ในบอร์ดนี้นะครับ

"

#8 iso_man

iso_man

Posted 11 March 2009 - 11:55 AM

ใจเย็นครับน้องใหม่ที่นี่อาจารย์เยอะถามมาทีละเรื่องเดี๋ยวได้คำตอบเอง ความสำคัญของเอกสารสองตัวนี้แตกต่างกัน ถ้าบอกว่า Procedure คือภาพรวมของกระบวนการนั้นๆ เมื่อเราอ่านไปแล้วจะพบว่ามีขั้นตอนการทำงานอะไรบ้างที่เกี่ยวข้อง ส่วน WI ก็จะเป็น Detail ของขั้นตอนการปฏิบัติงานนั้นๆ ที่จะบอกรายละเอียดการทำงานที่ชัดเจนมากขึ้น รวมถึงมีแบบฟอร์มอะไรที่เกี่ยวข้องกับการทำงานกระบวนการนั้น
การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#9 Capuchino

Capuchino

Posted 20 February 2011 - 04:16 PM

QUOTE(DooK @ Mar 5 2009, 12:11 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ขอบคุณ Link นี้ด้วยค่ะ

#10 DCC

DCC

Posted 21 May 2011 - 01:56 PM

ขอบคุณมากค่ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users