Jump to content

ท่านที่สมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ กรุณารอให้ Admin ได้ทำการ Validate การเป็นสมาชิก ภายใน 24 ชม.ของวันทำการ ซึ่งระหว่างที่รอ Validation ท่านอาจจะยังไม่สามารถดาวน์โหลดข้อมูลต่างๆ ได้ หากไม่ได้รับความสะดวก กรุณาอีเมลแจ้ง isothainetwork@hotmail.com

เอกสารควบคุม

• Please log in to reply
11 replies to this topic

#1 audsanee

audsanee

Premium Member

• Power Members

Posted 09 November 2012 - 09:53 AM

ขอคำแนะนำค่ะ เรื่องเอกสารควบคุม

เนื่องจาก lead auditor มาขอ procedure ทั้งหมดในระบบคุณภาพ ทาง DC ได้ถ่ายและขึ้นเป็นเอกสารควบคุมให้ ทาง lead auditor ได้นำชุดที่ DC ส่งให้ไปถ่ายสำเนาแล้วแจกจ่ายให้กับทีม auditor ทั้งหมดจำนวน 4 คน (ถ่ายทั่งหมดของ procedure)
อยากทราบว่ากรณีนี้ lead auditor ผิดไหมค่ะ แต่ได้คุยกับ lead auditor ว่าไม่ควรนำมาถ่ายเอง แต่ lead auditor แจ้งว่า เค้ามีสิทธิ์ที่จะถ่ายแจกให้ในทีมเค้าได้ เพราะเค้าเป็น lead auditor ค่ะ

และกรณีเอกสารสนับสนุน ประเภท คู่มือ มาตรฐานการทำงาน มาตรฐานการสอบเทียบ ต่างๆ จะต้องขึ้นทะเบียนควบคุมในระบบคุณภาพใช่ไหมค่ะ แต่ทาง QC Engineer แจ้งว่าเค้าเป็นคนหามา ฉะนั้นเค้าจะเป็นคนควบคุมเอง แต่ถ้า DC จะเอาไปเก็บไว้เป็นข้อมูลก็ได้ แต่เค้าจะเป็นคนแจกจ่ายให้กับผู้ที่ต้องการใช้เอง แบบนี้ถูกต้องไหมค่ะ

รบกวนช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

#2 นุกูล

นุกูล

Super Hornor Member

• Super Power Members

Posted 09 November 2012 - 12:38 PM

QUOTE(audsanee @ Nov 9 2012, 09:53 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอคำแนะนำค่ะ เรื่องเอกสารควบคุม

เนื่องจาก lead auditor มาขอ procedure ทั้งหมดในระบบคุณภาพ ทาง DC ได้ถ่ายและขึ้นเป็นเอกสารควบคุมให้ ทาง lead auditor ได้นำชุดที่ DC ส่งให้ไปถ่ายสำเนาแล้วแจกจ่ายให้กับทีม auditor ทั้งหมดจำนวน 4 คน (ถ่ายทั่งหมดของ procedure)
อยากทราบว่ากรณีนี้ lead auditor ผิดไหมค่ะ แต่ได้คุยกับ lead auditor ว่าไม่ควรนำมาถ่ายเอง แต่ lead auditor แจ้งว่า เค้ามีสิทธิ์ที่จะถ่ายแจกให้ในทีมเค้าได้ เพราะเค้าเป็น lead auditor ค่ะ

และกรณีเอกสารสนับสนุน ประเภท คู่มือ มาตรฐานการทำงาน มาตรฐานการสอบเทียบ ต่างๆ จะต้องขึ้นทะเบียนควบคุมในระบบคุณภาพใช่ไหมค่ะ แต่ทาง QC Engineer แจ้งว่าเค้าเป็นคนหามา ฉะนั้นเค้าจะเป็นคนควบคุมเอง แต่ถ้า DC จะเอาไปเก็บไว้เป็นข้อมูลก็ได้ แต่เค้าจะเป็นคนแจกจ่ายให้กับผู้ที่ต้องการใช้เอง แบบนี้ถูกต้องไหมค่ะ

กรณีของ Lead Auditor ถือว่าเป็นสิ่งที่ไม่ควรทำครับ ต่อให้เป็น LA ยังไงก็ต้องปฏิบัติตามระเบียบปฏิบัติของบริษัทครับ
แต่สาเหตุน่าจะเกิดจากการสื่อสารภายในหรือเปล่าครับ หรือว่า เกิดจาก E Go
ถ้าเป็นผม ผมจะ Copy ให้ LA 1 ชุด แล้วชี้บ่งว่า "ไม่ควบคุม" จบเน๊าะ คุณ LA จะถ่ายสำเนากี่ชุดเพื่อแจกคนทั้งบริษัทก็เชิญ แต่ไม่ถือว่ามัน Update นะ โอเคนะ ถ้าพูดไม่รู้เรื่อง บอก มุนิน เลยครับ หนักมากก็ตามคุณณภามาอีกคน น้องนกไม่ต้องนะ

กรณี QC. Engineer เรื่องมาตรฐานการทำงาน มาตรฐานการสอบเทียบ ที่เขาอยากคุมเอง จัดการเอง แจกจ่ายเอง สามารถทำได้ครับ แต่ต้องไปวางระบบดีๆ สื่อสารวิธีการควบคุมเอกสารให้เขาเข้าใจและปฏิบัติเหมือนเราด้วย เอาง่ายๆคือ ให้เขาเอาระบบของเราไปใช้ครับ
เขาก็จะกลายเป็น DCC น้อย ในหน่วยงานนั้นไปครับ ดีครับ เราทำงานน้อยลงด้วย แผนกอื่นก็สามารถทำได้นะครับ
ใช้ระบบ "DCC" ย่อย ของแต่ละแผนก ติต่างเหมือนเป็นแขนเป็นขา เป็นมือเป็นไม้ให้เราอีกทีครับ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#3 iso_man

iso_man

Posted 09 November 2012 - 12:47 PM

QUOTE(audsanee @ Nov 9 2012, 09:53 AM) <{POST_SNAPBACK}>

เสนอแนวคิด เอกสารที่นำไปใช้ควรแสดงสถานะการไม่ควบคุมเนื่องจากวัตถุประสงค์เพื่อเอาไปจัดเตรียม
คำถามสำหรับ Audit ส่วนการจะไปถ่ายจ่ายแจกในทีมไม่มีปัญหาครับทำได้ ส่วนผิดไหมถ้าเป็นเอกสารแสดงสถานะควบคุมก็จะถือว่าไม่สอดคล้องกับเจตนาของข้อกำหนด

เสนอแนวคิด ถ้ามองในแง่ System รวม ในอนาคตอาจมีปัญหาได้เนื่องจากเป็นเอกสารที่มีผลต่อการนำไปใช้แล้วกระทบต่อการนำไปใช
้ในการผลิต ซึ่งหากจะทำแบบนั้นคงต้องสร้างความมั่นใจได้ว่าหากมีการเปลี่ยนแปลงแล้วเขาทำตามระบบ
การควบคุมเิอกสารรวมของบริษัทฯ หรือไม่ หากองค์กรไม่ได้มีหลายโรงงาน หรือ องค์กรใหญ่ ไม่แนะนำให้ทำเพราะข้อผืดพลาดน่าจะเกิดขึ้นได้จากเอกสารที่ไม่ Update และเอกสารเก่าอาจมีหลงเหลือที่หน้างานได้ ลองพิจารณาครับ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#4 audsanee

audsanee

Posted 09 November 2012 - 01:03 PM

ขอบคุณค่ะ สำหรับคำแนะนำของ อ.นุกูล และคุณ iso_man
แต่เนื่องจากที่บริษัทมีปัญหามากค่ะ อาจเนื่องมาจากการกำหนดหน้าที่ความรับผิดชอบยังไม่ชัดเจน เลยเกิดปัญหาเรื่องการควบคุมกับไม่ควบคุม

กรณี lead auditor ที่อ.นุกูลแนะนำ ประเดินเกิดจาก ego ของ lead ค่ะ เพราะ lead เข้าใจว่าทุกอย่างการตัดสินใจอยู่ที่เค้า ไม่เกี่ยวกับ QMR
อย่างการ internal audit ที่ผ่านมา ก็มีประเด็นถกเถียงในการออก NC ของ lead ค่ะ หัวข้อเดียวกันแต่ให้ NC ไม่เหมือนกัน พอสอบถาม lead
บอกว่าเป็นการตัดสินใจของผม จะให้ NC หรือ OB ก็ได้ ที่นี้ผู้ถูกตรวจสอบก็ งง ซิค่ะ ทำไมเป็นแบบนี้

และสำหรับคำแนะนำของคุณ iso_man กับ อ.นุกูล เรื่องทำเป็นเอกสารไม่ควบคุมจะไปปฏิบัติตามค่ะ ทั้งนี้รวมทั้งคู่มือคุณภาพ กับ JD ด้วยหรือเปล่าค่ะ
ที่เราสามารถทำเป็นเอกสารไม่ควบคุม แล้วแจกจ่ายให้คุณ lead ได้

สำหรับเอกสารคู่มือ และมาตรฐานต่างๆ เป็นประเด็นระหว่าง QMR กับทาง QC Engineer ค่ะ เพราะ QMR อยากให้ควบคุมโดย DC ทั้งหมด ถึงแม้คุณ
จะนำไปใช้ในการปฏิบัติงาน แต่สามารถขอจาก DC ได้ ไม่ใช่ให้คุณเก็บรวบรวมแล้วเป็นคนแจกจ่าย เพราะเนื่องจากบริษัทเป็นงานก่อสร้าง อาจมี site งาน
หลายๆ ที จึงควรเก็บไว้ที่ DC ส่วนกลาง และหากมีหน่วยงานให้แจกจ่ายไปเก็บไว้ที่ DC site งานค่ะ (ตอนนี้ยังไม่จบนะค่ะ QMR กับ QC ยังไม่สรุปค่ะ)

#5 Mon.

Mon.

Supreme Member

Posted 09 November 2012 - 01:21 PM

จากคำถามที่ได้อ่านมานั้น พอจะสรุปประเด็นปัญหา สำคัญๆๆ ได้ ดังนี้
1. Auditor ในการทำ IQA ยังไม่เข้าใจเกี่ยวกับกระบวนการ การตรวจติดตามคุณภาพภายใน
2. ไม่มีการกำหนดประเภท/ชนิดของเอกสารสนับสนุน ให้ชัดเจนว่า เอกสารสนับสนุนที่ใช้ในระบบคุณภาพ มีประเภท/ชนิด อะไรบ้าง?
แล้วจะควบคุมอย่างไร?
3. อำนาจ หน้าที่และความรับผิดชอบ ของ QMRและบุคคลภายในระบบคุณภาพ ไม่ได้ สื่อสารให้รู้ ชัดเจน
ว่ามี อำนาจ หน้าที่และความรับผิดชอบ อย่างไร? ครับ

แนะนำ สำหรับเอกสารที่ไม่ควบคุม ควรใช้ในกรณีที่ลูกค้า / บุคคลภายนอกขอ เนื่องจากจะได้ควบคุมเอกสารได้ง่าย ครับ
(หมายถึง เอกสารที่ใช้งานอยู่ในระบบคุณภาพ เป็นเอกสารควบคุม เท่านั้น)

โดยกำหนดเพิ่มเติมใน QP การควบคุมเอกสาร ดังนี้....
"5.1.1 กรณีการขอสำเนาให้กับบุคคล / องค์กรภายนอก ต้องเสนอ ผู้จัดการโรงงาน / ......
ให้บันทึกคำสั่งอนุญาตลงในใบร้องขอดำเนินการเรื่องเอกสาร DAR ก่อนส่งให้ QMR
5.1.2 .......
5.1.3 ........

5.5.3 กรณีเป็นการสำเนาเอกสาร สำหรับบุคคล/ องค์กรภายนอก ตามข้อ 5.1.1
ให้ประทับตรา "UNCONTROLLED COPY" และไม่ต้องระบุสำเนา"

#6 iso_man

iso_man

Posted 09 November 2012 - 01:25 PM

QUOTE(audsanee @ Nov 9 2012, 01:03 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณค่ะ สำหรับคำแนะนำของ อ.นุกูล และคุณ iso_man
แต่เนื่องจากที่บริษัทมีปัญหามากค่ะ อาจเนื่องมาจากการกำหนดหน้าที่ความรับผิดชอบยังไม่ชัดเจน เลยเกิดปัญหาเรื่องการควบคุมกับไม่ควบคุม

กรณี lead auditor ที่อ.นุกูลแนะนำ ประเดินเกิดจาก ego ของ lead ค่ะ เพราะ lead เข้าใจว่าทุกอย่างการตัดสินใจอยู่ที่เค้า ไม่เกี่ยวกับ QMR
อย่างการ internal audit ที่ผ่านมา ก็มีประเด็นถกเถียงในการออก NC ของ lead ค่ะ หัวข้อเดียวกันแต่ให้ NC ไม่เหมือนกัน พอสอบถาม lead
บอกว่าเป็นการตัดสินใจของผม จะให้ NC หรือ OB ก็ได้ ที่นี้ผู้ถูกตรวจสอบก็ งง ซิค่ะ ทำไมเป็นแบบนี้

การตัิดสินถูกต้องขึ้นอยู่กับ Laed แต่อย่างไรในการให้ NC หรือ OB คงต้องดูลักษณะความไม่สอดคล้องว่ารุนแรงเพียงใด หากปฏิบัติไม่สอดคล้องส่งผลกระทบต่อผู้ว่าจ้างหรือโครงการขนาดไหน ให้มอง Impact ที่ส่งผลด้วยการพิจารณาก็จะชัดเจนมากขึ้น

และสำหรับคำแนะนำของคุณ iso_man กับ อ.นุกูล เรื่องทำเป็นเอกสารไม่ควบคุมจะไปปฏิบัติตามค่ะ ทั้งนี้รวมทั้งคู่มือคุณภาพ กับ JD ด้วยหรือเปล่าค่ะ
ที่เราสามารถทำเป็นเอกสารไม่ควบคุม แล้วแจกจ่ายให้คุณ lead ได้

ามารถทำได้ครับเพราะเจตนาของเอกสารไม่ควบคุมคือเอาไปใช้แล้วจะไม่ตามไป Update ให้และไม่ควรนำไปใช้อ้างอิงในการผลิตหรือก่อสร้าง

สำหรับเอกสารคู่มือ และมาตรฐานต่างๆ เป็นประเด็นระหว่าง QMR กับทาง QC Engineer ค่ะ เพราะ QMR อยากให้ควบคุมโดย DC ทั้งหมด ถึงแม้คุณ
จะนำไปใช้ในการปฏิบัติงาน แต่สามารถขอจาก DC ได้ ไม่ใช่ให้คุณเก็บรวบรวมแล้วเป็นคนแจกจ่าย เพราะเนื่องจากบริษัทเป็นงานก่อสร้าง อาจมี site งาน
หลายๆ ที จึงควรเก็บไว้ที่ DC ส่วนกลาง และหากมีหน่วยงานให้แจกจ่ายไปเก็บไว้ที่ DC site งานค่ะ (ตอนนี้ยังไม่จบนะค่ะ QMR กับ QC ยังไม่สรุปค่ะ)

จริงๆแล้วหลักก็น่าจะ้ป็นเช่นนั้นคือ Control จาก center เพื่อป้องกันความผิดพลาดจากการนำไปใช้ที่ไม่ Update และไม่ได้รับอนุมัติ

การมีความรู้ มาจากการเรียนรู้ และปฏิบัติ หากเรียนอย่างเดียวไม่ปฏิบัีติก็เรียกว่ารุ้ไม่จริง
สอบถามเพิ่มเติมได้ที่ chatriwat@hotmail.com
Facebook: poppithai
Tel:089-6834451

#7 นุกูล

นุกูล

Posted 09 November 2012 - 01:41 PM

QUOTE(audsanee @ Nov 9 2012, 01:03 PM) <{POST_SNAPBACK}>

hahaha บางครั้ง คนก็ดื้อกว่า......เน๊าะ อันนี้คงต้องทำใจและละไว้ในฐานที่เข้าใจ
สำหรับงาน Site แล้ว แนะนำให้คุยกันและควบคุมโดย DCC หน่วยงานเดียวจะ Work กว่าครับ แต่ถ้าเขาสามารถทำได้ และทำได้ดี อันนี้ก็ต้องยอมนะ ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับเราครับ หลายๆบริษัทเขาก็มี DCC ประจำ Site หรือ DCC ย่อยของแต่ละแผนกก็มีนะครับ เราอย่าไปยึดติดว่ามันต้องเป็นเราคนเดียว เวลามี Project ใหม่ เขาก็จะแต่งตั้งทีม ว่า Project นี้
ใครเป็น Project Manager ใครเป็น Project Engineer ใครเป็น Safety ...... และใครเป็น DCC ประจำ Site นี้

สิ่งที่ควรทำเพื่อแก้ไขปัญหาในอนาคต
1. กำหนดบทบาท อำนาจ หน้าที่ และความรับผิดชอบของแต่ละตำแหน่งงานให้ชัดเจน รวมถึง LA, A, QMR & DCC ด้วยนะ
2. ฝึกอบรมให้ความรู้ (ที่ถูกต้อง) กับบุคลากรที่เกี่ยวข้อง จะอบรมภายในก็ได้ แต่ถ้าเกรงว่า พระวัดเดียวกันสวดแล้วไม่ขลัง ก็เชิญวิทยากรข้างนอกไปอบรมภายในให้ก็ได้ ในระหว่างนั้นก็ตั้งคำถามกันไป ว่าการทำแบบนั้นแบบนี้โอไหม ควรทำยังไง ให้วิทยากรช่วยแนะวิธีการที่ดีให้ (ใช้วิทยากรเป็นมือตบให้ แต่ควรเตี๊ยมกับวิทยากรไว้ล่วงหน้าด้วยนะครับ)
3. กำหนดมาตรฐานการควบคุมเอกสารให้ชัดเจน แล้วเอามาตรฐานที่ได้มาทำการสอนให้คนที่เกี่ยวข้องทราบด้วย
4. ใช้การ Audits เป็นเครื่องมือช่วยชี้ให้เขาเห็นปัญหาและจุดอ่อน จะผ่านการ Internal Audit หรือ External Audit ก็ว่ากันไป

ทำงานลักษณะนี้ ต้องขี้อ้อนเป็นครับ แข็งบ้าง อ่อนบ้าง ไปเมากับเขาบ้าง เพราะพี่ๆในวงการนี้ มีแต่รุ่นเก่าและเก๋าๆกันทั้งนั้น

ส่วนเรื่องที่ LA บอกว่า จะ NC หรือ OB ขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของเขานั้น แนะนำให้ไปเขกกะโหลกซักทีสองทีครับ เพราะใครๆเขาก็รู้กันว่า การตัดสินผลการ Audit มันต้องเทียบกับเกณฑ์ที่กำหนดไว้ ไม่ใช่ความรู้สึก (บักปอบเอ๊ย) คนเหล่านี้แหละที่จะทำให้คนอื่นเกลียดระบบ เบื่อระบบ แล้วก็มาโวยวายกันว่าระบบไม่ดี ... เฮ้อ

สู้ๆครับ เอาใจช่วยอีกแรงนะ

Nukool Thanuanram
Mobile Phone: 097.954.4939

Facebook: Nukool Thanuanram

Fanpage: อาจารย์นุกูล วิทยากรสอนคนโรงงาน
LINE ID: nukool2001
E-Mail: nukool2001@gmail.com

เสือพี่เพราะป่าปก ป่ารกเพราะเสือยัง ดินเย็นเพราะหญ้าบัง และหญ้ายังเพราะดินดี "สรรพสิ่งล้วนเกื้อกูลพึ่งพาอาศัย ซึ่งกันและกัน"

#8 audsanee

audsanee

Posted 09 November 2012 - 01:45 PM

QUOTE(Mon. @ Nov 9 2012, 01:21 PM) <{POST_SNAPBACK}>
จากคำถามที่ได้อ่านมานั้น พอจะสรุปประเด็นปัญหา สำคัญๆๆ ได้ ดังนี้
1. Auditor ในการทำ IQA ยังไม่เข้าใจเกี่ยวกับกระบวนการ การตรวจติดตามคุณภาพภายใน
2. ไม่มีการกำหนดประเภท/ชนิดของเอกสารสนับสนุน ให้ชัดเจนว่า เอกสารสนับสนุนที่ใช้ในระบบคุณภาพ มีประเภท/ชนิด อะไรบ้าง?
แล้วจะควบคุมอย่างไร?
3. อำนาจ หน้าที่และความรับผิดชอบ ของ QMRและบุคคลภายในระบบคุณภาพ ไม่ได้ สื่อสารให้รู้ ชัดเจน
ว่ามี อำนาจ หน้าที่และความรับผิดชอบ อย่างไร? ครับ

แนะนำ สำหรับเอกสารที่ไม่ควบคุม ควรใช้ในกรณีที่ลูกค้าขอ เนื่องจากที่ได้ควบคุมเอกสารได้ง่าย ครับ

ค่ะ ตอนนี้ทุกคนในองค์กรเข้าใจว่าทำไมทุกอย่างต้องขึ้นอยู่กับ QMR แล้วถ้า QMR ไม่เข้าใจหรือเข้าใจผิดๆ ระบบก็จะมีปัญหา จึงเป็นปัญหาที่ยังไม่จบค่ะ
ส่วนเรื่องการไม่เข้าใจในกระบวนการติดตามคุณภาพภายในกับการกำหนดประเภทและชนิดของเอก
สารสนับสนุน เกิดจากบริษัทเคยทำกันมาแบบง่ายๆ คือ
เก็บเอง เรียกใช้เอง เมื่อมาทำระบบคุณภาพจึงเป็นปัญหาเพราะความที่ยังไม่ชินค่ะ

อาจจะต้องเข้ามารบกวนขอคำแนะนำบ่อยๆ นะค่ะ ขอบคุณค่ะ

#9 Mon.

Mon.

Posted 09 November 2012 - 02:23 PM

สำหรับ ในกรณีที่ออก CAR แล้วมีปัญหา หาข้อสรุปไม่ได้ระหว่าง Auditor กับ Auditee
ก็ให้เขียนเพิ่มเติมใน QP การติดตรวจตามคุณภาพ ดังนี้ ครับ

"5.8 กรณีที่พบข้อบกพร่องที่ต้องแก้ไข ผู้ตรวจสอบ / หัวหน้าทีมผู้ตรวจสอบออก CAR เพื่อร้องขอให้ปฏิบัติการแก้ไข และป้องกันในข้อบกพร่องต่างๆ
ที่พบพร้อมกำหนดผู้ที่จะดำเนินการแก้ไขใน Section I บน CAR
5.9 การดำเนินการตรวจติดตามต้องมั่นใจว่า กระบวนการตรวจติดตามไม่นำความคิดส่วนตัวเข้ามาปนและเป็นไปอย่างยุติธรรม
5.10 หลังจากการตรวจติดตาม ประชุมร่วมกับผู้จัดการฝ่าย หรือตัวแทนของพื้นที่ เพื่อสรุปผลการตรวจติดตาม
และปิดประชุมการตรวจติดตาม หากผลสรุปไม่สามารถตกลงกันได้ ให้นำเสนอต่อ QMR เพื่อทำการพิจารณาต่อไป"

(หมายถึง ให้ทาง Auditor ออก CAR ไปก่อน แล้วทาง QMR จะเป็นผู้พิจารณาว่า ควรจะดำเนินการต่อไปอย่างไร? (OK หรือไม่กับ CAR ที่เกิดขึ้น
ถ้าทาง QMR ไม่เห็นด้วยกับ CAR ที่เกิดขึ้น ก็ไม่ต้องส่งไปให้กับ Auditee เพื่อดำเนินการหา สาเหตุ, แก้ไขและป้องกันปัญหา)

#10 mondee

mondee

Posted 09 November 2012 - 04:36 PM

เพิ่มเติมค่ะ ที่บริษัทเวลาทำ IQA เราจะไม่ให้ copy เอกสารให้ LA นะคะ กลัวการนำไปใช้งานต่อ เพราะเราไม่ได้เรียกคืน
จะให้เข้าไปดูในระบบ server หรือไปยืมเอกสารที่ auditee เพราะมีแน่นอนค่ะ

รบกวนสอบถามด้วยค่ะว่า LA ของแต่ละบริษัทแต่งตั้งมาจากใครคะ แล้วต้องมีคุณสมบัติใดบ้าง
อย่างของที่บริษัทระบุไว้ใน Procedure ว่าต้องได้รับการอบรม auditor และเป็นระดับ supervisor ขึ้นไปค่ะ
ซึ่ง LA แต่ละท่านก็จะมีมาตรฐานการตรวจไม่เหมือนกัน เวลาที่ทำ IQA พบปัญหาเหมือนกัน บางท่านออกเป็น CAR บางท่านว่าเป็น OB
ทำให้เกิดปัญหาในการทำงานมากๆ ค่ะ

ขอบคุณค่ะ
มล

#11 audsanee

audsanee

Posted 09 November 2012 - 06:38 PM

QUOTE(mondee @ Nov 9 2012, 04:36 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เพิ่มเติมค่ะ ที่บริษัทเวลาทำ IQA เราจะไม่ให้ copy เอกสารให้ LA นะคะ กลัวการนำไปใช้งานต่อ เพราะเราไม่ได้เรียกคืน
จะให้เข้าไปดูในระบบ server หรือไปยืมเอกสารที่ auditee เพราะมีแน่นอนค่ะ

รบกวนสอบถามด้วยค่ะว่า LA ของแต่ละบริษัทแต่งตั้งมาจากใครคะ แล้วต้องมีคุณสมบัติใดบ้าง
อย่างของที่บริษัทระบุไว้ใน Procedure ว่าต้องได้รับการอบรม auditor และเป็นระดับ supervisor ขึ้นไปค่ะ
ซึ่ง LA แต่ละท่านก็จะมีมาตรฐานการตรวจไม่เหมือนกัน เวลาที่ทำ IQA พบปัญหาเหมือนกัน บางท่านออกเป็น CAR บางท่านว่าเป็น OB
ทำให้เกิดปัญหาในการทำงานมากๆ ค่ะ

ขอบคุณค่ะ
มล

คุณมลคะ IQA ของบริษัทแต่งตั้งโดย QMR ค่ะ แต่กำหนดหน้าที่ความรับผิดชอบไม่ได้มีการคุยกันเป็นที่แน่นอน เพียงแต่เอาความเข้าใจในกระบวนงานเท่านั้นค่ะ
แต่ IQA บางคนก็ยังไม่เข้าใจในกระบวนงานบางอย่าง ก็เลยเป็นอัน งง อยู่ค่ะ อย่างเช่น การเก็บเอกสารบาง procedure มีงานที่ process แล้วก็สามารถทำแฟ้ม
เก็บเอกสารได้ แต่บาง procedure ยังไม่มี process จะให้เปิดแฟ้มเปล่าตั้งไว้ กรณีนี้ LA เค้าให้ NC ค่ะ กลายเป็นประเด็นมากจริงๆ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

#12 Mon.

Mon.

Posted 10 November 2012 - 08:48 AM

ลองดูตัวอย่าง QP การควบคุมเอกสาร ครับ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users