Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

ชุมชนคุน QC / QA (เชิญร่วมแลกเปลี่ยนความคิด/ความรู้ครับ)

• This topic is locked This topic is locked
30 replies to this topic

#21 MRKAGA

MRKAGA

Supreme Member

• Power Members

Posted 10 March 2009 - 04:58 PM

ของผมเคยทำก็จะเป็น SC เกี่ยวกับ Dimension นะครับ
ถ้าลูกค้าให้กำหนดเอง ลองดู dimension ที่ต้องไปประกอบเข้ากับชิ้นส่วนอื่นไหมครับ เช่น
SC ของ PCB ก็อาจเป็นความกว้าง หรือความยาวของแผ่น
และ SC ของ case ที่จะมาประกอบ ก็เป็น ความกว้าง หรือความยาว ภายใน
เพราะว่าถ้าไม่เหมาะสมกันเมื่อไร (เช่น minimum ไปเจอกับ maximum) ก็อาจแป็นเหตุให้ poor ass'y ได้
ก็พิจารณา tolerance ที่เหมาะสมกันด้วย.

Think first print later...save paper save the world.

#22 ไก่ทอดหาดใหญ่

ไก่ทอดหาดใหญ่

Hornor Member

• Super Power Members
  • Interests:ISO, Productivity

Posted 10 March 2009 - 05:42 PM

QUOTE(DEMO @ Mar 10 2009, 04:19 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณครับคุณไก่ทอดหาดใหญ่ อย่างที่บอกมาผมก็เข้าใจน่ะครับ เพราะเคยทำเกี่ยวกับ
Auto motive part มา พอมาเจอแบบ Electronics product เลยงงน่ะครับ

ลูกค้าไม่ใช่คนที่ออกแบบ เราออกแบบให้+ประกอบด้วย (ผลิตภัณฑ์ของเราเอง)
เลยกำหนดให้เราไม่ได้ ส่วนคนออกแบบเราเองก็ไม่ค่อยรู้ ก็เลยไม่รู้ทำกระบวนการไหนดี
หรือ Dimension , Function
ใครที่เคยทำบ้างหนอเกี่ยวกับ PCBA

งั้นผมอยากให้ลองทบทวน DFMEA ดูอีกครั้ง จากนั้นพอได้จุดที่พิจารณาแล้วว่าเป็นคีร์ของกระบวนการเราก็สามารนำเสนอลูกค้าได้ครั
บ หากลูกค้าพิจารณาแล้ว หรือมีขอแนะนำอย่างไรก็น่าจะกำหนดเป็นจุดควบคุมพิเศษ SC ได้นะครับ เพราะถือว่ามีการสื่อสารแล้วนำข้อกำหนดลูกค้ามาใช้(แบบนี้เรียกว่ามัดมือชกครับ อิอิอิ)
Email:(Mail and Data)
theerawut.thanomdee@gmail.com

#23 ทิ.

ทิ.

Super Hornor Member

Posted 11 March 2009 - 08:55 AM

- คุณนิดา รอสักครู่....ครับ!

" ʵ

#24 onuma

onuma

Posted 28 April 2009 - 05:02 PM

ขอเข้าชุมนุมคน QC/QA ด้วยคนนะคะ ทำงานด้าน QC ค่ะ (ISO9001:2000 กำลังจะเปลี่ยน V. เป็น 2008) แต่ Product ของบริษัทเป็น Service นะคะ ไม่แน่ใจว่าเข้าชุมนุม/กระทู้นี้ได้หรือเปล่า

#25 eak6630

eak6630

Posted 30 April 2009 - 09:43 AM

สวัสดีครับ ที่บริษัทกำลังจะทำ ระบบ ISO ครับ อยากได้ ฟอร์ม WI QC การตรวจรับรายการวัตถุดิบ และแบบฟอร์มการตรวจรับอุปกรณฺ์ประเภทอิเล็กโทรนิคครับไม่รู้จะเริ่มอย่างไรครับขอแนว
ทางด้วยครับ Mail eak6630@hotmail.com

#26 cha_po

cha_po

Premium Member

• Power Members

Posted 30 April 2009 - 02:12 PM

QUOTE(eak6630 @ Apr 30 2009, 09:43 AM) <{POST_SNAPBACK}>
สวัสดีครับ ที่บริษัทกำลังจะทำ ระบบ ISO ครับ อยากได้ ฟอร์ม WI QC การตรวจรับรายการวัตถุดิบ และแบบฟอร์มการตรวจรับอุปกรณฺ์ประเภทอิเล็กโทรนิคครับไม่รู้จะเริ่มอย่างไรครับขอแนว
ทางด้วยครับ Mail eak6630@hotmail.com

เบื้องต้นก็ตรวจตาม sampling plan ซึ่งส่วนใหญ่ก็ใช้ AQL II (0.65) ส่วนแบบฟอร์มก็สร้างจาก spec ของอุปกรณ์นั้นๆ ครับ ส่วนตัวอย่างผมจะลองหาดูให้ก่อนนะครับเพราะเป็นของที่บริษัทเก่าที่ผมเคยทำอยู่

#27 DCC

DCC

Posted 30 April 2009 - 02:55 PM

#28 ไก่ทอดหาดใหญ่

Posted 30 April 2009 - 08:46 PM

ยินดีต้อนรับทุกท่านนะครับ

#29 DooK

DooK

Posted 30 April 2009 - 09:24 PM

ถ้าจะตั้งห้องแบบ ชลบุรี หรือ ระยอง จะดีไหมครับ?
ลายเซ็น

#30 ไก่ทอดหาดใหญ่

Posted 30 April 2009 - 09:33 PM

D ครับสนับสนุนเต็มที่ แต่ดูถ้าจะมีน้อยนะครับคิดว่าน่าจะเป็นคนทำระบบซะส่วนใหญ่

แต่ก็สนับสนุนอ่ะครับ

#31 ทิ.

ทิ.

Posted 01 May 2009 - 09:28 AM

- เห็นด้วย...ครับ!!!
แต่ไม่รู้จะตั้งได้หรือไม่????? rolleyes.gif

" ʵ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users