Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

สอบถามเกี่ยวกับ GMP HACCP

• Please log in to reply
3 replies to this topic

#1 miggy

miggy

Posted 14 October 2012 - 03:35 PM

ผมเข้าใจแล้วว่า HACCP กับ GMP คืออะไร

แต่ผมมีข้อสงสัยที่ว่า
1. GMP และ HACCP นี้ขอกับใคร? คือเราจะต้องไปติดต่อใครถึงจะได้รับการรับรองมา
2. ค่าใช้จ่ายในการขอ GMP และ HACCP เป็นอย่างไร?

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาให้คำตอบและไขข้อสงสัยมากครับ

#2 Food Safety

Food Safety

จอมยุทธย่อมมีบาดแผล

• Super Power Members

Posted 14 October 2012 - 07:45 PM

QUOTE(miggy @ Oct 14 2012, 03:35 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมเข้าใจแล้วว่า HACCP กับ GMP คืออะไร

แต่ผมมีข้อสงสัยที่ว่า
1. GMP และ HACCP นี้ขอกับใคร? คือเราจะต้องไปติดต่อใครถึงจะได้รับการรับรองมา
2. ค่าใช้จ่ายในการขอ GMP และ HACCP เป็นอย่างไร?

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาให้คำตอบและไขข้อสงสัยมากครับ

1.1 ขอการับรองกับหน่วยงานไหน ขึ้นอยู่กับธุรกิจและวัตถุประสงค์ขององค์กรคุณและความต้องการของลูกค้าคุณ ขอได้ทั้งราชการและเอกชน ขอเดาว่าโรงงานคุณผลิตอาหารนะครับ
ถ้าจะขอจากภาครัฐ หากเป็นโรงงานแปรรูปผลิตภัณฑ์จากปศุสัตว์ ก็ขอที่กรมปศุสัตว์ หากเป็นผลิตภัณฑ์ประมง ก็ขอที่กรมประมง
หากเป็นพืชผัก ก็ขอที่กรมวิชาการเกษตร

1.2 ขอจากหน่วยรับรองเอกชน ก็มี CB หลายแห่ง เยอะแยะไปหมดครับ

2.ค่าใช้จ่าย หากเป็นภาครัฐจะไม่มีค่าใช้จ่าย แต่คุณต้องนอบน้อมกับเจ้าหน้าที่รัฐมาก ถึงมากที่สุด แต่ถ้าเป็นเอกชน ค่าใช้จ่ายหลักหมื่นขึ้นไปถึงหลักแสน
ขึ้นกับขนาดองค์กรและจำนวนขอบข่ายที่ขอการรับรองครับ

#3 miggy

miggy

Posted 15 October 2012 - 12:01 AM

โอ้ววว ขอบคุณมากครับผม

กระจ่างแล้วครับ ขอบคุณมากจริงๆครับ

#4 ปีปีโป้ปะปะปีปีโป้

ปีปีโป้ปะปะปีปีโป้

Premium Member

• Power Members

Posted 16 October 2012 - 09:12 AM

QUOTE(Food Safety @ Oct 14 2012, 07:45 PM) <{POST_SNAPBACK}>
1.1 ขอการับรองกับหน่วยงานไหน ขึ้นอยู่กับธุรกิจและวัตถุประสงค์ขององค์กรคุณและความต้องการของลูกค้าคุณ ขอได้ทั้งราชการและเอกชน ขอเดาว่าโรงงานคุณผลิตอาหารนะครับ
ถ้าจะขอจากภาครัฐ หากเป็นโรงงานแปรรูปผลิตภัณฑ์จากปศุสัตว์ ก็ขอที่กรมปศุสัตว์ หากเป็นผลิตภัณฑ์ประมง ก็ขอที่กรมประมง
หากเป็นพืชผัก ก็ขอที่กรมวิชาการเกษตร

1.2 ขอจากหน่วยรับรองเอกชน ก็มี CB หลายแห่ง เยอะแยะไปหมดครับ

2.ค่าใช้จ่าย หากเป็นภาครัฐจะไม่มีค่าใช้จ่าย แต่คุณต้องนอบน้อมกับเจ้าหน้าที่รัฐมาก ถึงมากที่สุด แต่ถ้าเป็นเอกชน ค่าใช้จ่ายหลักหมื่นขึ้นไปถึงหลักแสน
ขึ้นกับขนาดองค์กรและจำนวนขอบข่ายที่ขอการรับรองครับ

หากเป็นภาครัฐจะไม่มีค่าใช้จ่าย แต่คุณต้องนอบน้อมกับเจ้าหน้าที่รัฐมาก ถึงมากที่สุด

เหนาะ บางทีตอนยื่นภาษีไม่อยากยื่นเลย แต่ก็ต้องยื่น เดี๋ยวไม่ได้คืนภาษีรถคันแรก (เกี่ยวกันใหมนี่)

คุณ Miggy น่าจะบอกรายละเอียดบริษัทมากกว่านี้นะครับ เผื่อว่าเป็นทางสายผลิตภัณฑ์อื่นๆอีก พี่ๆเค้าเต็มใจให้ข้อมูลอยู่แล้ว ลองใช้พี่ google ก็ดีครับ ข้อมูลเพียบบบบบบบบบ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users