Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

Jobdescription

• This topic is locked This topic is locked
26 replies to this topic

#21 oohkrab

oohkrab

Premium Member

• Power Members

Posted 29 June 2010 - 03:37 PM

ขอบคุณครับ

#22 stormriders

stormriders

Hornor Member

• Super Power Members

Posted 30 June 2010 - 12:27 AM

thank you for the best

#23 toy

toy

Posted 04 July 2010 - 04:41 PM

ขอบคูณครับ

#24 Moohyong

Moohyong

Posted 08 July 2010 - 07:45 AM

โคตรโดนเลยกระทู้นี้ ขอบคุณมากๆเลยครับ

#25 AUDY007

AUDY007

Posted 09 July 2010 - 01:30 PM

QUOTE(Nuch @ Mar 6 2009, 01:13 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอถามผู้เชี่ยวชาญ ด้วยค่ะ เรื่องการกำหนดอำนาจหน้าที่และความรับผิดชอบ ของบุคลากรภายในองค์กร เมื่อผู้บริหาร "MD" มีการกำหนดอำนาจหน้าที่ลงในผังองค์กรบริษัทฯ แล้ว ทุกตำแหน่งงานที่มีกำหนดใน ผังองค์กร จะต้องมี Job Description ทุกตำแหน่ง หรือเปล่า และถ้าผังองค์กรมีระบุ ตำแหน่ง QMR
ด้วย จะต้องมี Job Description ของ QMR ด้วยหรือเปล่า และถ้าไม่มีจะผิดข้อกำหนด ข้อ 5.5.1 ใช่หรือเปล่า ช่วยตอบด้วยนะคะ thankyou.gif

ขอบคุณมากครับ

#26 abinhuk

abinhuk

Supreme Member

• Interests:system iso/ts 16949:2009,iso14001:2004

Posted 21 July 2010 - 11:59 PM

QUOTE(นุกูล @ Mar 6 2009, 02:03 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ตามความเห็นและรสบการณ์ของผมน่ะ
โดยทั่วไปแล้ว การทำ JD จะทำครบทุกตำแหน่งงานครับ (ยกเว้น MD ได้ครับ ไม่ค่อยเห็นว่า Auditor จะขอดู)
ไม่จะตำแหน่งงานตาม Organization Chat หรือตำแหน่งงานอื่นๆที่แอบแฝงในระบบ เช่น
QMR
Lead Auditor
Auditor
Document Control
CR-Customer Representative
Safety
ต่างก็ควรจะจัดทำ JD ครับ ทำไปเหอะ ชัดเจนดี

ถ้ากำหนดไม่ชัดเจนเดี๋ยวจะมีปัญหาตามมาภายหลังได้ เช่น
1. สรรหามาผิด Spec เสียเงิน เสียเวลาจากการสัมภาษณ์ ไม่ว่าจะเป็นการสัมภาษณ์โดย HR หรือ หัวหน้างาน เอาเวลาไปทำงานจะดีกว่า
การมานั่งสัมภาษณ์หรือทดสอบคนที่ผิดไปจาก Spec ที่ควรจะเป็น
2. การกำหนดหน้าที่ ความรับผิดชอบไม่ชัดเจน เดี๋ยวมีปัญหาเรื่องการแย่งงาน (แย่งกันโยนงาน) เกิดขึ้นได้ครับ จะทะเลาะกันเปล่าๆ
เสียทีมงาน เสียวลาในการบริหารความสัมพันธ์ เสียประสิทธิภาพการทำงาน

ดังนั้นจัดทำให้ครบไปเถอะครับ
แต่ถ้ามันลำบากมากสำหรับการจัดทำ JD ของตำแหน่งงาน QMR อาจใช้ประกาศแต่งตั้ง QMR ที่มีการระบุหน้าที่ความรับผิดชอบ
แทนการจัดทำ JD ก็พอหยวนๆได้ครับ

Cascao/ CussocC

#27 Tsubasa

Tsubasa

Posted 26 September 2010 - 11:24 AM

ขอบคุณมาก ๆ เลยครับ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users