Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

มีใครทำ Skill Map และ Training Need ไว้ในตารางเดียวกันเลยมั้ยคะ

• This topic is locked This topic is locked
15 replies to this topic

#1 imptnir

imptnir

Super Member

Posted 17 May 2010 - 05:20 PM

ตามหัวข้อเลยค่ะ

ถามแบบโง่ๆ เลยค่ะ

ต้องกำหนด skill map แล้วมาทำ training need ถูกต้องมั้ยคะ

แต่พอเร่ิ่มทำ หลักสูตรและตำแหน่ง ก็มีอยู่ใน training need แล้ว

ถ้าจะปรับ โดยเพิ่ม skill map เข้าไปใน training need ยังงี้เหมาะสมมั้ยคะ

แล้วประเมินแต่ละคนอีกที

ขอบคุณทุกท่านค่า

#2 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 17 May 2010 - 07:37 PM

Skill Map ปกติเรานิยมใช้มันแสดงระดับทักษะของพนักงานแต่ละคน ว่าใครทำอะไรได้บ้าง ทำได้ระดับไหน เช่น ทำไท่ได้เลย ทำได้ขั้นต่ำ ขั้นกลาง ขั้นสูง หรือว่าขั้นเทพ ประมาณนั้น
อย่างที่คุณคิดมันถูกทางแล้วครับ เพราะ Skill แต่ละเรื่องมันต้องมีระดับที่เป็น Spec อยู่ (ขั้นต่ำที่สามารถทำงานได้ หรือ ระดับที่คาดหวัง)
ถ้าผลการประเมินออกมา แล้วมันได้ต่ำกว่า Spec ก็จะดีไม่น้อยถ้าเราจะบอกไว้เลยว่าต้อง Training เรื่องอะไรบ้าง
ติต่าง เช่น Skill เรื่อง การประกอบสกรู เรากำหนดว่า พนักงานที่จะทำงานนี้ได้ ต้องมี Skill Level อยู่ในระดับ 3 แต่มีพนักงานคนหนึ่ง ประเมินออกมาแล้วได้ Level 2

แปลว่า หรือ หมายควายว่า

Skill Specification หรือ Skill Requirement = 3
Actual Skill = 2
Diff = -1 (ติดลบ 1) --> เข้าสู่กระบวนการ Training ตามที่เรากำหนดไว้ใน Training Needs นั่นแหละครับ

สุดยอดครับ นายแน่มาก พักหลังๆเจอแต่คนเข้ามาขอไฟล์ตัวอย่าง ไม่ค่อยมีใครที่ขอความคิดเห็นเหมือนคุณ ดูคุณตั้งใจจะเรียนรู้มากน่ะครับ
ผมเคยมีประสบการณ์ด้านงาน HRM and HRD อยู่บ้าง ยินดีให้ความช่วยเหลือน่ะครับ แต่ก็ต้องตั้งอยู่บนพื้นฐานของการพยายามช่วยเหลือตัวเองแบบนี้ด้วย
ขอชมเชยครับ สู้ๆ เดี๋ยวอีกหน่อยคุณก็จะเก่ง เก่งแบบที่สามารถตอบได้ถึงที่มาที่ไปของงานที่คุณทำ ทีนี้ล่ะ ไปไกลแน่คุณเอ๋ย (เตรียมค่า TAXI ไว้ด้วยล่ะ)

ไม่อยากอวยพรให้โชคดี เพราะคิดว่าโชคมันคงไม่ได้อยู่กับคุณหรอกน่ะ สิ่งที่อยู่ในตัวคุณมันคงจะมีแต่ฝีมือล้วนๆ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#3 Mikijang

Mikijang

Premium Member

• Power Members

Posted 18 May 2010 - 09:11 AM

เคยทำไฟล์ไว้ แต่ยังไม่ได้ใช้จริงค่ะ
ได้กำหนดความหมายในแต่ละคะแนนไว้

อย่างเช่น
Score 1 = ไม่แสดงสมรรถนะด้านนี้อย่างชัดเจน
Score 2 = แสดงสมรรถนะระดับเริ่มต้น และ สามารถทำงานได้ผลงานตามเป้าหมายที่วางไว้ ต้องอยู่ภายใต้การดูแลของหัวหน้างาน
Score 3 = แสดงสมรรถนะระดับที่ 2 และ สามารถทำงานได้ผลงานที่มีประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้น ทำงานได้ด้วยตัวเอง
Score 4 = แสดงสมรรถนะระดับที่ 3 และ สามารถพัฒนาวิธีการทำงาน และสอนงานให้ผู้อื่นได้
Score 5 = แสดงสมรรถนะระดับที่ 4 และ สามารถพัฒนาวิธีการทำงาน เพื่อให้ได้ผลงานที่โดดเด่น และแตกต่างอย่างไม่เคยมีใครทำได้มาก่อน

พอให้คะแนนตามจริง เทียบกับสิ่งที่คาดหวัง จะเห็น Gap ที่ต้องจัด Training เพื่อทำ Gap ให้หมดไป

เรียนถาม อาจารย์นุกูลว่า พอมีข้อแนะนำเพิ่มเติมไหมคะ
ขอบคุณมากค่ะ

Attached Files

#4 นุกูล

นุกูล

Posted 18 May 2010 - 10:43 AM

QUOTE(Mikijang @ May 18 2010, 09:11 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เคยทำไฟล์ไว้ แต่ยังไม่ได้ใช้จริงค่ะ
ได้กำหนดความหมายในแต่ละคะแนนไว้

อย่างเช่น
Score 1 = ไม่แสดงสมรรถนะด้านนี้อย่างชัดเจน
Score 2 = แสดงสมรรถนะระดับเริ่มต้น และ สามารถทำงานได้ผลงานตามเป้าหมายที่วางไว้ ต้องอยู่ภายใต้การดูแลของหัวหน้างาน
Score 3 = แสดงสมรรถนะระดับที่ 2 และ สามารถทำงานได้ผลงานที่มีประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้น ทำงานได้ด้วยตัวเอง
Score 4 = แสดงสมรรถนะระดับที่ 3 และ สามารถพัฒนาวิธีการทำงาน และสอนงานให้ผู้อื่นได้
Score 5 = แสดงสมรรถนะระดับที่ 4 และ สามารถพัฒนาวิธีการทำงาน เพื่อให้ได้ผลงานที่โดดเด่น และแตกต่างอย่างไม่เคยมีใครทำได้มาก่อน

พอให้คะแนนตามจริง เทียบกับสิ่งที่คาดหวัง จะเห็น Gap ที่ต้องจัด Training เพื่อทำ Gap ให้หมดไป

เรียนถาม อาจารย์นุกูลว่า พอมีข้อแนะนำเพิ่มเติมไหมคะ

หลักคิดหรือวิธีคิด ตามนี้โอเคแล้วครับ
การบ้านข้อต่อไปคือ แล้วจะรู้ได้ยังไงว่าในปัจจุบัน ใครอยู่ไหนระดับไหน วิธีการประเมิน หรือ เกณฑ์การประเมิน เป็นอย่างไร อันนี้ต้องชัดเจนด้วย
ป้องกันการใช้ความรู้สึกของหัวหน้าหรือผู้ประเมินเพียงอย่างเดียว ผู้ประเมินต้องเห็นอะไร เห็นยังไง ถึงจะตัดสินว่า 1,2,3,4 หรือ 5
ถ้าทำตรงนี้ให้มันเคลียร์ได้ ก็เข้าสู่การบริหารบุคคลขั้นเทพ (โพธิ์งาม) แล้วครับ

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#5 imptnir

imptnir

Posted 18 May 2010 - 11:57 AM

ขอบคุณอาจารย์นุกูล และคุณ Mikijang มากๆ ค่ะ

เราก็ได้เพื่อนๆ และอาจารย์ในนี้ ชี้ทางกระจ่างแหละค่ะ

ตอนนี้แทบจะต้องพึ่งโชคแล้ว คือใกล้เวลาตรวจรับรองแล้วนั่นเอง

กำลังคิดหัวข้อประเมินสำหรับพนักงานระดับต่างๆ อยู่ ได้ของคุณ Mikijang มาเป็นไอเดียบ้าง

แต่ของเราเป็นพนักงานใน production line ซะส่วนใหญ่

หัวข้อประเมินที่คิดออกตอนนี้ 6 เรื่อง พอได้มั้ยคะ

รู้และเข้าใจเป้าหมายคุณภาพของฝ่าย/แผนก
ความเข้าใจในงานที่รับผิดชอบ
การใช้เครื่องมืออุปกรณ์ต่างๆ อย่างถูกต้องปลอดภัย
แต่งกายและปฏิบัติตนอย่างถูกสุขลักษณะ
ความเข้าใจสภาวะแวดล้อมในการทำงานที่ปลอดภัย
ความสม่ำเสมอของคุณภาพงาน

ขอผู้รู้ชี้แนะหน่อยค่ะ อยากได้อย่างน้อย 10 ข้อ

ดูแล้วเหมือนประเมินผลงานประจำปีมั้ยคะ

มาถูกทางหรือว่าออกทะเลไปแล้วเนี่ย

ขอบคุณค่ะ

#6 ทิ.

ทิ.

Posted 18 May 2010 - 01:15 PM

- สำหรับหัวข้อและแบบฟอร์มในการประเมิน Training Need /การฝึกอบรมภายนอก/การฝึกอบรมภายใน
และวิธีการประเมิน มีดังนี้... ครับ!

http://www.isothai.c...amp;#entry42523

- สำหรับหัวข้อและแบบฟอร์มในการประเมิน OJT มีดังนี้... ครับ!!!

http://www.isothai.c...amp;#entry34718

" ʵ

#7 imptnir

imptnir

Posted 18 May 2010 - 01:33 PM

ขอบคุณคุณ ทิ. มากๆ ค่ะ

ตอนนี้

1. ประเมิน skill ของพนักงาน (เพิ่งอยู่ในขั้นตอนนี้เองค่ะ) และยังกำหนดหัวข้อประเมินได้ไม่ครบ smiley-signs028.gif
2. หา diff.
3. ทำ training need
4. ประเมินผลการฝึกอบรม

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

#8 นุกูล

นุกูล

Posted 18 May 2010 - 04:51 PM

QUOTE(imptnir @ May 18 2010, 11:57 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณอาจารย์นุกูล และคุณ Mikijang มากๆ ค่ะ

เราก็ได้เพื่อนๆ และอาจารย์ในนี้ ชี้ทางกระจ่างแหละค่ะ

ตอนนี้แทบจะต้องพึ่งโชคแล้ว คือใกล้เวลาตรวจรับรองแล้วนั่นเอง

กำลังคิดหัวข้อประเมินสำหรับพนักงานระดับต่างๆ อยู่ ได้ของคุณ Mikijang มาเป็นไอเดียบ้าง

แต่ของเราเป็นพนักงานใน production line ซะส่วนใหญ่

หัวข้อประเมินที่คิดออกตอนนี้ 6 เรื่อง พอได้มั้ยคะ

รู้และเข้าใจเป้าหมายคุณภาพของฝ่าย/แผนก
การใช้เครื่องมืออุปกรณ์ต่างๆ อย่างถูกต้องปลอดภัย
แต่งกายและปฏิบัติตนอย่างถูกสุขลักษณะ
ความเข้าใจสภาวะแวดล้อมในการทำงานที่ปลอดภัย

ขอผู้รู้ชี้แนะหน่อยค่ะ อยากได้อย่างน้อย 10 ข้อ

ดูแล้วเหมือนประเมินผลงานประจำปีมั้ยคะ

มาถูกทางหรือว่าออกทะเลไปแล้วเนี่ย

ขอบคุณค่ะ

ทำไมไม่ประเมินโดยอ้างอิงจาก JS-Job Spec ตามที่กำหนดไวใน JD-Job Description ล่ะ
ถ้าให้เดา ผมว่าเราน่าจะมีกำหนดไว้ใน JD น่ะ เช่น
ความรู้ หรือ
ทักษะ ที่จำเป็นสำหรับตำแหน่งงานนั้นๆ มันจะได้ Link หากันอย่างเป็นระบบครับ
ลองเอา JD มาแชร์ไว้ให้เพื่อนๆในนี้ช่วยดูให้ก็ได้น่ะครับ

#9 imptnir

imptnir

Posted 18 May 2010 - 05:08 PM

ขอบคุณมากค่ะอาจารย์ smiley-signs001.gif

#10 นุกูล

นุกูล

Posted 18 May 2010 - 05:11 PM

QUOTE(imptnir @ May 18 2010, 05:08 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณมากค่ะอาจารย์ smiley-signs001.gif

บ่เป็นหยั๋งดอก

#11 Mikijang

Mikijang

Posted 18 May 2010 - 05:58 PM

QUOTE(นุกูล @ May 18 2010, 10:43 AM) <{POST_SNAPBACK}>
หลักคิดหรือวิธีคิด ตามนี้โอเคแล้วครับ
การบ้านข้อต่อไปคือ แล้วจะรู้ได้ยังไงว่าในปัจจุบัน ใครอยู่ไหนระดับไหน วิธีการประเมิน หรือ เกณฑ์การประเมิน เป็นอย่างไร อันนี้ต้องชัดเจนด้วย
ป้องกันการใช้ความรู้สึกของหัวหน้าหรือผู้ประเมินเพียงอย่างเดียว ผู้ประเมินต้องเห็นอะไร เห็นยังไง ถึงจะตัดสินว่า 1,2,3,4 หรือ 5
ถ้าทำตรงนี้ให้มันเคลียร์ได้ ก็เข้าสู่การบริหารบุคคลขั้นเทพ (โพธิ์งาม) แล้วครับ

ไหว้งาม ๆ 3 ทีค่ะ อาจารย์นุกุล

#12 Mikijang

Mikijang

Posted 18 May 2010 - 06:02 PM

QUOTE(imptnir @ May 18 2010, 11:57 AM) <{POST_SNAPBACK}>

ขอบคุณค่ะ

ด้วยความยินดีนะคะ คุณ imptnir

#13 Old man

Old man

Supreme Member

• Interests:No Action , Talk Only.

Posted 28 May 2010 - 10:10 AM

บทความ ISO9001 กับ เรื่องความสามารถ ครับ
http://www.training....competence.html

#14 stormriders

stormriders

Hornor Member

Posted 14 June 2010 - 06:47 PM

ร่วมวาทะสุดของสุดยอดวิชา สุดยอด ครับ

#15 p.pai

p.pai

Supreme Member

Posted 18 January 2011 - 04:23 PM

ขอบคุณมากครับ

#16 kaijib

kaijib

Posted 22 November 2011 - 09:23 AM

มีใครมีรูปแบบของ skill mapping ไหมคะ หากมีรบกวนส่งให้หน่อยค่ะที่ e mail kanchana_s@kmp.co.th ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users